Google Search cho iOS cải tiến với khả năng tìm kiếm và phản hồi dựa trên giọng nói

Duy Luân
8/8/2012 23:6Phản hồi: 43
Google Search cho iOS cải tiến với khả năng tìm kiếm và phản hồi dựa trên giọng nói
Google tiết lộ rằng hãng đang chuẩn bị một bản cập nhật cho ứng dụng tìm kiếm của mình trên hệ điều hành iOS. Tính năng mới được bổ sung trong đợt nâng cấp này đó là khả năng hỏi bằng giọng nói theo một cách tự nhiên như khi chúng ta đang giao tiếp với người khác, không bắt buộc phải nói theo câu lệnh. Phần mềm sẽ ghi nhận lại câu hỏi, chuyển lên máy chủ để xử lí rồi trả về câu trả lời thích hợp. Khả năng này đã từng được Google giới thiệu trên Android 4.1 và nó gần giống với Siri của iOS. Về mặt giao diện, hãng đã cải tiến để Google Search có nhiều khoảng trống hơn và nhìn đẹp mắt hơn.

Kết quả tìm kiếm sẽ được dựa trên các dữ liệu ngữ cảnh, chẳng hạn như vị trí của bạn hiện đang ở nơi nào, thứ mà bạn tìm kiếm là gì, thời gian ra sao. Tuy nhiên, kết quả xuất hiện sẽ không theo dạng "Card" của Google Now mà chỉ là những thông tin được hiển thị bình thường. Một nút nhấn được tích hợp sẽ mở ra một trình duyệt nhìn giống Chrome ngay trong Google Search. Khi đại diện của Google nói: "Show me a video that explains quantum physics" (cho tôi xem một đoạn video giải thích về vật lý lượng tử), cửa sổ trình duyệt này sẽ hiện ra với trang YouTube tải sẵn và một đoạn video theo yêu cầu của người dùng.

Google cẩn thận nói thêm rằng Voice Search và Google Now là hai thứ hoàn toàn khác nhau, và chỉ có Voice Search là được mang lên ứng dụng của hãng trên hệ điều hành iOS mà thôi. Phần mềm này sẽ xuất hiện "trong vài ngày tới", tuy nhiên hãng chưa nói cụ thể là Apple đã chấp thuận cho bản nâng cấp này hay chưa.

Video về Voice Search trên iOS

43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong có Google map hơn trong các app mobile sài mỗi cái này của google 😁
Tưởng ai ô ét nghỉ chới với gú gồ rồi mà

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
@trankhacchan Bác k đọc thấy chữ nếu à
@i.Fan Như vậy còn chỗ nào cho mấy phần hãng phần cứng như ss, htc, sony, lúc đó họ chỉ ôm cái hdh win và symbian hoặc meego thui, và lúc đó ip chiếm thị phần như ipad hiện tại. Ít nhất vài năm, ẹc ko dám tưởng tượng nữa, lúc đó Apple thành trùm khổng lồ, hên ko phải vậy hihi
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@quangtoan8910 Anh gú gồ anh ý cứ phát triển, anh ý cứ đá xéo. VẪn còn nhiều người dùng sản phẩm của Gú gồ lắm. Nhìn cái Maps mới của i Ô ét lởm lởm như cái Vietmap í nhở. 😃
@dttung80 APp đâu coi VN là thị trường chính đâu mà phải theo ý cùa mấy bác.VN có thì càng tốt không có cũng không sao,so với các thị trường khác thì chẳng thấm vào đâu.
luxupu
TÍCH CỰC
12 năm
cái này gú gồ kêu app xem xét một tuần nay rồi mà nó hong dám chấp thuận.
yeusaigon
TÍCH CỰC
12 năm
Kiểu này là đánh vào nàng Siri cho vỡ mồm, IOS mà không có các sản phẩm dịch vụ của bác Google quả là thiệt thòi lớn cho người dùng của Táo.
@yeusaigon Bài "đánh vỡ mồm" siri bạn search nơi khác sẽ thấy, ko phải ở đây.
Done!

