Hà Giang 4 ngày 3 đêm, tham gia chạy bộ và tận hưởng vẻ đẹp hùng vĩ của vùng Cao Nguyên Đá.

hoasen
31/10/2022 7:33Phản hồi: 81
Hà Giang 4 ngày 3 đêm, tham gia chạy bộ và tận hưởng vẻ đẹp hùng vĩ của vùng Cao Nguyên Đá.
Mình từng được xem rất nhiều hình ảnh đẹp về Hà Giang nhưng chưa có dịp tới, nên khi thấy giải chạy Hà Giang Discovery Marathon mở đăng ký là mình đăng ký luôn 2 suất sớm để được giá rẻ và cũng để có dịp đi tham quan nơi đây.
Ban đầu mình check thấy Hà Giang cách Hà Nội tầm 6-7 tiếng lái xe, nên mình mua vé máy bay đi 4 ngày 3 đêm SGN-HAN; sau này coi kỹ thì thấy giải chạy diễn ra ở Mèo Vạc; cách trung tâm Hà Giang đến 170km, và đường địa hình đồi núi thì 4 ngày 3 đêm coi bộ rất ngắn. Do đó để tranh thủ thời gian, nhóm mình thuê xe riêng để đi luôn từ Nội Bài.
Mình thuê được xe Fortuner đời mơi qua người quen giới thiệu, anh tài xế rất dễ thương lịch sự; mấy ngày đi trời mưa, xe dơ anh còn tranh thủ đi rửa xe sạch sẽ rồi mới đón tụi mình đi tiếp; có điều anh cũng không rành đường nên mọi sự trông cậy Google ;). Đợt này Google cũng giúp mình khá nhiều để đến được các điểm theo lịch trình này:

Lich trinh.jpg
Theo lịch này nhóm mình sẽ đi chủ yếu những điểm thuộc khu vực Cao Nguyên Đá Đồng Văn hay còn gọi là Công viên địa chất Đồng Văn, trải dài qua các huyện Quản Bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Mèo Vạc; là một trong 5 công viên địa chất toàn cầu ở Việt Nam Được Unesco công nhận.

Unesco geopark Dong Van.jpg

Ngoài những đặc điểm tự nhiên là những dãy núi đá trùng điệp và những vực đá sâu thẳm được hình thành từ hàng trăm triệu năm trước, trong đó có hẻm đá sâu nhất Việt Nam là hẻm Tu Sản với độ sâu khoảng 800m, cao nguyên đá còn có những nhóm sinh vật quý hiếm như Gấu Ngựa (gấu đen Châu Á), hay là Sơn Dương Sumatra, Voọc mũi hếch…. Đến đây, bạn sẽ được đi trên những con đường uốn lượn ở những độ cao khác nhau đi len giữa những vách đá hiểm trở và cảm giác rất mạo hiểm, nhưng đó cũng là những con đường mang nét đẹp rất riêng của Hà Giang.
Dong Van Geopark streetview.jpg
Một nét đặc trưng khác là khu vực này hiện nay vẫn còn rất nhiều nhóm cộng đồng người dân tộc thiểu số sinh sống, theo thông tin mình đọc thì có khoảng 17 nhóm cộng đồng thiểu số ở vùng Cao Nguyên Đá Đồng Văn này, cuộc sống của họ từ ngôn ngữ trao đổi, cách phục trang, ăn uống, đi lại, chỗ ở sinh hoạt hàng ngày đều rất đơn sơ mộc mạc tạo nên những di sản văn hóa mà bạn khó có thể tìm thấy ở những tỉnh thành khác ở VN.

