Google Wallet (Google Pay) đã sử dụng được tại Việt Nam và thanh toán thành công với thẻ VCB

Pnghuy
28/10/2022 14:37Phản hồi: 287
Google Wallet (Google Pay) đã sử dụng được tại Việt Nam và thanh toán thành công với thẻ VCB
Vô tình lướt Tinh tế Fact thấy có bạn post hình nói rằng Google Wallet đã add được thẻ ngân hàng Việt Nam và thanh toán được luôn. Mình cũng cài thử và thanh toán thì thấy dùng được thật nên làm ngay bài chia sẻ với anh em. Hiện mình đã test và thử với ngân hàng Vietcombank với 2 chiếc điện thoại Pixel 7 Pro và Xiaomi 12T Pro. Mời anh em cũng test thử và chia sẻ thêm về ngân hàng và dòng máy anh em sử dụng nhé.

Oke, việc cài đặt và thêm thẻ hết sức đơn giản, trước tiên anh em tải về Google Wallet, lưu ý là Google Wallet nhé, link ở đây. Trang APKMirror này khá an toàn nên anh em có thể yên tâm. Anh em không cần phải chuyển vùng Play Store hay gì cả, trên lý thuyết thì Google Wallet hay GPay chưa hỗ trợ chính thức cho Việt Nam, nên nếu anh em tìm trên Google Play Store sẽ không có.

Anh em nào account đang không ở vùng Việt Nam có thể tải trực tiếp từ Google Play Store theo link này nhé.

Sau khi cài đặt xong thì app sẽ tự động đổi tên thành Google Pay.
Tiếp theo là thêm thẻ, nếu anh em đã có thêm thẻ trước đó vào Google Play để mua app thì nó sẽ tự động hiển thị trong app, chọn thẻ anh em muốn thêm và làm theo hướng dẫn.
Ở bước này app hiển thị rõ đây là ngân hàng TMCP Ngoại Thương Việt Nam (Vietcombank), mình cũng có add thử một thẻ tín dụng của VPBank thì app lại hiểu là Samsung Pay, nhưng thẻ của VCB mình add được còn thẻ của VPBank mình không add được.
Mình thử thanh toán với Google Pixel 7 Pro và thành công tại Cheese Coffee.

Thử tiếp với Xiaomi 12T Pro cũng thành công.

Sau khi add xong thì mình đi thanh toán thử, thật bất ngờ là thanh toán thành công, anh em chỉ cần đưa điện thoại lại gần máy POS có thể thanh toán không chạm. Mình cũng để ý rằng thẻ tín dụng/ ghi nợ của mình cũng là dạng thẻ có gắn chip, tức có thể thanh toán không chạm. Mình không rõ những thẻ loại cũ có được không, anh em thử thêm và chia sẻ dưới bình luận nhé.
Sau khi thanh toán thành công thì anh em có thể xem lại lịch sử giao dịch của mình dễ dàng ngay trong ứng dụng. Anh em cũng có thể đặt tên nickname để sau này tra soát cũng dễ hơn, như mình mình đặt Pnghuy 😁.
287 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Z mà youtube premium không bán ở vn 🤣🤣
trutan
TÍCH CỰC
một năm
@duyxuyxa1 Không chỉ là nghiệp dư đâu bạn, nghệ sĩ nổi tiếng đc nhà nước công nhận cũng dính níu đến quảng cáo láo. Còn bọn ca sĩ diễn viên tự phong cho mình chức danh nghệ sĩ mà đi quảng cáo láo thì nhiều vô kể. chưa kể đến giới trẻ đang nổi trên mxh.

https://nld.com.vn/van-nghe/nghe-si-quang-cao-sai-su-that-luat-su-noi-gi-20210604153143864.htm

Nghệ sĩ quảng cáo sai sự thật, luật sư nói gì?

