Grab ngưng cung cấp ví điện tử Moca

31/5/2024 6:26Phản hồi: 90
Grab ngưng cung cấp ví điện tử Moca
Ví điện tử Moca vừa ra thông báo ngưng dịch vụ, các phương án thay thế có MoMo và ZaloPay.

Mình mới nhận email thông báo từ Grab, cho hay ví Moca sẽ ngưng dịch vụ ví điện tử. Trên Grab, hai ví điện tử đang được tích hợp có MoMo và ZaloPay.

Trong thông báo, Grab cho hay họ đang tái cấu trúc để hướng tới tăng trưởng bền vững. Có thể suy ra là họ tập trung hơn vào mảng cốt lõi là gọi xe.

Việc Moca ngưng hoạt động trên Grab lý giải cho các hợp tác trước đó của Grab với ZaloPay và MoMo. Ở thời điểm Grab bắt tay ZaloPay, mình đã rất ngạc nhiên vì Grab đầu tư nghiêm túc vào Moca, do đó rất khó để họ cho đối thủ khác chen chân vào. Có lẽ việc ngưng Moca đã nằm trong kế hoạch từ khá lâu, và nằm trong bức tranh cải tổ lớn hơn của Grab trong bối cảnh thị trường khó khăn.

Nhìn ở góc độ khác, có lẽ cạnh tranh ở mảng ví điện tử nói riêng và fintech nói chung ở Việt Nam đang rất gay gắt, không dễ để Moca chen vào.

Mình không rõ ở thị trường khác Grab có ngưng dịch vụ ví điện tử hay không. Vì như ở thị trường Việt Nam và Indonesia thì Grab không thể tự mở ví điện tử nên phải qua đối tác như Moca. Ở các nước khác họ có dịch vụ GrabPay chứ không dùng ví của bên thứ ba.

Grab khuyên người dùng sử dụng hết tiền trong ví Moca, hoặc rút về ngân hàng. Sau ngày 1/7, Grab sẽ hoàn tiền trong tài khoản Moca cho những ai chưa sử dụng hết.
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sao ko bán cho bên nào kiếm tí nhỉ mà bỏ luôn uổng vậy
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hieuvpm Thêm nữa họ không xem trọng mảng fintech nên đầu tư vừa đủ xài. Ngoại trừ trên app grab ra thì đâu có dùng đc ở đâu khác. Hệ thống đối tác nhà hàng rộng khắp nhưng chưa 1 lần mình gặp quán ăn hay nhà hàng nào hỗ trợ thanh toán bằng ví moca. Thậm chí bây giờ nhiều hàng quán dừng hỗ trợ thanh toán trực tiếp qua momo, nhưng kinh tế khó khăn, họ cũng k mặn mà cho việc chiếm thị phần
ntherol
TÍCH CỰC
2 tháng
@fffxxx INFO Đã bán bác, chỉ là ng ta không thông báo.
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@khacminhrt thế thì lại nhầm, Grab rất chú trọng fintech, và rất mạnh ở Indo và Singapore (hơn 35% market share của ví điện tử ở cả 2 nước), chẳng qua VN thị trường nhỏ và có phần bão hòa rồi nên bỏ qua thôi
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hieuvpm 1. Câu chuyện đang nói ở VN
2. Thị trường VN không nhỏ, chỉ có thị phần moca là nhỏ.
3. Thị trường VN không to bằng các nước khác trong ASEAN, nhưng là thị trường có tốc độ tăng trưởng nhanh và đc dự báo sẽ sớm lọt vào top 3 về lượng MAU chứ không hề bảo hòa
Tôi không xài ví điện tử nào cả , đã xài qua Internet banking cũa NH cỏn qua app thứ 3 chẳng khác gì gửi tiền tiết kiệm ở ngân hàng mà ghi thông tin trên sổ là người khác cả
@phamvietloi Hiểu sai rồi bạn nó quản lý nó thu 3k/tháng thôi nhưng chụi trách nhiệm thanh toán như tiền điện nước hàng tháng hay nhiều khoản tiền khác chứ họ k ăn lãi cao đâu vì k ai làm k công khi bỏ sức lao động ra
@anhlucky2 2024 rồi, trước sau gì bạn cũng phải xài Ví điện tử thôi, cứ chờ mà xem kết quả.
@Cậu 3 đào hoa à xin lỗi vì công kích cá nhân. nhưng em đoán là bác làm ngân hàng, hoặc giả vờ ngây thơ, hoặc bác tin tưởng mù quáng vào ngân hàng. gửi tiết kiệm cho tụi nó 10 đồng, chúng nó chỉ cho bạn vay tôi đa 7-8 đồng thôi, và lãi vay nó tính chắc chắc là ít nhất hơn 1.5 lãi tiền gửi của bạn, vậy là ai thiệt ai được? chưa kể nó bắt bạn phải vay ít nhất trong 1 khoảng thời gian nào đó, trả sớm hơn nó lại phạt. và lần đầu tiên có người nói được đi vay tiền và coi đấy là lợi ích =]] trong khi 10 đồng của mình để ngoài mình tiêu được cả 10 đồng và vị thế của mình ko đổi.

