Google thử nghiệm Internet băng thông 1Gbit/s tại đại học Stanford

bk9sw
7/11/2010 2:53Phản hồi: 40
Google thử nghiệm Internet băng thông 1Gbit/s tại đại học Stanford

Phải công nhận rằng Google luôn có rất nhiều tham vọng, họ luôn đặt mục tiêu cao nhất ở nhiều lĩnh vực khác nhau và mới đây, Google một lần nữa cho thấy tham vọng của mình khi quyết định thiết lập kết nối Internet băng thông rộng tốc độ 1Gbit/s tại đại học Stanford, California, Hoa Kỳ. Cũng như mọi dự án trước, mạng lưới triển khai lần này sẽ là một mô hình thử nghiệm lớn và chỉ bao phủ một số khu vực và tòa nhà nhất định.

Theo báo cáo từ Google, mạng lưới băng thông 1Gbit/s sẽ phủ sóng trên 850 ngôi nhà tại khu trường sở Residential Subdivision của đại học Stanford. Và không muốn bỏ phí thời gian, Google sẽ bắt đầu thiết lập mạng lưới này vào đầu năm sau. Đây được xem là một mô hình thu nhỏ của dự án "Fiber for Communities" - trang bị kết nối cáp quang tốc độ 1Gbit/s cho từ 50.000 đến 500.000 hộ dân trên khắp nước Mỹ được công ty công bố vào đầu năm nay. Việc chọn đại học Stanford làm địa điểm triển khai đầu tiên sẽ đóng vai trò quan trọng trước khi đưa dịch vụ đến khách hàng và hiện tại, Google đang thực hiện khâu chuẩn bị với quy trình thiết lập sẽ diễn ra vào vài tháng nữa.