(NLĐO)- Quảng cáo không đúng về chất lượng, công dụng của sản phẩm, hàng hóa là hành vi bị nghiêm cấm, người vi phạm có thể bị phạt tiền đến 70 triệu đồng.
nld.com.vn
@Baby-shark có 1 cách bạn có thể mua, bạn đăng nhập 1 cái vpn thử hết các nước rồi đăng nhập trên youtube xem có thông báo bạn về dịch vụ premium không ? nếu có thì thuận tiện dùng thẻ visa mua là được
@tunghactech Cái đó tui biết mà thích mua chính hãng và full chức năng chứ mua kiểu trả tiền mà bị phân biệt mình ko thích hiện tại đang xài vanced
j0h4n
ĐẠI BÀNG
một năm
@hp2013 Hợp lí
cái này có ngon hơn samsung pay ko mọi người nhỉ
bva6921
ĐẠI BÀNG
một năm
@Yasuko Ở nước ngoài thì mấy thằng này nó cũng như nhau chứ làm gì có thằng nào hơn thằng nào
bva6921
ĐẠI BÀNG
một năm
@toilachi9 2 cái có tính năng khác nhau hoàn toàn chứ thằng Google Pay, Apple Pay có phải ví điện tử đâu mà so với momo?
@j0h4n không cần mạng vẫn thanh toán bằng nfc dc ah bác,hic
@j0h4n Chính chủ nè
Screenshot_20221205_142853_Google Play Store.jpg
begaycom
ĐẠI BÀNG
một năm
xiaomi 11T thường tải về mở lên thì nó k cho dùng. Rớt nước mắt
Screenshot_2022-10-28-21-55-31-992_com.google.android.apps.walletnfcrel.jpg
@Pnghuy Add rồi nó sẽ hỏi có chuyển sang thanh toán 1 chạm không
@begaycom Máy giá rẻ cũng vậy luôn 😅
@begaycom cũng bị tương tự bác
@begaycom bạn xem lại máy bạn có hỗ trợ NFC không nha, thanh toán như SS pay toàn là dựa vào NFC chạm ko tiếp xúc, nếu không có NFC thì không thể dùng được
Apple sẽ mở Apple Pay tại Việt Nam nếu ta chịu xây Tổng Táo phận Sài Gòn với Cu Hiệp làm giám mục. Không có người truyền đạo thì hỏi sao Apple không ưu ái Việt Nam
@toilachi9 Momo quét quét cũng mệt, nfc nhanh gọn hơn nhiều
@ndoan bạn nói đúng nhưng chỉ đúng cho nước có hỗ trợ Apple Pay. còn ở VN không hỗ trợ nên mọi thứ rất rườm rà và phức tạp, chưa kể là bị tính thêm các phí khác nếu dùng thủ thuật trên. nói chung không đáng để dùng ở VN lắm!
@ntroppld khó thế cũng nghĩ ra được =))))
bibo311
TÍCH CỰC
4 tháng
@ntroppld troll ác vậy thím, chịu luôn đó muahhhhhhhahaha
Ngon vậy
nhd68
ĐẠI BÀNG
một năm
@toilachi9 Moá, cmt đi cmt lại mấy lần rồi đấy, nv momo à
@tencom141 ủa,vậy là đt không cần có mạng vẫn thanh toán được ah bạn,hic
@nhd68 ủa,vậy là đt không cần có mạng vẫn thanh toán được ah bạn,hic
@Alex.vip 1. Rút đt bao giờ cũng nhanh hơn mở ví lấy thẻ, rồi lại bước cất nữa
2. Bảo mật cao hơn, ko lo lộ số thẻ
ủa có nhầm gì kg, VCB Vietcombank là ngân hàng tmcp ngoại thương VN mà.
@mochi-mochi Nhầm 😆
@Pnghuy vẫn còn nhầm, đáng lẽ phải ghi là VPBank NH TMCP VN Thịnh vượng
@mochi-mochi Căng thẳng vậy bạn 😁
Chờ chính chủ chứ tk ngân hàng mà xài apk hơi sợ.
@Tên dài dằng dặc Đổi ip cho chắc, tiền bạc ko đùa dc đâu các pháp sư nhiều lắm
@Tên dài dằng dặc Thì có chính chủ mà, lên CHplay down chính chủ đó
Hay nhỉ
Neeus chưa official thì ko nên thử. Khuyên thật lòng
Ihm
ĐẠI BÀNG
một năm
Khác gì với mấy cái momo, zalopay nhỉ
@Ihm Chạm điện thoại vào máy POS là thanh toán
@Pnghuy ủa,vậy là đt không cần có mạng vẫn thanh toán được ah bạn,hic
@Ihm Này là thanh toán bằng NFC. Về cơ bản nó y như một cái thẻ ngân hàng chỉ là thay vì bạn đưa thẻ cho nhân viên thanh toán thì thông tin của thẻ đã tích hợp vào app của bạn, và cũng dùng thao tác chạm vào máy POS để thanh toán như khi dùng thẻ. Ưu điểm là bạn đỡ phải cầm thẻ khi đi ra ngoài, và còn dùng đc nhiều thẻ cùng lúc. Momo hay zalopay nó là ví điện tử, bạn phải nạp tiền vào hoặc liêm kết với tk nào đó mới có tiền dùng. Thiệt ra vụ thanh toán nfc này nó ra đời trước, vài năm sau mới xuất hiện cái ví điện tử. Nên thành ra chúng đang có chút gì đó cạnh tranh với nhau. Ví điện tử chỉ là một cái app và dùng QR code nên tiện dụng và dễ triển khai hơn vì ít đòi hỏi phần cứng. Còn mấy cái pay kia nó thuộc về hãng, và chỉ apply trên một số máy, không phải máy nào có nfc cũng chơi được. Nhưng độ bảo mật và an toàn chắc cao hơn ví điện tử.
@Redstone07 Các giải pháp thanh toán kiểu pay này đang bị các giải pháp dùng qr nó cạnh tranh dữ dội luôn ấy bác. Chi phí đầu tư cao, trong khi bọn kia dễ triển khai, nhạc nào cũng nhảy.
Thích rẻ - thủ công cũng chơi được, thích sang xịn mịn - auto cũng chơi được.
@spetsnaz GRU vấn đề là điểm yếu của ck, qr hay mấy cái ví điện tử là nó cần mạng ý bác, với cả mở app lằng nhằng vl
hdo2
TÍCH CỰC
một năm
Cái điều khoản sao lại của Samsung Pay nhỉ
@Pnghuy Bác chưa rõ thì giới thiệu ae làm gì 😆
@Toan Duc Nguyen Mình thử nhanh với thẻ VCB và kêu gọi anh em test thêm rồi cmt ở dưới, chứ mình đâu phải có hết thẻ tất cả ngân hàng để thử đâu bạn 😄
@Pnghuy Ý mình là sao lại dùng điều khoản của ss pay, vì liên quan đến tiền bạc mà cài apk thì thấy nó sai sai 😆
@hdo2 Chắc share system với samsung :v
Liên quan đến thẻ tín dụng mà xài apk đến lúc mất tiền lại hỏi tại sao ?
@hgduong1233 Trang apk mirror là trang apk trích xuất từ tệp gốc trên store, cài trên đây bạn có thể update thông qua google play được luôn.
@hgduong1233 K biết dựa cột mà nghe 😆))
Cái này mục đích để add đc các thẻ tín dụng vào thôi, ông nào có 3 thẻ tín dụng sẽ thấy nó tiện, trong ví ko cần để thẻ, nhưng mà nói thật sinh ra cái này thừa thãi, sao ko tích hợp vào 1 cái google pay thôi. Dùng nhiều app thanh toán mệt.vl
@tinhdg Nó là Google Pay bản mới. Sẽ chuyển đổi dần dần chứ ko update đè lên được vì nó liên quan đến tiền nong mà.