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
tonyviet119
ĐẠI BÀNG
12 năm
trời, cái này phản hồi và nhận diện giọng nói nhanh quá 😆, so với cái này siri chỉ như bà già lãng tai 😃)
Trên iOS có vẻ mọi người vẫn thích dùng Siri để tìm kiếm hơn là cái này của Google
@levu136 Sao biết hay dậy,mới giới thiệu thôi mà thống kê đc luôn kìa trời
Ngon , nhanh hơn Siri . Cạnh tranh với Apple ngay trên máy Apple . tuyệt
ios thích nhé lại được xài ké 😁
Cũng hay thậy,khá nhanh đấy nhưng tiếc là đưa trả lời về chủ đề món ăn thì thua khá xa (đi du lịch thì hơi thiệt),mong chờ so đẳng cấp với siri trên ios6. Càng cạnh tranh càng có lợi cho người tiêu dùng... 😁
tính năng này hay đấy,ko bị gò bó khi phải nói cố định 1 câu lệnh,giao tiếp dễ dàng hơn,thông minh hơn...hay
bạn xem google kiếm được bao nhiêu trên ios rồi so với android ấy ;))

mọi người vẫn thik default hơn, ví dụ kinh điển là internet explorer =.+!
@minhminh87 😁 câu trả lời nói lên tất cả, mình ko thể hỏi được gì thêm. IE là default mọi người thích xài.
@zeus8410 Nếu default cùi bắp thì dẹp luôn, như trình duyệt default của Android thì nếu xoá đc tui cũng xoá, cùi vãi, opera mini mà tiến
@impressive2000 Bác đừng đùa em chứ opera mini mà hơn đc trình duyệt mặc định của android á ????? Bác đang sài android mấy đấy ạ em thấy sài android có cái trình duyệt mặc định là ngon nhất trong tất cả các hdh hiện nay 😁
@minhminh87 Vì mọi người thích Default, điển hình là Internet Explorer nên Google Chrome đứng đầu về Browser trên Windows.

Ăn với chả nói 😁
kevin2012
TÍCH CỰC
12 năm
Iphone vẫn phải xài nhiều thứ của Google !
@kevin2012 cộng sinh mà thôi ! thằng google cũng lợi ko ít đâu =))
[7ball]fide
ĐẠI BÀNG
12 năm
chạm tự ái siri của apple rùi =)) xem cái videoclip thì có vẻ cái này mượt và cool hơn siri cua apple rùi, mong google sớm có voice control for vnese 😁
songoku
TÍCH CỰC
12 năm
đi học tiếng anh là vừa rồi ....
siri thứ 2 cho ios😁
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Siri tìm kiếm thông tin rất hiệu quả làm giảm doanh thu của gu gồ nên mới có cái này ra đời ,hồi trước là bắt chước phong cách nói chuyện tự nhiên giờ tới khả năng phản hồi của siri củng copy luôn, gu gồ nham hiểm thật
@hamyty Chú mới là nham hiểm 😃 Có mấy người xài siri kiếm thông tin mà google giảm doanh thu. Google voice đã có từ cái thời tám hoánh nào rồi mà dám kêu coppy ko biết ngượng mồm hay ko biết xấu hổ 😃
hhhh1111
TÍCH CỰC
12 năm
@hamyty Mình không hiểu sao bạn nghĩ "khả năng phản hồi nhanh" là một tính chất có thể đăng ký bản bằng sáng chế đấy @.@ bạn muốn các hãng khác phải "phản hồi chậm" hay "phản hồi tốc độ ánh sáng" cho khác siri?
Và phong cách nói chuyện tự nhiên đã có trong nhiều con bot chat rồi bạn ạ =.=! Tất cả là AI và sự khéo léo trong áp dụng các nghiên cứu ngôn ngữ con người
[7ball]fide
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zeus8410 em cũng đồng ý với anh, có nhiều người cứ thấy cái gì hay hơn cái của apple mà ko phải hàng Táo là cứ nhắm mắt phan gạch
Chả bao h cài, nếu có thì chắc cũng del(android)........ Tại Gà quá:p
Google tính cạnh tranh với Siri ngay trên iOS....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019