Google ra mắt Android TV 13: tập trung vào nâng cao trải nghiệm, hiện chưa tải được
Pnghuy
2 thángBình luận: 144
Google ra mắt Android TV 13: tập trung vào nâng cao trải nghiệm, hiện chưa tải được
Như vậy là Google đã chính thức công bố phiên bản Android TV 13 dành cho các thiết bị TV đủ tiêu chuẩn. Android TV 13 mang lại sự cải thiện về hiệu suất, khả năng truy cập để giúp các nhà phát triển của Google xây dựng ứng dụng tốt hơn cho các thế hệ TV tiếp theo.

Về hiệu suất, Google Android TV 13 mang lại các API mới hỗ trợ cho các thiết bị màn hình lớn, giúp các nhà phát triển mang lại chất lượng trải nghiệm tốt trên nhiều thiết bị khác nhau: AudioManager API giúp dự đoán thuộc tính âm thanh được hỗ trợ cho các thiết bị âm thanh đang hoạt động và lựa chọn định dạng được tối ưu mà không cần phát lại. Thứ hai đó là người dùng bây giờ đã có thể thay đổi độ phân giải và tốc độ làm tươi trên các thiết bị kết nối HDMI được hỗ trợ. Google cũng bổ sung MediaSession, giúp các thiết bị kết nối HDMI tiết kiệm điện và thích ứng với các thay đổi trạng thái tốt hơn.

Tiếp đến với việc tương tác với TV, Google bổ sung API InputDevice hỗ trợ nhiều bổ cục bàn phím khác nhau, kể cả bàn phím vật lý lẫn bàn phím ảo, các nhà phát triển có thể tận dụng để nhận diện bàn phím tốt hơn, thậm chí trong game. API AccessiblityManager cho phép các ứng dụng truy vấn vào cài đặt âm thanh trên toàn hệ thống, giúp các nhà phát triển tự động cung cấp âm thanh phù hợp với tuỳ chọn của người dùng.

Mặc dù Android TV 13 đã ra mắt nhưng vẫn chưa phải là phiên bản mà người dùng chúng ta có thể cập nhật và trải nghiệm được ngay ở thời điểm hiện tại, nó vẫn đang là phiên bản thiên về cho các dev hơn, vì Google vẫn muốn nghe những đóng góp và xem các lập trình viên sẽ đem lại những trải nghiệm khác biệt gì cho các thiết bị màn hình lớn như TV, trước khi tung ra cho người dùng cuối. Cũng phải nói đến việc Google vừa cập nhật Android 12 cho Google Chromecast 4K cách đây chưa lâu.

Nếu anh em vẫn muốn trải nghiệm, Google cung cấp khả năng chạy máy ảo Android TV tại đây, anh em có thể cài đặt nếu muốn.