Bản này bảo sẽ tích hợp các loại thẻ khác nhau như tàu xe nữa. Mình thì muốn add mấy cái thẻ gửi xe, thẻ thang máy, thẻ siêu thị, thẻ tập các thứ vào nữa. Chứ add mình thẻ ngân hàng thì thấy ko hữu dụng lắm
Cười vô mặt
@BlackMan00x ủa,vậy là đt không cần có mạng vẫn thanh toán được ah bạn,hic
@tinhdg kể cả 1 thẻ thì nó vẫn hơn dùng trực tiếp vì ko lo lộ thông tin thẻ. Rút đt ra bao giờ cũng nhanh hơn mở ví lấy thẻ, khi cất cũng vậy
còn nếu bạn bảo nhanh hơn vài giây chả giải quyết được điều gì thì lại xem lại vấn đề vân tay với faceid 😆
Thẻ NAPAS không thêm được
Máy Samsung Android 12 không cho thay đổi thay toán NFC trong Settings, trong khi app Sacombank Pay lại cho. Vậy ra không dùng được trong trường hợp này.
C.K
ĐẠI BÀNG
một năm
@Trung Dt Không biết bác @Trung Dt có dùng Sacombank Pay với tính năng thanh toán contactless (Tap) không nhỉ? Mình dùng mà báo lỗi, máy cũng có nfc luôn, không biết do máy hay do app nữa. hic
@C.K Mình nghĩ chắc lỗi app, chứ nếu đã add được thẻ thì Samsung Pay đã chấp nhận liên kết ngân hàng hỗ trợ rồi.
elgato
TÍCH CỰC
một năm
@Trung Dt Thẻ Visa cứng mới add được, thẻ mềm không add được phải không bạn.
@elgato Mình confirm thẻ ảo VISA eCard của Vietcombank, thẻ ảo Sacombank PAY của Sacombank add được. Không add được bạn PM mình nhắn IT bên đó họ xử hết =)))))) @elgato
j0h4n
ĐẠI BÀNG
một năm
Đợi app chính chủ trên Play.
@j0h4n Chuyển account qua Mỹ nha bạn =))))))