Meo Vac weekend flea market.jpg
Chuyến đi của mình trùng vào ngày có chợ phiên ở Mèo Vạc; chợ phiên ở đây đúng là dành cho những người dân bản trao đổi hàng hóa với nhau; nên có rất nhiều chủng loại hàng hóa được bày bán; rất nhiều là hàng Trung Quốc; các đồ của nhà trồng được có thú cưng; các rau củ quả; vải thô dệt tay, bánh trái…. Mình thấy chị kia có loại trái cây nhìn lạ, mình tới hỏi trái gì thì chị không có nói được tiếng Việt, chỉ dùng cử chỉ và ra dấu cho mình biết là ăn ra sao, và giá bao nhiêu tiền. Mình mua chùm trái này giá 10k vì quá rẻ, ăn thì thấy vị ngọt giống trái trứng cá nhưng mà có mùi của cà chua, và hơi nhớt nhớt, mình hỏi một anh công an mà mình gặp trên đường thì anh bảo đó là trái Mũi, chắc vì cái nước nhầy nhầy giống nước mũi kakaka.

local fruit at Meo Vac weekend flea market.jpg
Các điểm mình ghé tham quan trong chuyến này:
Đầu tiên là Cổng Trời Quản Bạ, chỗ này có một quán ca phê nhỏ nằm ở bên đường ngay điểm check in Cổng trời, từ đây bạn sẽ nhìn được toàn cảnh của rất nhiều ngọn núi trải dài rộng lớn rất đẹp ở khu vực Quản Bạ.
Quan Ba Heaven Gate view.jpg
Núi Đôi Quản Bạ, là khu vực có 2 ngọn núi nhỏ rất đều đẹp giống nhau, chỗ này thì xem cho biết chứ mình thích view ở Cổng trời hơn
Quan Ba nui Doi.jpg

Làng văn hóa du lịch Lũng Cẩm Đồng Văn (ngôi làng được dùng làm cảnh quay trong phim Nhà Của Pao)
Lung Cam village.jpg
Đường vào có các em bé tết những vòng hoa rất đẹp và bán với giá rất rẻ, như cái vòng mình đang đội này thì chỉ có 10k đồng 1 cái.

Quảng cáo

vòng hoa.jpg
Các bé trai chơi nhạc ở cổng làng chào đón khách
boy bands at Sung La Village.jpg
Cánh đồng hoa Tam Giác Mạch, mùa này hoa bắt đầu nở màu hồng tím rất tươi đẹp
Tam Giac Mach flower field.jpg
Vườn hoa ở Yên Minh, lúc này hoa chỉ mới là nụ, chưa nở hết, chắc khoảng 1 tuần nữa là nở đẹp.

Yen Minh park.jpg

Phố Cổ Đồng Văn, chỗ này còn một số nhà cổ và các hàng quán bán các đặc sản vùng cao, tuy nhiên lúc mình ghé thì không nhiều hàng quán mở cửa nên mình chỉ đi dạo tham quan và ghé vào quán Café đẹp đẹp ở góc phố tránh mưa
Dong Van ancient town 2.jpg
Bên trong quán Café Nhà Cổ Đồng Văn
Nha Co Dong Van coffee 4.jpg

Quảng cáo

View từ Cafe Tu Sản, nằm trên đèo Mả Pì Léng, từ đây nhìn xuống sẽ thấy dòng sông Nho Quế xanh ngọc chảy len giữa 2 dải núi đã rất yên bình đẹp mắt.
Nho Que River view from Tu San coffee.jpg

Bến thuyền Sông Nho Quế, tại đây bạn sẽ được Thuyền chở đi ngắm dòng sông Nho Quế, đi qua Hẻm Tu Sản, nơi vực sâu nhất của Cao Nguyên Đá để nhìn thấy sự hùng vĩ của đất trời.
Nho Que river tour port.jpg
Hẻm Tu Sản chụp từ trên thuyền, lúc này trời chuyển tối, nên hình mình chụp hơi bị mờ, nhưng thực sự ở đây rất đẹp.
Tu san.jpg

