Google sẽ ngừng đồng bộ ảnh, video giữa Google Photos và Google Drive

Duy Luân
12/6/2019 22:20Phản hồi: 96
Google sẽ ngừng đồng bộ ảnh, video giữa Google Photos và Google Drive
Google sẽ đổi cách mà Drive và Photos đồng bộ dữ liệu với nhau. Kể từ ngày 10/7, khi bạn upload một file ảnh hay video lên Google Photos, nó sẽ không xuất hiện trong Drive nữa và ngược lại, khi bạn xóa một ảnh hay video của Drive thì không ảnh hưởng gì tới Google Photos. Với các ảnh trước giờ hai bên sync với nhau thì chúng vẫn sẽ còn nguyên chứ không mất đi, chỉ là trong tương lai thì ảnh và video không còn sync nữa. Ngoài ra, tính năng Upload from Drive vẫn còn đó để bạn import hình của mình từ Drive và Photos.

Google nói rằng ảnh và video import Drive vào Photos theo định dạng chất lượng đầy đủ "Original Quality" sẽ tính phí vào tài khoản của bạn. Những file đã sync trước ngày 10/7 sẽ không bị tính phí hay dung lượng.

Google giải thích họ đưa ra chức năng này là vì nhiều người dùng nói việc sync ảnh giữa Drive và Photos làm họ rối, và Google muốn đơn giản hóa trải nghiệm và giúp người dùng xem đây là 2 sản phẩm độc lập.

Với ứng dụng Backup & Sync mà Google phát hành cho Windows và macOS, chúng sẽ tiếp tục hỗ trợ upload ảnh độ phân giải cao hoặc original lên cả Drive và Photos như trước giờ, tuy nhiên việc upload lên từng dịch vụ là riêng lẻ với nhau nhé. Anh em lưu ý.