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.google.android.apps.walletnfcrel&hl=vi&gl=US
@Trung Dt Chắc là không add thẻ bank VN nếu chuyển account qua Mỹ
@GIOCUONBUIBAY Hiii, thực ra bạn nên tự hỏi là mấy ng bán YouTube Premium thế nào khi VN không hỗ trợ. Như vậy câu trả lời cho việc add thẻ bank VN nếu chuyển account Mỹ là hoàn toàn được. Khi add thẻ nó kết nối về Ngân hàng phát hành để verify, và điều quan trọng là đường đi như vậy có bị chặn hay không thôi.
@Trung Dt Thú thực trên Android mình chưa thử nhưng trên IOS mình đã thử khi add thẻ VCB vào Apple wallet tại UK thì không thể verify được.
@GIOCUONBUIBAY Apple Pay là wallet nhưng lại kiểm soát payment từ đầu vào. Còn payment thì xài online chứ không thay thẻ vật lý được.
Dùng samsung pay mà éo thêm đc thẻ vcb cay thật
@Trung Dt Ủa mà thẻ Vietcombank có thanh toán không tiếp xúc mà
@sontrangvnvt Samsung Galaxy S10 hỗ trợ cả MST lẫn NFC, thì cái nào thực tế cũng đều là không tiếp xúc theo nghĩa đen. Về mặt công nghệ thì MST nó giả lập cái dải từ của thẻ cũ để mọi máy POS đều hiểu.

Sau này công nghệ contactless NFC lên ngôi, các hãng dần chuyển qua xài vì dễ triển khai, điển hình là Apple Pay. Họ hỗ trợ từ iPhone 6 nhưng lúc đó chưa có service lẫn iOS để hỗ trợ.
@sontrangvnvt đang dùng note9 vẫn add bình thường😀
@Trung Dt Cám ơn Bác đã giải thích ạ
Quá ngon. Tương lai ra đường cầm mỗi cái thẻ nhà và cục sạc điện thoại 😆
@BruceBanner Thẻ nhà cũng là thẻ nfc thôi. Trên lí thuyết có thể add vào điện thoại
@BruceBanner sao ko cầm đt mà lại cầm cục sạc
Cười vô mặt
@BruceBanner Sao phải cầm thẻ nhà khi có vân tay và pass
@Mongtonhatlang Sau tích hợp hết vào dạng biometric ấy. Quét khuôn mặt mống mắt vân tay, cần thì thè 😛 liếm nữa bác. Vậy là ko phải mang theo gì cả 😁
@Mongtonhatlang Nhiều khu ko có vân tay vs pass. Xài vân tay khá nguy hiểm ngay cả ở nước ngoài. Vn nhiều khu đã làm và bỏ
Vẫn đang hài lòng với ss pay. 😁
@Hong Quang NIIT Mình là trường hợp đổi cho cả nhà xài Samsung Note vì Samsung Pay ^^. Hy vọng là Samsung Wallet mới sẽ ngon hơn nữa.
@techlovers777 wallet sắp tới add đc thẻ từ các kiểu nữa khá ngon 😆
ashn2k
ĐẠI BÀNG
một năm
Hình như mới dùng được cho Visa. Mình dùng thẻ MasterCard đều không được. Dùng cái quẹt này tiện hihi

Bạn tạo email nước khác rồi dùng nó để cài app từ trong store là chắc nhất. Đỡ ohair cài linh tinh
@ashn2k có thể bây giờ đang test với mỗi VCB 😁
@ashn2k vẫn thua xa momo tiếc quá bác nhỉ,hic
@toilachi9 Sao momo nó ko hỗ trợ nfc nhỉ
o0XBOX0o
ĐẠI BÀNG
một năm
@ashn2k mình cũng add thử Master VCB nhưng cũng ko cho, add visa Tech cũng ko dc nốt, cả 2 đều có contactless

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019