Chỗ ở, Đợt này mình đi 3 đêm thì ở 3 chỗ khác nhau:
  • Đêm đầu tiên mình book ở Dao Lodge, booking của mình có confirm và xác nhận bằng thẻ tín dụng, nhưng khi đến nơi thì bạn nhân viên Dao Lodge báo hết phòng và bạn book cho mình ở homestay tên Lý Tà Đành của gia đình người đồng bào Dao, chỗ ở không được tiện nghi và đẹp như Dao Lodge, nhưng bù lại thì có view đẹp, và tụi mình được miễn phí tiền phòng. Bên Dao lodge chỉ tính tiền bữa ăn tối và ăn sáng. Hình này mình chụp đường đi vào homestay Lý Tà Đành vào buổi sáng rất đẹp, tuy nhiên khi trời tối và không có điện đường thì vô cùng sợ hãi. Ly Ta Danh entrance.jpg Đây là khu vực reception của Dao Lodge, chỗ này nhìn ổn nhất trong làng Nặm Đăm, nhưng mà hệ thống đặt phòng thì không ổn, phòng mình book trước hơn cả tháng, nhưng vẫn bị overbooked, tụi mình chỉ ăn sáng và ăn tối ở đây. Dao Lodge lobby.JPG Đêm thứ 2 tụi mình ở homestay Thào Gia ở huyện Mèo Vạc gần điểm chạy, homestay này thiết kế kiểu resort trên núi; phòng khá rộng rãi thoáng, giường thì hơi cứng nhưng với giá 500k/1phòng/đêm thì mình thấy khá rẻ so với những ks trong phía nam. Hình này mình chụp nhà cộng đồng của homestay Thào Gia Thao Gia community house.jpg
  • Đêm cuối tụi mình ở khách sạn Silk River thành phố Hà Giang; khách sạn này nằm kế bên khách sạn Phoenix, và hình như là xây dựng sau, chỗ này thì giá chỉ hơn 600k/đêm/phòng nhưng phòng rất tiện nghi đẹp, chăn ấm nệm êm và có bao gồm ăn sáng khá đầy đủ; hình này mình chụp khu vực ăn sáng ở lầu 2 của khách sạn nè, Silk river breakfast.jpg Chỗ bàn mình ngồi ăn sáng có view Sông Lô rất lãng mạn nữa nè Sông Lô view from Silk river hotel.jpg
Ăn uống ở ở Hà Giang
  • Mình vẫn theo thói quen là tìm những quán được đánh giá cao trên Google và gần cung đường mình đi qua, đợt này trong những quán mình đã ghé thì mình thích nhất là nhà hàng cá Sông Lô ở Hà Giang với các món cá tươi đặc sản; đặc biệt là món gỏi cá Lăng tươi và món lẩu cá, nhắc tới là muốn đi ăn nữa lẩu cá-side.jpg Gỏi cá Lăng.jpg
  • Món Dê tái ở Nhà Hàng Cao Nguyên 68 ở Mèo Vạc medium rare goat meat.jpg
  • Món tàu hũ nóng và thắng dền ở Phố Cổ Đồng Văn Thang Den sweet soup.jpg
  • Món gà hấp ở cơm Nhà Pao, món rau bắp cải luộc hình như quán nào cũng có và đều ăn rất ngon, có lẽ bắp cải ở vùng cao ngon ngọt hơn đồng bằng. Com Nha Pao 2.jpg
  • Rượu Ngô Nhà nấu của quán Cao Nguyên 68 Mèo Vạc, uống rất ngon, khoảng 26 độ cái bình ghi là rượu Tam Giác Mạch thôi, nhưng mà bên trong là rượu ngô nha Corn wine.jpg
Về Giải Chạy Marathon Mèo Vạc
Giải được tổ chức bởi UBND tỉnh Hà Giang phối hợp với RaceJungle tổ chức thường niên và đợt này là đợt thứ 5, mình thì mới tham gia lần đầu với cự ly 12km. Khâu tổ chức mình thấy rất ok, tuy nhiên phần thông tin chi tiết về giải chạy thời gian địa điểm đến các vdv thì không được nhiều và cập nhật cụ thể lắm; mình đăng ký xong cũng không có thấy mail xác nhận, sau này mình phải gọi support mới được gởi thông tin xác nhận.
Địa điểm tập trung và xuất phát cũng như đích đến là ở sân vận động thị trấn Mèo Vạc, thị trấn nằm ở dưới thung lũng được bao bọc bởi đồi núi xung quanh nhìn rất đẹp.
Route của mình xuất phát từ trung tâm thị trấn chạy qua các bản làng và vòng trở về thị trấn; đường chạy vô cùng đẹp nên mình ngừng lại chụp hình khá nhiều, do đó mình hoàn thành cự ly với thời gian gần 3 tiếng. Đây là một số hình ảnh mình chụp được trên đường chạy:

Meo Vac marathon meeting point.jpg
Nhóm 4 người tụi mình chụp hình check in
Meo Vac marathon group selfie.jpg
Đường chạy giữa quanh co giữa các đồi núi và bản làng siêu đẹp
Meo Vac marathon 12km route.jpg
Chạy băng ngang rừng thông
MeoVacmarathon check point 08.jpg
Điểm check point 08, có nhà vệ sinh, có tiếp nước trái cây điện giải, và có các bạn hướng dẫn đường chạy, mình thích ở giải này là phần thu dọn vệ sinh rất sạch gọn, các vdv để rác đúng nơi quy định, không có nhiều rác chai nhựa hay vỏ bao bì dọc đường đi hoặc ở các điểm tập trung, cám ơn ban tổ chức rất chu đáo ở khâu này.
Stone wall gate.jpg
Nhà dân trong bản trên đường chạy qua, mình thấy tường bao xếp bằng đá đều đẹp quá, nhà này chắc có nuôi heo, nên có mùi đặc trưng lắm
village house.jpg
Một làng nhỏ dọc đường chạy nhìn rất yên bình đẹp mắt.
route instruction.jpg
Bảng chỉ đường cho các cự ly, đường chạy 12km của mình thì là đường bê tông xuyên suốt
villagers onthego.jpg
Người dân bản đi chợ sáng
valley village.jpg
Một ngôi làng khác thấp thoáng sau rặng thông, đẹp như mơ vầy nên không chạy nổi luôn.
running toward meo vac town.jpg
Gần về đích nhìn thấy thị trấn Mèo Vạc phía xa xa. nằm giữa lòng những dãy núi với sương mờ bao phủ thật ảo diệu.
Meovactown from the upper road.jpg
Khoe huy chương hoàn thành 12km; mình nhỏ nhất trong nhóm 4 người, chị đứng kế mình hơn 60 tuổi, nhưng mà sức khỏe và độ chịu chơi thì không có thua kém gì em 40 đâu hihi.
group photo.jpg
Chi phí chuyến đi
Tổng kết lại chi phí tiền xe + ăn ở của cả nhóm trong 4 ngày thì tính ra mỗi người tốn khoảng gần 4,3tr; vé máy bay mình mua sớm nên được giá tốt khoảng 2,4tr. Nên tổng chuyến đi của mình hết 6,7tr chi phí khá rẻ với nhiều trải nghiệm thú vị.
Chi phí.jpg
Chúc các bạn có nhiều chuyến đi vui vẻ và nhiều kỷ niệm đẹp!
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hà Giang đâu đâu cũng có cảnh đẹp
@NghiepTranVINA Đúng là rất đẹp, có dịp mình sẽ đi tiếp vì còn nhiều địa điểm chưa được tham quan
@hoasen Đi ít nhất cả tuần mới tham quan đầy đủ các thắng cảnh của Hà Giang
@NghiepTranVINA Tranh thủ đi thôi, chứ sau này sợ sẽ như Sapa, không còn vẻ đẹp tự nhiên nữa
huybinh
ĐẠI BÀNG
một năm
Bài viết chất lượng và hình ảnh đặc sắc
@huybinh Cám ơn bạn
Mùa này Hà Giang đẹp quá, quê em gần đó mà lười + chưa có cơ hội đi
@dthieu9780 Đẹp lắm bạn, bạn sắp xếp đi lên đó một chuyến sẽ thích lắm, mình vẫn chưa có thời gian lên lũng cú và Mù Cang Chải, sẽ sắp xếp dịp sau.