thế giới quan của bác bé quá hoặc vẫn giả vờ ngây thơ, chỉ có 2 loại người làm công ăn lương công ty doanh nghiệp với xã hội đen thôi à =]]]]

Ngân hàng là cũng là 1 loại hình kinh doanh mà thôi, kinh doanh tiền, và giá cả ở đây là lãi suất, thế thôi. ko phủ nhận lợi ích về thanh toán và tiện lợi nó mang lại, nhưng nên hiểu đúng chứ đừng mù quáng mà ko có khoa học, và tính toán bác ạ
@phamvietloi Bạn hở chút là nói người ta non, ngây thơ. Bạn nói người ta không biết, mù quáng, nhưng mấy cái bạn nói là những thứ nó quá cơ bản, nó thuộc về bản chất, không ai mà không biết, trừ mấy đứa con nít. Thế nhưng mà bạn vẫn "mù quáng", rất tự hào vì mấy cái kiến thức nhỏ nhoi đó vậy luôn á. Tổng hợp mấy cái comment của bạn, thì bạn có gì?

Thứ duy nhất bạn nêu ra đc là "điểm xấu" của ngân hàng đó là "bán thông tin người dùng"? Cái này không phải ngân hàng, thì cũng là hàng trăm, hàng ngàn đơn vị, cá nhân v.v... khác người ta làm mỗi ngày. Chưa kể, bạn tạo tài khoản ngân hàng "chỉ để chuyển tiền", thì không phải cung cấp thông tin, và có khả năng bị bán rồi à? Thế là có thoát được ngân hàng dữ chưa? Hay bạn tưởng tiền trong tài khoản bạn không có nên nó không động tới bạn? LOL.

Ngân hàng là một loại hình kinh doanh, xin thưa là chính xác. Không ai nói nó phải là một loại hình từ thiện cho người dân của một nước cả. Vì nó là mô hình kinh doanh, nên nó cũng phải như những thằng kinh doanh khác, đó là kiếm lời. Bạn có bao giờ kinh doanh không có lời mà bạn vẫn cố làm không? Vì nó cần có lời nên nó mới phải siết mấy cái điều kiện cơ bản mà bạn liệt kê ra đó. Nó phải biết bạn có khả năng trả, nó mới cho bạn mượn. Bạn nhờ nó giữ hộ số tiền 10 phần, nó chỉ cho bạn mượn 7-8 phần. Đó là nó đang bảo vệ chính bản thân nó. Không ai nói làm như vậy là sai cả.

