Google Translate bổ sung thêm tiếng Lào vào danh sách các ngôn ngữ hỗ trợ

uhraman
13/9/2012 20:29Phản hồi: 54
Google Translate bổ sung thêm tiếng Lào vào danh sách các ngôn ngữ hỗ trợ

Google hôm nay vừa thông báo cập nhật tiếng Lào vào tập hợp các ngôn ngữ được hỗ trợ bởi dịch vụ Google Translate, nâng tổng số ngôn ngữ của dịch vụ lên con số 65. Tuy nhiên, theo Google, do vừa mới được thêm vào nên chất lượng dịch ngôn ngữ Lào của dịch vụ vẫn đang còn thấp so với những ngôn ngữ đã được hỗ trợ lâu. Hiện tại, tiếng Lào đang còn ở dạng alpha và vẫn chưa được hỗ trợ trong tính năng dịch đi kèm với Google Chrome, một điều hoàn toàn dễ hiểu. Dù vậy, với việc bổ sung tiếng Lào vào danh sách này, hy vọng nó sẽ có thể giúp cho những người biết ngôn ngữ này có thêm một công cụ hỗ trợ khi cần thiết.

Như mọi khi, Google luôn kêu gọi người dùng giúp đỡ phát triển để Google Translate dịch tốt hơn. Theo đó, người biết tiếng Lào có thể đóng góp theo hai cách: cung cấp bản dịch bằng cách nhấp chuột vào từ/cụm của câu vừa dịch rồi sửa hoặc sử dụng bộ công cụ Google Translator Toolkit để tải lên các bản dịch.

Nhân dịp này, Google cũng nhấn mạnh rằng đội ngũ Translate của họ “làm việc liên tục để cải tiến [chất lượng] dịch tự động”, bao gồm thu thập dữ liệu mới, thay đổi giải thuật, và cải tiến các cấu trúc ngữ pháp của bản dịch. Một công cụ dịch tiện lợi và chính xác hơn nữa, đó cũng là điều mà người tiêu dùng mong đợi vậy.
Nguồn: TheNextWeb
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mai mốt gặp website lào khỏi lo...mà khả năng dịch đã cải thiện nhiều
Việc Nam chắc cũng có nhiều sinh viên Lào hoặc người Lào sinh sống làm việc. Có tin này chắc họ mừng cho họ
@phanmemseo.vn mình thì đang làm việc ở Lào...nay google có thêm bản dịch tiếng lào nữa mình mừng ghê!😁
Bản thân mình cần có Tiếng Anh là đủ 😁
Vô đối thật, đúng là người khổng lồ
Chúc mừng các bạn Lào anh em ^^
gmpucca
TÍCH CỰC
12 năm
Tiếng Lào đọc cũng dễ mà :rolleyes:
c.bony
TÍCH CỰC
12 năm
@gmpucca bài này không phải tiếng Lào đâu bác... 😁
@gmpucca mịa thằng cha trong video có hàm răng như bồ cào xúc đất😁
@yelliver tiếng Thái mình nói cũng đc mà...nhưng mà tiếng này cũng ko phải tiếng thái đâu bạn😃
yelliver
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lequangkhanh281191 hi, mình ko xem clip, mình nhầm tưởng là bài "làm j mà ko thốn"😃)
giangsh5001
ĐẠI BÀNG
12 năm
Làm gì mà không thốn. Gõ thế nào nhỉ :-S
tội nghiệp e lào
Có web XXX nào của Lào anh em cho xin link đề vào coi thử nào 😁
nambun
TÍCH CỰC
12 năm
Ôi. kết quả này nhất. Đang phải ở Lào 2 năm, giờ có công cụ để hỗ trợ làm việc roài.
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
sặc, coi video clip trên cười rụn rún luôn 😁
trả ku cho tao

a xa răng mon tê
ຂ້ອຍຮັກ Tinhte 😃😁:eek:;)🆒
voiconlove
ĐẠI BÀNG
12 năm
ôi ngôn ngữ yêu thích của mình đây rồi..
Phải vậy mới công bằng chứ 😃
zduannv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tương lai có cả tiềng Mèo nữa ấy chứ.
:p
Ấu dề! mình có tình cảm với nước Lào và với Google.
Sắp tới sang lào du lịch khỏi lo rồi. 😁

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019