Google tích hợp thêm cho Gboard tính năng dịch ngôn ngữ trực tiếp ngay khi đang gõ

Nam Air
10/3/2017 8:7Phản hồi: 85
Google tích hợp thêm cho Gboard tính năng dịch ngôn ngữ trực tiếp ngay khi đang gõ
Google vừa mới tích hợp thêm cho ứng dụng bộ gõ Gboard của họ tính năng dịch trực tiếp ngôn ngữ khi đang gõ. Cụ thể, ví dụ bạn dùng bộ gõ này để soạn tin nhắn, thì nó sẽ có thêm khả năng dịch trực tiếp từ ngôn ngữ A qua ngôn ngữ B cho chúng ta luôn, ví dụ mình soạn 1 tin nhắn là tiếng Việt và nó tự dịch ra tiếng Pháp, soạn xong mình chỉ cần bấm enter là tin nhắn bằng tiếng Pháp sẽ được gởi cho người nhận.

Phiên bản Gboard mới có version là 6.1.71.149620197, có thể tải về file APK ở đây (bản cũ mà bản tải được trên Play Store là 6.1.69). Ở bản này, Google sẽ tích hợp thêm Google Translate trong ứng dụng luôn. Việc này sẽ tiện hơn rất nhiều nếu chúng ta muốn soạn tin nhắn, viết email, post Fb. Nếu lúc trước phải dùng Translate để nó dịch, copy xong rồi paste lại chỗ cần thì giờ đây, ngôn ngữ được dịch ngay trong khung soạn thảo khi chúng ta đang gõ luôn.

Tải về file APK ở đây.

Chọn Google Translate, xong chọn ngôn ngữ muốn dịch theo ý

85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cần khoảng lặng để thấy haha là thấy gì anh Hiệp ơi?
Gboard ngày càng nặng. Chỉ tội cho mấy em 2Gb ram trở xuống
@danghiep0122 2gb cũng cực nhọc lắm , h android cứ phải tầm 3gb trở lên , mình xài 2gb mà nhiều lúc bị load lại app liên tục rất khó chịu .
Tuyệt vời... cài ngay cho con gái :p:p:p
tieutu911
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng hay cần cho nhiều người. Phải chi làm 1 phần mền mà tự dịch các chữ trong game luôn thì đỡ biết mấy
gboard dùng giật đùng đùng, lại không có tự sửa lỗi, không có viết tắt...
Thua xa laban key
@Black Mamba Mình thấy thì nó Touchpad rất tốt nên để nó sống được cần phải có quảng cáo, không thể nào free như google hay Swìftkey ( Microsoft) được. Nếu không thích thì có thể mua Premium với giá 4,99$/năm đấy. Những cái khác thì mình thấy có hay không có cũng không sao, vì mình cảm giác gõ trên Touchpad là nhẹ và mượt nhất trong số các bàn phím. Ngoài ra kinh nghiệm của mình là nên bỏ tích cái gợi ý emoji đi vì thi thoảng nó làm lỗi.
@shinnosukerh Chắc trẻ nghé như bạn biết dùng và cảm nhận 😆
@thenhantinh Quảng cáo thì cũng được, nhưng tốt nhất là chỉ bán đồ thôi chứ không nên quảng cáo, ví dụ như bán theme giống Swype hay Swiftkey chẳng hạn. Đằng này nó lại có cả game, emoji, rồi tất tật các thứ linh tinh khác, chưa kể đến ads tràn làn nữa.

Nhưng thôi, đằng nào thì mình cũng đã đổi ý định, quyết định không dùng nó nữa. Có 2 nguyên nhân:
  • Một là: bản update vừa rồi của nó có dính malware Cootek-A (Avast và ESET Security đều nhận diện được nên mình nghĩ là không nhầm đâu)
  • Hai là: do nó quảng cáo nhiều và có nhiều thứ không nên có trong một ứng dụng keyboards, như mình đã nói ở trên.
  • Ba là: nó tự truy cập vào những địa chỉ quá đáng ngờ và không nên có, ví dụ như cmcm chẳng hạn (đây là Cheetah, trùm quảng cáo).
  • Bốn là: mình mới xem lại credit thì ra đây là một ứng dụng của công ty Trung Quốc, nên mình không yên tâm về dữ liệu cá nhân, có thể nó sẽ tự gửi các thông tin cá nhân của mình về server của nó với danh nghĩa giúp nâng cao trải nghiệm chẳng hạn, ai mà biết nó sẽ gửi tài khoản email, ngân hàng, thẻ tín dụng, mật khẩu của mình đi đâu và cho ai. 😔
Nói chung là cũng tiếc cho một ứng dụng bàn phím tốt, nhưng không đáng mạo hiểm để dùng.