Thiên nhiên VN đẹp đâu thua ai, nhìn thích mắt quá
Chị có gặp đoàn quay 2n1d không chị. 🤔
@tiethanhung 2n1d thì ngắn quá em ha, đi đường khôgn cũng hết thời gian rồi
@hoasen Ý bạn đó là đoàn làm phim ctrinh “2 ngày 1 đêm” á chị
@Sonbangiay hahaha, chị tưởng nhóm đi chạy mà đi 2n1d kakaka, chị không có gặp đoàn kia
@tiethanhung Đoàn 2n1d quay ở Hà Giang hồi tháng 7 lận
Quá đẹp.
Mindmaps khá hay
Xem hình muốn xách balo lên quá, mà sếp không cho :v
zenchen
ĐẠI BÀNG
một năm
E cũng chạy dịp này. Hôm trước Hoa Xinh có nhắn em tìm chị chụp hình mà e không thấy. (Giờ thì e mới biết lý do, e chạy 21km). Mà Hà Giang cảnh vật quá đẹp. Cảnh thì đẹp, người dân thân thiện, đồ ăn rất ngon. Cảm ơn bài viết của chị.
@zenchen Em siêu vậy, chạy 21km luôn, route 21km chắc còn đẹp hơn nữa
Yêu quá
Đi cách nay 8 năm. Khi đó lái xe máy từ thị xã Hà Giang đến thị trấn đồng văn và thuê ksan ở đó. Ngày hôm sau đi Lũng Cú và Mã pì lèng, sông nho quế. Ngày nữa đi chợ phiên ở Đồng Văn và về đi ngôi nhà của Pao, nhà vua Mèo.và về thị xã Hà Giang đón xe khách đi về HN sau đó bay về SG
@JackPhan123 đi xe máy chắc sẽ thích hơn nhiều bạn ha, vì được đi vào nhiều chỗ sâu mà xe hơi không vào được, và dễ để dừng chân ngắm cảnh hơn
@hoasen Đúng rồi. Nhiều lúc thấy từ xa nhưng tìm đường vào cũng vất vả lắm. Thấy chổ nào đẹp thì dừng thôi như ruộng lúa chín hay ruộng hoa tam giác mạch.
Và lúc đó chưa có dịch vụ thuyền trên sông nho quế. Chỉ có đi qua cây cầu bên kia giáp biên giới Trung QUốc.
Đi xe máy thì phải cẩn thận vì đường núi rất cheo leo và nên đi xe số.
Năm đó tụi mình đi tháng 10, thời tiết hơi se lạnh đi khá thích. Lúc về trời mưa thì lạnh.
Toàn thấy là đẹp, rất đẹp rất rất đẹp thôi. Mong 1 ngày đến với Hà Giang
Hình như bây giờ phong trào nhà nhà đều chạy thì phải?
@maidng Mình chạy đi chơi chứ không chạy phong trào hihihi, toàn chạy cự ly ngắn
Cơ quan đang lên kế hoạch đi HG thì thằng sếp mắc dịch nó đổi tour. Nghĩ mà bực minh, tiếc quá!
cám ơn c. bài viết rất hay và chi tiết
cho hỏi: chủ thớt chạy tháng mấy mà đẹp dữ vậy ?
@Trịnh Quang Duy Mình chạy mùng 9/10 năm nay đó bạn
Tây Bắc mùa này đẹp quá 👍
Cũng là ở Hà Giang
@lekhanhtrung123 Chiêu Lầu Thi hả bạn
@tieutangbuongbinh Mỏm đá tử thần ở mã pí lèng B đó b
@lekhanhtrung123 mình cũng vừa đến chỗ này tháng trước!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019