Nguồn: Google
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước giờ ko thích dùng google photo. Chỉ chép dữ liệu thủ công.
Congcu
CAO CẤP
5 năm
@traza Chỉ cần 1 lần, cần gì đến vài lần =)))
@John Chris tức là sẽ ko dùng trình backup ảnh nào khác hay sao bạn
@leemanhj916 Thì dùng trình thủ công đó bạn
@traza Mình làm thủ côg hằng tuần nhé bạn. Thấy up lên ông Google đó chẳng an toàn gì mấy mà đòi tùm lum quyền.
Công nhận, quá ư là rối rắm.
sirnvad
TÍCH CỰC
5 năm
Cũng ghét kiểu đấy thật. Mặc dù dùng google photo tìm ảnh dễ thật.
hsoncd
TÍCH CỰC
5 năm
Google cho bộ nhớ miễn phí khoảng 50GB thì tuyệt.
vit cum
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thaolegend Bây giờ chính sách khác rồi b nhé, có limit time rùi
noupfix123
TÍCH CỰC
5 năm
@ngoinhala Trước có mua và tèo sau mấy tháng dùng gọi ntvko thấy bảo hành, từ đó ko dám mua nữa tiếc data up lên thôi
1hoi1chai
TÍCH CỰC
5 năm
@noupfix123 Mình sử dụng cũng nhiều tk loại này. May mắn là điều free ko tốn $ mua 😁.
Có vài cái cũng gần 2 năm rồi. vẫn ngon lành.
Dùng làm tk office 365 xài ngon phết. lưu data lên GDrive(không lưu dữ liệu riêng tư) thì thoải mái
Quá phiền. Một bên ảnh, một bên lưu đủ thứ. Cứ chồng lên nhau. Mấy năm nay giờ mới fix :3
@tuthanhnhan.arch giờ chia ra mới phiền 😃
lúc đầu phiền do cách quản lý không ngon thôi
@nnkjsc Thật ra trước giờ dùng độc lập 2 cái account gmail 😃)). 1 cái cho photo vs 1 cái cho drive 😁. Chứ thấy nó nhập nhằng khó chịu kinh
@tuthanhnhan.arch chắc không quản lý được đảm ảnh up lên free với đám phải trả phí nên mới phải tách ra thôi 😃
1hoi1chai
TÍCH CỰC
5 năm
@tuthanhnhan.arch đôi khi vào Drive tìm ảnh theo năm cũng được. ko phải là vô ích. cũng tập làm quen sử dụng 2 cái r. giờ tách cũng hơi tiếc
tốt, vậy đi cho đỡ rối.
lượng người dùng khổng lồ toàn cầu upload lưu trữ thì server nào mà chịu nổi ! phải làm cách này để giảm tải !
Facebook cũng nén xuống cho giảm dung lượng rồi mới cho upload đăng bài . bằng chứng là hình rõ upload xong nhìn mờ căm !
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Bạn up bằng file .png sẽ đỡ nhé.
@Thịnh Trần Design k lẽ mỗi lần chụp ảnh lại phải đôi định dạng... Mọe cái ảnh nhìn ngoài rõ nét vào xong mờ tịt ! Thế mấy em sống ảo sống làm sao ?
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Vào cài đặt chọn upload HD
anh_hai77
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hy vọng cái google backup nhanh hơn. Mỗi lần nó chạy hết 2-3 ngày
KO2
TÍCH CỰC
5 năm
@anh_hai77 Mở trình duyệt kéo thả vào cho nhanh. Trước up thử đê 1 ngày chưa xong.
Dùng trình duyệt thì max băng thông
nitz
TÍCH CỰC
5 năm
Đang xài iCloud cho Documents và Photos thấy đơn giản hơn 2.7 lần 😁
*Dũng Còi*
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ngô Hiếu Tin Icloud của bạn dung lượng vô hạn ạ? trên Icloud của bạn chứa được bao nhiêu triệu ảnh rồi?
nitz
TÍCH CỰC
5 năm
@*Dũng Còi* Mình dùng gói 200GB thấy hợp nhu cầu 😁
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
Vốn trước đây vẫn có tuỳ chọn không đồng bộ mà, trước nay mình vẫn không đồng bộ cho đỡ rối.
😔 ko biết DC ổng h bao nhiêu haizzzzz ae up ác quá
princez
CAO CẤP
5 năm
??? Có bao giờ thấy bị đồng bộ như vậy đâu nhỉ
@princez Có tùy chọn mà, tại bạn chư bật lên
Mình chỉ xài Google Photos để lưu ảnh chứ ko xài Google Drive, nếu cần lưu file thì mình dùng Mediafire hoặc Fshare nên việc tách rời giữa GP & GD trong tương lai gần chả xi nhê tẹo nào :cool:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
nitz
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 FShare upload 1 thời gian nếu không có người tải nó xoá hả bac? Em hay bị vậy.
@Ngô Hiếu Tin Hình như là vậy, trả phí duy trì theo tháng thì lưu tẹt ga! Nếu ko thoải mái việc trả phí, bạn có thể chuyển qua xài Mediafire nhưng thằng này chỉ lưu tối đa 50GB miễn phí trên 1 tài khoản nhưng bù lại cho lưu thoải mái, ko mất khoản tiền phí nào! Mình xài Mediafire được ngót 10 năm (từ tháng 1/2009) đến giờ ko bị xoá bất cứ file nào, trừ khi cá nhân mình chủ động xoá 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
nitz
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Oh, cảm ơn anh nhé :D
😃 rối ghê. vụ quản lý ảnh này windows photos và onedrive làm ngon phết 😃
htux
CAO CẤP
5 năm
mình bỏ gg photos gần 1 năm nay rồi. hình ảnh giờ để trong icloud photos, xong để download original về máy làm 1 bản backup & tiện quản lý luôn
@htux Mình cũng muốn bỏ gg như bạn
Khổ nỗi nào giờ xài google photo nhìu hình quá. Có cách nào sync tất cả hình google photo qua icloud hết ko bác?
Xài icloud cho tiện quản lý trên máy luôn
htux
CAO CẤP
5 năm
@SơnNhan1992 xài bằng tay hết thôi bạn ah. thà đau 1 lần rồi thôi
@htux Chắc phải vậy rồi.
Up tay lên icloud thôi 😔
GG theo ý người dùng, like.
quả là rối. ngay từ đầu cũng đã tắt chức năng đồng bộ giữa Google Drive và Google Photos.

nhưng xài Google Photos đúng là tuyệt. chỉ tiếc là điều kiện ko cho phép để có thể upload file gốc lên lưu ở đây (tất nhiên trừ những files không nên công khai 😁 )
@officialnguyen Tắt làm sao bạn hướng dẫn mình với, mình cũng muốn tắt.
NgocDatk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@The Twist Of Fate cho vào mục lưu trữ thì phải
@The Twist Of Fate Vao drive xong vào settings->auto add-->tắt đi là xong. K sync tiếp nữa nhưng cái nào đã sync thì vẫn nằm trong drive.
(.)
TÍCH CỰC
5 năm
mình dùng gg drive để sync mọi dữ liệu công việc mình lên cloud, đi đâu cũng có thể mở đc mà ko cần đem theo máy tính, tự động sync ko cần quan tâm, còn google photos thì có cũng đc, lâu ngày tìm lại vài tấm hình cũ thấy lại trong gg photos cũng vui
Không bao giờ up ảnh lên cloud vì vấn đề bảo mật
@QXPro Nào giờ chụp hình xong là quăng hình lên GG photos trên Lap tự đồng bộ lên thiết bị khác như dt,ipad để edit là tiện nhất vừa luu trữ nữa.
@QXPro Ùm mình cũng nghĩ vậy. Ai đời tạo ra 1 sever khổng lồ phục vụ cho việc up ảnh miễn phí ? Chi phí máy móc, nhân công lấy gì trả. Mình chẳng tin mấy vào ông Google này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019