Google Play Protect có phải là công cụ làm tiền Doanh nghiệp và các Nhà phát triển ứng dụng?
/76 người
dtgame92
3 tháng trướcBình luận: 146Lượt xem: 8.676
Google Play Protect có phải là công cụ làm tiền Doanh nghiệp và các Nhà phát triển ứng dụng?

Mấy bữa nay ngồi lướt FB thấy dân tình xôn xao về cái Google Play Protect rồi thần thánh nó lên như một cái gì đó đỉnh cao, bla,bla,...

Mình có ngó nghiên một chút về cái này thì thấy nó cũng có vẻ khá là bình thường chứ chẳng có tác dụng gì nhiều lắm.

Đại khái thì nó được giới thiệu như sau:

"Google Play Protect bảo vệ bạn trước những ứng dụng có hại

GooglePlay Protect giúp bạn giữ cho thiết bị của mình an toàn và bảo mật.

Dịch vụ này chạy quá trình kiểm tra an toàn đối với các ứng dụng có trong Cửa hàng Google Play trước khi bạn tải các ứng dụng đó xuống.
Dịch vụ này kiểm tra thiết bị của bạn để tìm các ứng dụng có khả năng gây hại đến từ những nguồn khác. Các ứng dụng này đôi khi được gọi là phần mềm độc hại.
Dịch vụ cảnh báo cho bạn nếu phát hiện bất kỳ ứng dụng nào có thể có hại và gỡ bỏ các ứng dụng đó khỏi thiết bị của bạn.
Dịch vụ cảnh báo cho bạn nếu phát hiện các ứng dụng vi phạm Chính sách phần mềm không mong muốn của chúng tôi do ẩn hoặc trình bày sai thông tin quan trọng.
Dịch vụ sẽ gửi cho bạn các cảnh báo quyền riêng tư liên quan đến những ứng dụng có thể yêu cầu người dùng cấp quyền truy cập vào thông tin cá nhân, nghĩa là vi phạm Chính sách dành cho nhà phát triển của chúng tôi."

Ồ ra là thế, theo như giới thiệu thì Google Play Protect sẽ kiểm tra các ứng dụng trước khi tải xuống trên Play Store, Google Play Protect sẽ kiểm tra thiết bị và các ứng dụng trên thiết bị để phát hiện các ứng dụng có hại rồi cảnh báo vi phạm....

Nghe đến đây nhiều anh em sẽ nghĩ là: Google Play Protect tốt quá, chăm sóc người dùng, bảo vệ người dùng..... thật hay phải không nào.

NHƯNG!!! Anh em có biết một số điều thú vị sẽ xảy ra không?

Tất cả các ứng dụng ngoài Google Play anh em tải về dạng file APK sẽ nhận những cảnh báo "nguy hiểm", "nguy cơ"...

Khá là khó chịu vì cảnh báo cứ lặp đi lặp lại. Cuối cùng nếu không tắt Google Play Protect thì anh em sẽ phải gỡ app bị cảnh báo đó ra thì mới hết mấy cái thông báo khó chịu đó. (mình chọn tắt)

Điều này đồng nghĩa việc các nhà phát triển ứng dụng bắt buộc phải đưa app của mình lên Google Play và chia cho Google 30% doanh thu.

Điển hình của vụ làm tiền này nó là đây
https://www.theverge.com/2020/4/21/21229943/epic-games-fortnite-google-play-store-available-third-party-software