Vaanres
CAO CẤP
7 năm
Gboard trên ios vẫn chưa có tiếng việt
Làm sao cải thiện chất lượng dịch đã :rolleyes:
mình toàn phải dùng bing để dịch vì google dịch đọc chẳng hiểu cái gì cả 😔
đã dùng và đã gỡ do nó chưa thực thự ổn định và còn hay dịch sai 1 số từ nữa
tunamdinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Gboard nhiều tính năng hay nhưng Gợi ý từ vẫn chưa bằng SwiftKey nên chưa chuyển.
Anh em nào biết app từ điển Anh-Việt nào tốt cho android không tư vấn giúp mình với?
tamuct
TÍCH CỰC
7 năm
@xtheskyx mình hay dùng Laban dic, ko quảng cáo mà thấy cũng đẹp
Cái này có cho iOs chưa các bác
cacaca
TÍCH CỰC
7 năm
Mình thích đoán chữ của bàn phím BlackBerry
Ko nhiều theme đẹp như SwiftKey. Vả lại mình dùng SwiftKey đã lâu, lịch sử và thói quen từ vựng của mình đồng bộ lên đó wúa nhìu roi... Ngay cả email, sđt, từ lóng, emoticons.... Nó cũng dự đoán hết ráo nên gõ rất tiện... Thành ra bi h kiểu như bị trói buộc ròi ko mún đổi sang keyboard nào khác nữa ^^
Mình thấy google translate bây giờ dịch sát nghĩa hơn xưa nhiều rồi. Lúc trước dịch mà đọc buồn cười.
dangtu4444
TÍCH CỰC
7 năm
@Đỗ thánh 2014 do AI của nó thu thập dữ liệu người dùng trong chỉnh sửa,và tần suất tra cứu , cũng chả tiến bộ hơn là bao đâu bác.
@dangtu4444 Uh, mình thấy nó cũng khá hơn. Nhiều người khen Bing nhưng mình chưa sài nên ko biết có hơn google ko.
click2begin
ĐẠI BÀNG
7 năm
Để gõ thử từ "bả chó" xem sao!? 😃
@u2u tấp vào lề
nhokviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác cho mình hỏi, ở IOS có bàn phím swift nào tiếng việt ngon như cái GBoard ở Android ko?
Kaito kid.
TÍCH CỰC
7 năm
@nhokviet Vkey nha bác . e đang xài và rất hài lòng
ThThLam
TÍCH CỰC
7 năm
@nhokviet Mình thử mỗi thứ một thời gian, Swiftkey bây giờ vừa chậm vừa lag sau khi về tay M$(có thể do máy mình yếu).
Mình đang dùng Swype giá $1, vuốt sướng như tiên (bản mới gợi từ dỏm hơn bản cũ 2.2.3) nhưng bản mới có number row vừa thêm vào như Gboard.
@ThThLam Dùng Swype thì một số từ nó không vuốt ra được, ví dụ như từ "ở" chẳng hạn. Được cái rất thích chức năng vuốt lên trên để viết hoa, hay vuốt để Ctrl A, Ctrl X, Ctrl C, Ctrl V của nó, rất tiện.

Hiện nay mình đang dùng SwiftKey Beta thấy cũng rất OK, gợi ý từ thông minh, và swipe cũng rất ổn.
Lever_2910
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sao mình dùng Gboard không có gợi ý từ khi gõ trong trình duyệt nhỉ? trong khi labankey lại có
mrd213
CAO CẤP
7 năm
Tính năng tìm kiếm cho phép xem nhiều kết quả thì ngon, giờ tìm nó cho xem mỗi cái kết quả đầu tiên nên nhiều lúc phải ra chạy trìng duyệt tìm.
Cơ sở dữ liệu của Google đã được tăng cường rất nhiều nên dịch cũng chính xác hơn!
@truonghero Cái này do có người tác động thôi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019