Theo Google Blog.
144 bình luận
Hi vọng Android TV sẽ đuổi kịp Apple TV
@Khoa81 mua Hàn Xẻng xong bỏ thêm 800k mua Chromecast, ta nói nó ngon hơn con Sony cùi ghẻ gấp 99 lần🤣🤣
@alphi mượt kiểu của bạn à?
Cười vô mặt
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@HyH Mua về trải nghiệm. Chứ nói sao cho hiểu nếu cố tình ko hiểu
@centernc Bạn mới bú đá xong à :v
algorith
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Ko ăn thua gì so với TV gì đó tốt nhất của loài người.
@algorith Vụ gì bác, lg signature của chủ tịch hả
@Thomas6688 tv của một hãng nào hay "tái định nghĩa" các thứ đấy 😆
yuehying
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Hồng Xuân Quang Nhật trong tất cả các thể loại tv box thì Apple Tv là xịn nhất rồi, xong đến Chrome Cast. các loại khác lag lắm, kể cả xiaomi tv box 4K
Ghê zậy....
Rev
CAO CẤP
2 tháng
@kidVIP 800k quá rẻ luôn bác nhỉ, trải nghiệm ngon lành
Lucifer09
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kidVIP cho mình hỏi Chrome Cast có cài được Apple TV không bạn? Mình cần xem mấy series trên ấy nhưng Sony nhà mình đời 2019 nên không cài được.
ikondoit
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Lucifer09 Được nhé. Đang xài
Lucifer09
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@ikondoit Cám ơn bạn, đã mua xong hôm qua luôn. hihi
Mấy hãng khác còn lâu mới cập nhật.
chrome cast 4K google TV Lên android 12 mà nó lag thấy ớn luôn, lên 13 chắc ra cái mới rồi.
@HyH mình way clip cho xem nếu nhanh bạn tính gì? ;)
@hoangtien123 Đậm chất anfan
@HyH đậm chất ifan.. múa mồm xong chối
@hoangtien123 ủa, tụi mình có cãi nhau à bạn anfan?
Cười vô mặt
Google lên chứ các tv khác lên chắc là lâu. đợi coi có hãng nào làm box ngoài mà dùng chip cao cao chút làm cái này mới đã.
Ghét nhất là android tv cài ứng dụng ngoài lại ko thể cho shortcut của ứng dụng đó ra ngoài màn hình chính.
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@imperator_1402 Do ko biết dùng thôi. Tìm hiểu chút là dc
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@alphi Cái hay của android tv mà wed os và tizen ko làm dc ở thời điểm hiện tại là gọi kênh tivi bằng google asisstian
video.mp4
@alphi dùng app nào xem tv mà gọi được vậy ạ?
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@bigboy22_09 Live chanel đó bác
vậy là android TV hay google TV nhỉ. ko phải đổi tên rồi ak
@TTX_412 kiểu như đt android vậy đó bác, cùng là android. 1 cái là của các hãng khác tuỳ chỉnh tuỳ biến theo hãng, còn đt pixel là của chính Google làm ra
@nịnastorm Kiểu nó như cái Launcher mặc định ấy nhỉ, chơi đổi tên rối ds 😁
@vankhoadesign Cái giao diện màn hình Home là Google TV, còn Android TV là hệ điều hành
realvn
TÍCH CỰC
2 tháng
@vankhoadesign Theo mình hiểu thì từ Google TV lên đời thành Android TV, giờ thì Google hồi sinh Google TV lại nên có cả 2 😁
shakaro
TÍCH CỰC
2 tháng
Không hiểu sao con Sony 55X90J khởi động lâu kinh khủng.
@shakaro Hệ điều hành càng nhiều ứng dụng, càng thông minh thì càng nặng. Như cái điện thoại, có ai ko dùng thì tắt nguồn như bác đâu. Bấm nút tắt trên điều khiển để nó sleep thôi, có tốn điện gì đâu.