Anh em gặp khó thì cứ tắt đi, nếu máy không bị root và không chơi dại thì yên tâm là bảo mật vẫn ngon lành lắm 😁
/76 người
Google bảo: Không!
Bkav bảo: Phải!
@trongtri27 Epic Game và những nhà phát triển ứng dụng mới ảnh hưởng nhiều chứ, còn ông Bukav thì quèn quèn không tính đếm, cũng không ảnh hưởng nhiều lắm.
Ăn tới 30% cơ à, bảo sao mà ngày nó càng giàu.
@Steve*Quảng nhầm. iOS cài thoải mái miễn là công ty đấy đăng ký hợp pháp với App Store
@minhlongpe thật chứ!?,mình cài toàn bị lock lại thôi :v
@Steve*Quảng chứng tỏ chứng chỉ đấy k hợp pháp hoặc tài khoản cả nhân k phải doanh nghiệp
@minhlongpe có mỗi app jaibreak là chưa thấy lock 😆
mình nhớ cái này phụ thuộc vào cái signed apk, signed vừa tạo mới thì lúc nào cũng cảnh báo. Build khoảng chục lần với cái signed đó thì cài sẽ ko bị cảnh báo nữa nhé
@n3_bmt v thì cực cho người dùng quá 😆
@Phuc_Ars Đến phiên bản ra tới người dùng thì cái apk đó sẽ ko còn hiện thông báo đâu, nó hiện 1 tuần đầu trong bản developer à
Bạn cài file apk nào mà bị cảnh báo hay vậy? 😁 Mình cài cũng nhiều mà chưa thấy bị cảnh báo bao giờ.
@MrMedic229 Đồng ý, bài viết quá tệ, nguy hiểm ở chỗ nó đưa ra khuyến cáo ngầm user tự mình bỏ đi 1 công cụ bảo vệ vô cùng cần thiết.
Quá tồi tệ cho tinhte.
@khanhtoan.nguyen Chủ yếu do mình thôi chứ mình cài cả đống có thấy báo gì đâu 😁
@khanhtoan.nguyen Ví dụ lù lù đó thôi, Fortnite Mobile của Epic Games đó, liên tục bị cảnh báo ứng dụng nguy hiểm luôn.
@dtgame92 Có mỗi Fortnite, hoặc có thể có một vài app khác, mà bạn bảo là "tất cả" thì hơi sai sai rồi đó 😁
Cài Apk thường xuyên. Chỉ cảnh báo lúc cài thôi chứ có lập lại gì đâu.
ôh, ý là bkav không có là ổn đó hở 😆
@l0ngnguye Ý chủ yếu là vậy. Chắc là ... bkav. Em chưa đọc bài nhưng thấy title đoán ý tác giả là vậy nên chỉ kéo đọc cmt.
@l0ngnguye Muốn lấp liếm cho nhà sản xuất thiết bị bác ạ.
@Lehungvifah Chuẩn
@l0ngnguye Ý là bảo mật của bkav là nhất rồi, dăm ba cái Protect này chỉ make color thôi.
😣😣 chả hiểu làm tiền gì. Nó cho xài miễn phí, ông có doanh thu trên đất nó, nó thu tô thuế là bình thường. Như ngoài đời 1m2 vỉa hè còn phải đóng thuế, 1 cái quán ngày bán vài chục bát phở chả phải nộp thuế sáng thuế tối. Có ăn thì có chia thôi, gì mà làm tiền
@Hunglong96 ví dụ tôi là lập trình viên, tôi không có nhu cầu đưa game lên Google Play, tôi muốn tự làm tự ăn nhưng thằng Play Protect cứ cảnh báo người dùng của tôi là ứng dụng của tôi không an toàn, không có trên Google Play.
cứ cảnh báo thế người dùng của tôi bỏ chạy hết, ép tôi phải đưa lên GP, phải chia %. có phải làm tiền không?
@dtgame92 Thì đừng bán cho khách android =)))
Chỉ cảnh báo khi cài đặt thôi chứ dùng bình thường mà??? Mình thấy bài viết mang tính chất tự suy diễn là chủ yếu, nếu gg đã muốn làm tiền thật sự thì sao không chặn luôn cài đặt apk từ bên ngoài đi?
@bitback Nếu chặn thì khác nào IOS, nếu không làm tiền kiểu cảnh báo liên tục khiến thằng Epic Games cũng phải cay cú lên tiếng đó thôi.
@dtgame92 Lên tiếng sớm thật 😁 Cam chịu tận 18 tháng mới dám lên tiếng.
@khanhtoan.nguyen Nó vẫn kêu ca từ lúc ra game rồi, đếch muốn ăn chia % với Google, giờ vẫn kêu mà.
Bài post này giống kiểu minh oan cho hãng B nào đó ko có chứng nhận từ Google Play Protect nhỉ 😁
@Trí QN Cho thẳng 1 sao vì bài viết giống kiểu nêu lên ý kiến cá nhân chứ chả phải chia sẻ gì hay
@Trí QN Còn phải đoán già đoán non gì nữa. Em thấy title là đã ko đọc vì quá rõ ràng ý tg là gì rồi.
@MrMedic229 Đành cho 1 sao vì tinhte không có chọn 0 sao 😞