Nguồn: Slashgear
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

funny0208
TÍCH CỰC
13 năm
ở VN mà có cái mạng cáp quang 20mb đã là khủng lắm rồi ,vẫn chỉ như muối bỏ bể nếu so sánh với tốc độ này:sleep:
one heart
ĐẠI BÀNG
13 năm
nói tiếng 20mb chắc cũng 8mb là cùng à
niềm mơ ước của e,công nghệ này về tới VN chắc vài chục năm nữa quá >😃
nhokbabypro
ĐẠI BÀNG
13 năm
Và anh em chơi game cũng mơ ước ^^
aotasoft
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có phải với tốc độ ntn thì sẽ down được 128MB/s phải không các bác?
Tùy vào switch, dây, (hoặc tín hiệu wireless), card mạng và tốc độ đọc ghi của ổ cứng nữa :eek:
hên quá gần nhà em ở :rolleyes:Cho em mơ tý nha
Tớ chưa nhìn tốc độ mb cao bao giờ...thèm hihi
HTP@87
TÍCH CỰC
13 năm
cài này down phim HD 8GB thì trong bao lâu nhỉ 😁
ahxdtngh
TÍCH CỰC
13 năm
Tốc độ của mình chưa bằng 1/100 của nó :|
Từ thí nghiệm đến thực tế còn khá lâu, còn phải chờ phần cứng và cơ sở hạ tầng tương thích mới được. Lúc trước cũng nghe mấy trường đại học của Nhật cũng lập kỹ lục về tốc độ truyền hình như thấp hơn tốc độ này mà đến giờ vẫn chưa có ứng dụng thực tế trong nước Nhật nữa nói chi tới quốc tế quá và cũng quá xa vời để nói chi tốc độ này sẽ có sớm ngoài thực tế sinh hoạt!
anhtuank15
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chỉ 1 câu ! Ôi Việt Nam >.<
Có gì mà bác cứ phải mang VN mình vào thế. Vẫn còn nhiều nước khác nhìn nước mình cũng phải ước gì mình được như anh ấy mà. Sao phải xoắn lên thế. Mình được như bây giờ là sướng chán rồi. Đây là người ta thử nghiệm công nghệ tiên tiến vào bậc nhất nhì thế giới rồi mà
Chắc VN đợi đến kỷ niệm 2000 năm Thăng Long - Hà Nội quá....
Tức là mỗi bộ phim HD down trong vòng vài giây, và có thể chơi Pes11 qua internet không lag.....
Mấy bác cứ blabla hoài, đợi tụi nước ngoài nghiên cứu thành công rồi bán ra ngoài mình mua về xài, chứ giờ mà rãnh bỏ tiền để nghiên cứu chi mà không hiệu quả. Mấy bác thích đú không mà chả thực tế.
Ví như hồi xưa khi VN chưa có Internet mấy bác kia đọc báo thấy bên nước ngoài cái máy vi tính hay quá cứ la um sùm lên chắc 100 năm nữa nước mình cũng chưa có mạng internet như nước ngoài đâu, rồi thì cũng có rất nhanh đó. Giả dụ bây giờ ta nghiên cứu ra băng thông cao hơn cái này nữa thì sao? mai mốt thương mại hóa họ chọn ra cái chuẩn không phải cái ta nghiên cứu ra lúc đó thì giữ mà xài 1 mình.
Nói tóm lại thấy mấy lời la ó của các bác như thúc giục ai đó trong nước nghiên cứu phát triển. Sao các bác không tự hỏi lại các bác cũng chờ người ta làm ra rồi thừa hưởng chứ có tự muốn mình nghiên cứu đâu.
will123456
ĐẠI BÀNG
13 năm
hehe năm sau em qua Nhật cũng được xài cáp quang 1Gb/s của Nhật đó chứ ...em nghĩ VN trong vài năm tới sẽ ko thua bất cứ 1 nước có nền CNTT phát triển trên thế giới đâu...^^
mình đồng ý với bạn. Nếu có điều gì Việt Nam có thể nhanh chóng bắt kịp thế giới thì đó chính là công nghệ
huong04x3c
ĐẠI BÀNG
10 năm
@will123456 Hiện tại giá cước cho gói tốc độ 1Gb/s ở nhật khoảng 4000 yên/tháng. Tức là khoảng 800k tiền việt. Mình kiếm mãi ko ra cái máy phát wifi nào tốc độ 1Gb/s cả. Phải dùng đỡ cái 300Mb/s. Thật là lãng phí quá.
anhtuhu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hehe. đúng là công nghệ, tốc độ sắp = tốc độ ánh sáng mất. Tốc độ in xèng còn lâu mới bằng...

Thử tính xem: 1Byte=8bit ==> 1 bit=1/8 Byte.
1MB=1000 Byte; 1GB=1000MB
vậy: 1Gbps =....? MBps

Oh mygod!
nguyenhuu43
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mấy nước pt mạng nhanh nhưng có vướng luật bản quyền, chỉ được dùng với dung lượng hạn chế, đâu có như vn mình, down tẹt 😁
steavankas
ĐẠI BÀNG
13 năm
theo lý thuyết thì download 1 bộ phim Chuẩn HD 25GB chỉ trong 25s 😆
Theo lý thuyết thì bác nói sai!
Vì tốc độ của người ta là 1Gbit/s chứ không phải 1Gbyte/s.
Bộ phim mà bác nói là 25 GigaByte! mà 1 byte = 8 bit nên thời gian dơn bộ phim sẽ là 25 x 8 =? giây!( mất căn bản mẫu giáo nên không tính nhẫm ra được).
BBaoni
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sai rùi, nó megabit chứ ko phải byte...
phải lấy 25x8 nữa mới ra tốc độ lý thuyết 😃)
nhok_ken257
ĐẠI BÀNG
13 năm
khủng thiệt khi nào VN mới đc như vậy trời híc híc
Tốc độ thế này lúc nào thích thì lên mạng mà xem trực tuyến cần gì down đến 25gb 1 bộ phim về làm chi............
Còn một vấn đề là khả năng xử lý của Windows, card mạng nữa các anh em ạ. Dùng có dây và card 100 thì lên được tầm 30- 40 Mbps, wifi chuẩn n chắc cũng 20 - 30 Mbps.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019