Khởi động lại chắc mất 1, 2 phút.
Mấy con LG chạy webos ngu ngu khởi động nhanh hơn chút
@manhnh20 Cái mình đang sử dụng Lg 75 Nanocell, mở TV lên chừng 20 giây là vào App, Netflix thoải mái
manhnh20
TÍCH CỰC
2 tháng
@MinhHy Nguyen Cái ông trên đang hỏi là sony có android tv, ông lôi cái lg ko có android vào làm gì? Lg nó chỉ là webos cùi thì khởi động nhanh là đúng rồi
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@MinhHy Nguyen Wed os ứng dụng cơ bản thôi. Ứng dụng mở rộng thiếu. Google asistian ko tích hợp sâu như android tv.
Cần nhất là tối ưu sao cho nó nhẹ nhẹ chút, có cái TV chủ yếu là tiêu thụ nội dung thôi mà hđh nó cồng kềnh quá
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@causelove94 Cồng kềnh gì đâu. Ram 2 gb là dùng ok rồi. Tại mấy con tv sony trang bị cấu hình yếu nên vậy. Chứ xiaomi a2 58 in dùng rất mượt. Ổn định ko lag như mấy con sony tầm 15 tr
@causelove94 gg với bọn làm tv nó cố tính làm vậy để buộc người dùng nâng cấp lên qua các năm. chứ ko bọn sx tivi nó bán cho ai.
Mình chỉ quan tâm về độ tối ưu nhẹ của hệ điều hành ổn định và độ bền của TV mà thôi. TV dạo này hay hư màn sau khi hết bảo hành được vài tháng
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@tyhn Sang oled sony thì đắt 1,5 lần luôn, mà xác suất chết vẫn vậy vì là đặc điểm chung oled.
@bmd_duc Giờ em chơi TV nào rẻ tiền thôi cho đỡ sót tiền sau này bác ạ. TV giờ ko còn bền như xưa nữa bác, TV giờ toàn đánh vào túi tiền người dùng thôi bác. TV nếu mà làm bền quá thì lại khó bán đc nhiều vì người dùng chưa hỏng TV đó
@bmd_duc Mua miniLED cho lành
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@tyhn Giờ ko có hãng nào tuyệt đối đâu bác. Ss nhà mình 2 năm hãng tới thay 2 cái màn. Lg ông anh 3 năm đi thay dãy led. Sony led thường 40 inch bị lỗi lưu ảnh. Chẳng có con tv hãng nào ngon cả. Giờ chỉ cần trải nghiệm màn đẹp cấu hình cao và chọn hdh thích hợp với nhu cầu thôi
Cho mình hỏi xài cục Chrome Cast TV của Google phát qua màn hình máy tính được không ạ chứ mấy nhà mình smart thay hai lần hư hai lần rồi
manhnh20
TÍCH CỰC
2 tháng
@nguoinoixa_2006 Được, cắm vào cổng HDMI là được
babygoat
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nguoinoixa_2006 Màn máy tính bạn có loa ko? Ko thì xem phim câm đó.
@babygoat vâng cái này mình chưa tính tới luôn, thanks b
Mua cái TV sony đời 2022 mà vẫn chỉ có Android TV 10 đây. Nhưng TV nói chung chỉ để nhìn hình ảnh nên không quan trọng lắm
@nghaimin Mình cũng thấy chả quan trọng. Vì xem có Youtube là chính, Android mấy ảnh hưởng gì đâu.
@nghaimin Sony đời 2020 của mình đc up lên Android 11 nhưng cũng có khác gì Android 9 lúc xuất xưởng đâu. Mà Android càng cao càng khó cài app APK ngoài nữa
@causelove94 APK ngoài thì chắc gì đã tối ưu hóa cho màn hình cỡ lớn như TV đâu. Phần lớn là không nên cài APK ngoài cho Android TV không thật sự cần thiết.
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
@nghaimin Sao ko cần thiết nhỉ tại nhu cầu bác ko cần. Trình duyệt ngoài. Mấy app xem camera. Thậm chí thích thì zalo face…. Rồi mấy ứng dụng youtubenex. Smartyoutube để xem ko quảng cáo. Tùm lum thứ apk ngoài
@nghaimin apk ngoài là dạng app cho tv nhưng được mod đó. chứ ko phải app điện thoại đâu.
lazy0338
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Kinh vãi
Tính năng thay đổi độ phân giải và tốc độ làm tươi mãi bây giờ mới có. Trong khi mấy bản mod đã có từ lâu rồi.
Tối ưu, cũng giống Android 12 lên 13 😃
boyplay
TÍCH CỰC
2 tháng
Google Chrome cast 4k lên đời 12 lag lắm hả bà con, đang tính mua 1 cái cho ông bà xài.
htanh034
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@boyplay lag là so với chính nó ở android 10 thôi. chứ so với nhiều smart tv hoặc box lỡm thì vẫn nhanh hơn chán. nhưng mua cho ông bà xài thì nên xem lại vì thằng này remote nó ko có phím số nhé.
@boyplay Tại chưa dc dùng 11 nên ko biết thế nào, mình dùng 12 thấy bình thường ko đến nỗi lag
boyplay
TÍCH CỰC
2 tháng
@htanh034 Dùng coi youtube với vtvgo thôi nên chắc cũng chả cần phím số làm gì
có ae nào bị lag tiếng khi mở youtube và dùng loa bluetooth k? mình mấy con box android tv đều bị cả, ghét thật
@vqt907 sao có mà ko bắt wifi 5gh. nó nhanh hơn hẳn 2.4 mà.
@Paulscholesvn0258 tưởng là chưa thử, nhưng hoá ra mình đang dùng 5Ghz sẵn rồi, các thiết bị khác thường thì mình vẫn dùng 2.4Ghz vì nó phủ sóng tốt hơn, với nhu cầu của mình thì ổn định quan trọng hơn tốc độ
@traisaigon haha mình dùng Chromecast with GG TV nên o có cáp mạng 😆 tiếc ghê để có dịp thử connect nó với mạng 5G xem có cải thiện o
@hoangtien123 với mạng 5G còn chết nữa vì sóng 5G nó tần số quét của nó rất mạnh bt chơi cho vui luôn
con ChromeCast mình vẫn chưa nhận được Android 12
htanh034
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@crazyfox bác mua lâu chưa thường mua về xài khoản 1 tuần gì đó là nó tự động lên luôn. ko cần thông báo
Cười vô mặt
@htanh034 e mua cũng đc nửa năm rồi, check thì vẫn nằm im ở bản 11

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019