Cái sai của bạn là bạn không nhận ra được, chính người dùng có thể có lợi từ cái việc kinh doanh đó, mà lại hùng hồn nói đạo lý, tỏ vẻ như ta đây một mình biết tuốt. Việc sử dụng ngân hàng, vay tiền nó, xoay vòng vốn nó như thế nào, cũng giống như cái cách mà bạn săn sale, săn mã giảm giá, free ship trên Shopee thôi. Không ai chốt đơn Shopee mà không biết rằng thằng Shopee nó đang có lời. Cái quan trọng là mình cũng có lời, nên mình mới làm. Đây là mối quan hệ cả hai cùng được lợi. Đây là cách kinh doanh nó phát triển.

Bạn thiển cận, chỉ nhìn phiến diện. Bạn biết được một hai sự thật nhỏ nhoi, nghe có hơi đau lòng một chút về ngân hàng, thì bạn lại tưởng như mình đã biết hết rồi. Bạn có biết vì sao ở comment trước mình chỉ có ví dụ 1 2 loại người cho bạn không? Vì cái comment của bạn nó chỉ tới đó thôi. Mình nghĩ mình nói chuyện phức tạp hơn nữa bạn cũng sẽ không hiểu. Và mình đã đúng, nhờ vào cái comment vừa rồi của bạn đó 😁 Vậy nên chúc bạn may mắn với số tiền và "vị thế" của bạn mà không cần đến ngân hàng nghen. Bạn vẫn có thể sống tốt nếu không có ngân hàng, nhưng mà tốt hơn nữa thì cũng khó lắm á :D
Mình đang chờ thông tin "Người dùng ngưng đặt ứng dụng điện tử Grab và chuyển qua cái khác"
anhtkl
TÍCH CỰC
2 tháng
@NGUYỄN TRỌNG ÂN Mình dùng các dịch vụ gọi xe của nhiều bên, riêng Grab thì ko dùng nè bạn.
@NGUYỄN TRỌNG ÂN Grab mình thấy dịch vụ đồ ăn là nghiêm túc nhất, đồ mất vệ sinh hay hỏng hóc là đền tiền cho khách luôn. Grabcar hay bike thì mình thấy bt. Bây giờ Be đông hơn nên Be cũng đang hơi xuống cấp một chút rồi
Đề nghị ông Grab tích hợp Apple Pay vào.
@Kan Đặng Tự động trù tiền thẻ tín dụng khi tài xế bok ngay mà cậu, apay phải kèm cái pốt theo à?
@Anh Nói Thích Màu Tým Nên Em Yêu Luôn Cái Hồ Tây Apple Pay cũng là cái ví điện tử bthg thôi. Nếu book grab thì cũng trừ trực tiếp luôn cần j máy efpos đâu. Thằng Shopee mình dùng Apple Pay xài ok nhé
@Anh Nói Thích Màu Tým Nên Em Yêu Luôn Cái Hồ Tây apple pay hỗ trợ thanh toán POS, web, app. Như shopee với be có thanh toán thông qua Apple Pay đó bác
@Kan Đặng Ok thanks, giờ mình mới nghĩ ra lúc giao dịch trên web có biểu tượng
@thienhai_241 Mình quên trên web và app có biểu tượng apay
Ngay khi Grab cho thanh toán bằng Momo thì 100% họ đã buông mảng ví điện tử rồi, chỉ chờ ngày thông báo rút ống thở thôi.
Thị phần từ Moca khi thanh toán cho Grab quá thấp, người dùng thà dùng bank để thanh toán còn hơn là đăng ký Moca, chỉ số ít người đi Grab thường xuyên mới dùng Moca để có voucher giảm giá. Trong khi Momo đã quá lớn mạnh.
5 năm trước, trên mỗi bàn thanh toán của các cửa hàng thường có 3,4 mã Qr của các ví, nhưng bây giờ dẹp hết chỉ còn QR của Momo hoặc ngân hàng thôi.
@SieuSaiyanRose Momo sao cạnh tranh lại Viettel money? Ví điện tử Viettel money là trùm rồi
elgato
TÍCH CỰC
2 tháng
@Phuchuy1996 Viettel money chắc là đi tỉnh hay lên núi chứ SG chẳng thấy nó có gì, thua xa Momo về khuyến mãi và thông dụng.
khacminhrt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@SieuSaiyanRose Giờ mã QR của momo cũng giảm nhiều. Mấy quán quen của mình giờ quá nửa chỉ còn hỗ trợ quét QR của bank
@khacminhrt chắc dúng thuế và phí, mình thấy nhiều chỗ cũng bỏ
@Phuchuy1996 Ai nói bro là Momo chơi không lại Viettel Pay vậy, bro đang ở tỉnh thành nào đó, tôi ở Sài Gòn, Viettel Pay phải kêu Momo bằng sư tổ.
Thích mấy grab dán QR code, nhanh gọn lẹ
Hổi trước khi Grab không có giấy phép cung cấp ví điện tử nên mới phải hợp tác với Moca. Giờ thì các ví như Momo quá khủng rồi nên Moca trở nên thừa thãi. Ai còn tiền trong Moca không lo vì đến hạn tiền sẽ được hoàn lại.
elgato
TÍCH CỰC
2 tháng
@nghaimin Nói chung ví điện tử ra đời mà mục đích chính là phục vụ 1 thằng nào đó thôi thì đắp mộ sớm thôi. Shopee Pay cũng là tương lai giống Moca
@elgato Chuẩn luôn bạn, Shopee Pay xài chán bà cố, không phải do thằng Shopee nó ép xài thì còn lâu mới dùng.
Cái ví "vô dụng" nhất thị trường 😁
@kekk Công nhận. Trước đây thằng grab ép dùng còn không chắc chẳng ai dùng. Liên kết vài ba ngân hàng, lèo tèo dăm ba cái dịch vụ
jedi9
TÍCH CỰC
2 tháng
Nợ như chúa chổm mà đòi làm fintech =))
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@jedi9 ở Singapore và Indo, ví điện tử của Grab lại hơi bị xịn đấy
Giờ dùng app bank cũng đủ rồi nên giờ tôi cũng bỉ momo
TCAnh2509
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Tại sao phải xài ví trong khi xài thẻ cashback tới 20%
@TCAnh2509 đâu phải ai cũng mở được thẻ credit 🤣
@laituanliem Chính xác hơn là không phải ai cũng dám mở thẻ Gredit, không khéo là nợ ngập đầu
@TCAnh2509 Nói thì đúng. Chứ để mở đc cũng phải loằng ngoằng. 100 người thì 70 người mở đc 30 người không đủ điều kiện thì sao?
Cười vô mặt
TCAnh2509
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hoangdiepluong15 Loằng ngoằng cái gì 5 phút xong. Cake by VPBank, cashback 20% dịch vụ vận chuyể. Mở online không cần chứng minh thu nhập, tuy nhiên hên xui nó duyệt cho hay không 😂 nhưng 20% cashback cho ăn uống, đi lại, cửa hàng tiện lợi, siêu thị là quá ngon rồi. Bank giờ khác lắm rồi
mấy năm trước nhà nhà ra ví, người người ra ví điện tử. Mấy ông nhà mạng còn ra khái niệm mới là Tiền di động. Vứt xó hết vì bank nó tiến hoá còn nhanh hơn cả ví.
@Heisenb3rg Hợp lý thế
Tui có zalopay, vnpay, momo, vnptpay, ngân hàng.
Nhưng chủ yếu là dùng vnptpay (do dùng dv của vnpt) và ngân hàng. Còn 3 app kia thi thoảng mới dùng đến.
mrdrg10
TÍCH CỰC
2 tháng
ví mình còn chưa kyc xong mà trong ví còn tiền thì giờ rút kiểu gì nhỉ
@mrdrg10 xài cho hết thôi
elgato
TÍCH CỰC
2 tháng
@mrdrg10 Chuyển tiền tặng cho tml khác. 😆
@elgato Bên Momo mà không liên kết xác thực với Bank thì nó cũng chẳng cho chuyển tiền đi, cứ để hoài trong ví luôn
bahuy77
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình từ lâu không còn dùng Grab bởi vì Grab dùng đã từng dùng bản đồ không có Trường Sa và Hoàng Sa của Việt Nam.
Mong người Việt tẩy chay Grab để sớm rút khỏi VN.
bahuy77
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hieuvpm Cho nên các nền tảng như công nghệ như Grab, Bee....có sử dụng bản đồ nền của nước ngoài như Google map, Open streets map....phải hết sức cẩn thận, các bản đồ đó lúc nó nịnh mình, lúc nó nịnh TQ. Một ngày đẹp trời mà người dùng phát hiện kg có Hoàng Sa, Trường Sa là bị tẩy chay. Trong quá khứ không ít nhãn hiệu bị chuyện này.
Cá nhân mình không dùng các bản đồ đó và rất ghét nhãn hiệu nào dùng các bản đồ đó.
Mình chỉ dùng của Việt Nam như: Map4D, Gofa (chỉ dùng khi lái xe)
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@bahuy77 Android của Google, Iphone của Apple có tẩy chay luôn không?