@MrMedic229 Dùng app tinhte có cách nào vote đc sao như khi dùng web ko nhờ
@Trí QN Mình lướt lẹ luôn vì biết nâng bi cho hãng nào đó chưa có chứng nhận 😌
Hoá ra hổm rày cái mà anti bờ phôn lôi ra chửi cũng là cái này à. Mình cứ tưởng đâu nó là cái chứng nhận quyền sử dụng Android.
@Giang hồ tiếu Hãy nói về Thiết Bị/Nhà sản xuất thiết bị, chứ đừng nói về Nhà phát triển ứng dụng.
@VanNhatVina Vậy giải thích hộ mình tại sao Bphone không có cái này.
@Giang hồ tiếu Cái này bác phải hỏi Bkav chứ. Nếu bác là người dùng Bphone, bác có quyền yêu cầu Bkav phải có chứng nhận Play Protect cho Bphone, hoặc Bkav phải đưa ra lý giải hợp lý cho việc thiếu chứng nhận này.
Screenshot_20200518-232346_Samsung Internet Beta.jpg
Mình cũng hay sử dụng mấy pm ngoài playstore nhưng chưa bao giờ nhận đc cảnh báo nhỉ
Ờ rồi sao thanh minh dùm BKAV à? Sử dụng nền tảng của người khác nhưng không muốn lệ thuộc vào người khác ý của chú là vậy à? Kiểu như bọn trốn thuế z hả? Giống mấy thằng vượt biên sang nước khác làm lao động chui trốn thuế đem tiền về nhà, sau đó quay lại chửi nước vừa làm chui là bóp cổ mình. Và dù dù đt có chứng nhận Protect vẩn cài app ngoài bình thường chả ảnh hưởng gì.
@VanNhatVina rồi hậu quả sẽ như thế nào vậy bạn.
@Cái Nồi Cháo Heo Đừng ngu thế bạn. Hãy tìm hiểu rồi phát biểu
@Cái Nồi Cháo Heo - Nguy cơ tải phần mềm độc hại: thật ra cái này không phải là vấn đề lớn với người dùng hiện nay.
- Bị nhà sản xuất thiết bị "dắt mũi": sử dụng thiết bị androi không đủ điều kiện tích hợp ứng dụng của Google.
- Cổ xúy cho hành vi xấu trong lĩnh vực công nghệ.
@quanvnhd 😃 bạn rất là khôn đó. Tưởng đâu rảnh quá đi trả lời hộ mình. 😂
Thực tế thì Google cũng có cái đúng, vì nếu cài app ngoài mà ko có protect thì rất dễ dính lỗi bảo mật. Google chỉ đang làm đúng nhiệm vụ của nó và cũng có lợi cho nó luôn.
@Scorpius DLord Thì vậy... Bp đã lấy andoid làm gốc .. Rồi chơi vậy.. Như vừa ăn vừa la làng..
Vậy sao k tự làm hdh riêng nhỉ..
Tôi cũng cài đống app bằng apk chả thấy báo mẹ gì cả. Android 9 play update mới nhất. Xàm l là hay
Cái bài xàm thế này cũng đc lên trang chủ cơ à?
@boyvipav Bài chuẩn mà bác.
@ncn_nguyen Chuẩn chỗ nào bạn? Apk bình thường không cảnh báo suốt ngày đâu bạn. Khả năng apk của bạn kia, hoặc là có virut, hoặc là không được signed đoàng hoàng
@gaucon3503 Apk nguồn khác nhưng phải có trên google play store bác, nó mới check. Còn ko có thì
@gaucon3503 Chuẩn chỗ viết xong là được nhận tiền đó.
@ncn_nguyen Bạn sure không? Như mình nói, chỉ khi app dính malware hoặc signed tùm lum thì sẽ bị warn hoặc block thẳng tay.
Nhìn đâu xa, rõ ràng Fornite trước đây được cài từ nguồn ngoài, nó đâu có warn suốt ngày như các bạn nói.
Vừa thấy anh em nào phàn nàn cái Play Protect này ít lâu sau lại thấy bài này. Chi tiền kinh thật... @@
@dungddao Và nhanh nữa 😆)
Vãi cả làm tiền, nó tạo ra cả 1 hệ sinh thái cho các ông sinh sống và kiếm tiền trên đấy, lại thích ăn tất ăn cả, tham éo gì tham thế.
bài viết xàm lông vkl
Cách nghĩ của ng viết bài hơi phiếm diện. Google nó tạo ra 1 sân chơi , và bạn chơi trên sân chơi của ng ta thì phải trả phí ,
Trên đời này ko có cái j là miễn phí cả , nghe a Huấn dậy chưa : chỉ có ăn ... ăn ...
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 167VIPhemilo
9.300 bài đăng
0 bài đăng
QuyetND_Jr+ 104TÍCH CỰCQuyetND_Jr
777 bài đăng
quangthegtvtk49+ 80CAO CẤPquangthegtvtk49
4.806 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 79CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM