Google sửa lỗi leak RAM trong Android 6.0, sẽ có trong bản cập nhật tương lai

Duy Luân
11/6/2016 1:59Phản hồi: 217
Google sửa lỗi leak RAM trong Android 6.0, sẽ có trong bản cập nhật tương lai
Android 6.0 bị dính lỗi "leak RAM", tạm dịch là tràn bộ nhớ hay rò rỉ bộ nhớ. Google đã xác nhận điều này, và theo nhật ký cập nhật của Android thì vấn đề này đã được khắc phục xong và sẽ được phân phối tới người dùng trong một "bản cập nhật tương lai". Bản update này có thể là Android N hoặc bản cập nhật hằng tháng, cái thứ hai có khả năng cao hơn. Lỗi leak RAM này đã từng một lần xuất hiện trong Android 5.0, nó khiến hệ thống tiêu thụ càng lúc càng nhiều dung lượng RAM khi máy để càng lâu, cuối cùng dẫn tới hiện tượng thiếu ổn định, chậm và thường bị đóng app khi chỉ vừa chuyển sang chế độ chạy nền. Google không nói rõ lỗi leak RAM này do đâu, nhưng có vẻ như nó xuất phát từ nhiều lỗ hổng khác nhau và gộp lại thành một thứ nghiêm trọng.

Nguồn: Google
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tinhchemte
ĐẠI BÀNG
8 năm
5. đã kém lên 6 càng nản hơn không dc như thời 4.
@tinhchemte Có dùng k đấy. 6 mà kém hơn 5. Thánh cmnr
50 ng khac
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chết cha,lưu JAV nhiều quá đầy hết memory rồi
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
Chưa có 6.0... hóng gì??? SS...
xtmg1
CAO CẤP
8 năm
Xài android ngán ngẩm nhất là ram,bao nhiêu cũng không đủ.mới 2 năm trước thôi 2gb ram là quá đỉnh, bây giờ 2gb chỉ vừa đủ dùng.
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@vtb center Trao đổi thông tin kiểu đó ko có gì tiện lợi hơn mail, tin nhắn. Nguời ta thường trao đổi ngắn gọn rồi gửi số liệu. Bạn hơi rảnh đến mức nghe lại cuộc gọi để lấy số liệu.
Bản thân đối tác, hay vợ bạn (nếu biết) cũng đều ko muốn giọng nói của mình bị ghi lại dù vì bất cứ lý do nào đi chăng nữa. Họ sẽ cảnh giác với bạn hơn.
Vụ spen đồng ý ko có pin nhưng bản chất nó vẫn phải sử dụng 1 mạch không dây để cấp nguồn. Bạn có thể review s-pen thay đổi nét vẽ, màu sắc ko bằng phần mềm trên Note 5, hay thực hiện nét xoáy tròn tốc độ cao xem có trễ ko?
1 sản phẩm đc hỗ trợ tới 4 năm mà gọi là bỏ bê thì chiu
@sucsong1 Tôi thấy ghi âm cuộc gọi quan trọng lắm đấy. Tất cả tổng đài bây giờ đều ghi âm cuộc gọi hết v.v...
anhdao1520
TÍCH CỰC
8 năm
Riêng cái fb, với fb msg của nợ đi bay 1GB. Thế nên chả bao h cài mấy ứng dụng thổ tả đó.
Tải Cyanogenmod về mà dùng. Chả bao giờ lo hết RAM. Chạy ổn định và rất ngon. Google vá đi vá lại chắc lại ngại không xoá cả code cũ đi 😁
nightfox23
TÍCH CỰC
8 năm
@minhanh199 Không hiểu CM làm gì mà ngốn ram ít thật. Mình dùng MIUI 7 trên xiaomi mà bật nhiều app là trống còn có 4-500MB, thế mà sang CM toàn trống trên 1GB
@nightfox23 Do nhiều dịch vụ nền quá đó bạn.
Mấy cái đó làm gì thì châc ai cũng biết 😁
@nightfox23 em vs985 ở cloudy2.5 ram trống toàn 1,5gb , lên 6.0 1.1 gb :/
@nightfox23 CM đuoejc build theo rom AOSP (Android thuần) nên nó nhẹ. Không như các hãng khác bổ sung rất nhiều tính năng
ROM CM cũng có rất nhiều tùy chỉnh nhưng hoạt động nhẹ nhàng hơn rom stock của các hãng sx
@minhanh199 :v Cyanogenmod tùy biến rom gốc Android gọi là AOSP
sanglxagdm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thâý rất nhiều bạn mua điện thoại về rồi root, rom cook, tweak... để làm sao ram free nhiều nhất để thủ dâm thị giác
trungnthut
TÍCH CỰC
8 năm
@sanglxagdm lần đầu tiên mình thấy lý dó root, cook với tweak là để ram free đấy 😆.

Thực ra RAM free ko hẳn là tốt, quan trong trải nghiệm trên đt thế nào thôi. Còn cái đống RAM đc sd hiệu quả, kể cả ko free (ko bị lỗi leak) thì việc app lưu trong RAM sẽ giảm thời gian load thôi mà.

Chứ còn app bây giờ quá nặng, đơn cử mình đã phải gỡ app fb đi rồi, chả làm gì mà riêng bộ nhớ cũng vài trăm MB, còn fb messenger thì ôi thôi ăn pin cứ gọi là. Chưa kể game cũng đc thể trưng dụng phần cứng, càng ngày dùng càng nhiều resource :|
@sanglxagdm Ko phải đâu bạn máy ram yếu thì phải tìm cách xoay thôi 😃
@sanglxagdm với những con android NGANG GIÁ IP thì việc đó là ko cần thiết
nohara
TÍCH CỰC
8 năm
@sanglxagdm Là sao bác, e k hiểu ý bác, ý bác là ram nhiều nhưng mà là ram ảo ???
sanglxagdm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nohara Ram trống quá nhiều để làm gì. Mình xài Ipad mini 1, ram 512 (đây là con số mà nhớ hồi trước nhiều bạn tung hô vang trời 512 là quá đủ lol) tới cái thời điểm này phải nói là rất khó chịu khi mà xem youtube tua hơi nhanh là nó treo app rồi tự đóng app luôn, hoặc mở FB và mở trang web từ FB cũng bị treo thì cái này mới cần thêm ram. Chứ có mấy bác xài điện thoại màn hình thì tầm 5 - 5,5 inch và ram 2-3G, mở app thì làm gì có treo hoặc từ đóng vị thiếu ram, mà cứ lo đi tìm rom có nhiều Ram free, tìm được cái nào ram free từ 1-2G là mừng lắm luôn ý, chắc có nhiều chỗ trống để nằm.
Ram thì nó không ảo, chứ nhiều người cứ thích ảo
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trong các máy cũ mèm may ra ông nexus 5 mới đc fix... còn các máy khác thì khóc
djbuj
CAO CẤP
8 năm
3g ram vẫn thốn @@ Screenshot_20160611-124451.png
longoanhi
TÍCH CỰC
8 năm
@djbuj 4gb ram vẫn thốn đây , nói chung là android nó làm được việc nên ko thể xa nó 😆
p/s; mà tụi khựa nó chế gì lại mấy cái lệnh này ít khi nó bị tràn ram lắm với lại đa nhiệm vẫn tốt nhỉ
@longoanhi Mình đnag định cmt như bạn. Đang chạy miui 7 nền 5.0 mà chẳng thấy leak ram đâu cả.
langphivu
TÍCH CỰC
8 năm
@djbuj Nên chuyển về "android 4.4.2" đi mấy xài full liên tục chỉ tối đa 1.8Gb còn rảnh thì có 1Gb thoy máy -> Sky A890S
Android đúng là zombieroid.... mà ...ko bao giờ cho là đủ Ram cả
Theo kinh nghiệm thù cứ xoá mấy cáinfb,mess với mấy app ott là 2gb mượt bá cháy,nhưng nhờ ơn anh mark mà messenger vẫn đang lì đòn trên máy,còn fb đã tiễn từ lâu,nặng như gì
cái này khá hay nhé
vythanh
CAO CẤP
8 năm
Lỗi là điều bình thường ở Android. Không có gì để bàn cả
Mình đã bị tràn bộ nhớ Ram trên Priv khi chuyển từ android 5 lên 6.

Chạy giật mở app lâu, rất khó chịu. Ram free còn trên dươí 100 Mb /3Gb. Bực mình quá đi preorder em HTC 10.

Quay về khởi động lại máy xài lại OK, nhanh mượt. Quan trọng là chỉ bị một lần trong nhiều tháng.
amama
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chạy Omi 5.1 ngon vãi
Nexú 6P chưa thấy chậm :d
jin_279
TÍCH CỰC
8 năm
Đang xài G3 cat6 3GB RAM cũng hay chơi game offline có online có, dùng facebook, messenger. instagram, chrome... thường xuyên thì thấy RAM trống rơi vô khoảng 1GB thấy cũng OK mà :p😁
copee
TÍCH CỰC
8 năm
@jin_279 Rom lg nó tốt
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
Bao giờ mới đến tay người dùng
mà hình như độ phân giải thấp ít ngốn ram hơn đúng k mấy bác?
như con nexus 4 (720p, 2gb ram) đa nhiệm chấp hết bọn nexus 5 5x, lg g3 cyanogenmod 13, ip 6s+

@nguyenlucky Ít nhất thì cái lancher trên res cao ngốn ram hơn đã.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019