tẩy chay cũng cần phải tỉnh táo lên, phải phân biệt giữa chủ đích hay là do sơ suất, hơi tí tẩy chay thì chắc sống khổ lắm, vì chẳng dùng được cái gì!
bahuy77
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hieuvpm Mình tẩy chay nền tảng dùng bản đồ của tụi nó chứ mình đâu có nói tảy chay Iphone hay đt dùng android - mình dùng IP, đt andorid nhưng kg dùng bản đồ tụi nó.
Chẳng có gì khổ hay sướng ở đây bạn ah. Không ưa thì kh xài...và xem nó các nền tảng đó như giẻ rách đơn giản là vậy.

Tôi không biết ai tĩnh hơn ai, nhưng ông bà tôi từng chạy giặt do bọn "cẩu na" tài trợ cho tụi giặt, những người anh họ hàng tôi đi lính biên giới may mắn toàn mạng trở về, hàng xóm tôi có người bỏ mạng, có người trở về cụt tay cụt chân, những anh bạn tôi là lính Trường Sa xém bỏ mạng vì bảo vệ Trường Sa...có vài anh bạn phía Bắc may mắn sống sót trở về sau khi bảo vệ biên giới phía Bắc. Vì vậy tôi không ưa bọn nó và không ưa đám nào ủng hộ nó (tức là phủ nhận chủ quyền đất nước) là vậy.
Giống như đất nhà bạn đang ở do cha mẹ bạn còng lưng, xôi nước mắt có được. Rồi thằng hàng xóm nói 1 phần đất là của nó, các con cháu trong nhà bạn nói thằng hàng xóm đúng và ủng hộ thằng xóm lấy đất lại - bạn đồng ý không?
Bản thân google map đâu có ưa gì VN - xếp VN là 1 trong 10 quốc gia mà nó không ủng hộ.
Giờ ai dùng grab đâu.
Ví moca như kiểu lừa đảo
nhocyugi22
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@quocanh_ltk M ở trên núi hay sao mà giờ ai dùng grab đâu
Ngày xưa khi mới có ví điện tử thì Moca chỉ liên kết ngân hàng khó. Mình dùng 6 ngân hàng nhưng chỉ BIDV liên kết được. Mãi sau mới liên kết được thẻ tín dụng. Từ ngày liên kết được thẻ tín dụng mình bỏ luôn Moca.
elgato
TÍCH CỰC
2 tháng
@vnstockguru Xài cho lắm ví, ngân hàng giờ đẻ ra vụ cập nhật cccd khổ bỏ mẹ ra. Đúng chất chơi hành là chính.
boanh86
TÍCH CỰC
2 tháng
moca tệ lắm. nạp tiền vào từ chối ko
Viết bài nói giảm nói tránh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119