Hacker Việt Nam lừa đảo hàng triệu USD trên eBay, DHS vào cuộc

bk9sw
4/1/2011 12:54Phản hồi: 171
Hacker Việt Nam lừa đảo hàng triệu USD trên eBay, DHS vào cuộc
Theo IDG News Service - Bộ an ninh nội địa Hoa Kỳ (DHS) đang thực hiện các biện pháp khống chế một liên minh tội phạm quốc tế có nguồn gốc tại Việt Nam và nhóm tội phạm này được cho là đã đánh cắp hàng trăm triệu USD từ các thương gia trực tuyến bằng hình thức hack và ăn cắp thông tin tài khoản.

Tháng trước, đơn vị điều tra thị thực hải quan và nhập cảnh thuộc DHS đã bất ngờ "thăm" nhà của 2 sinh viên chuyển tiếp người Việt hiện đang theo học tại đại học Winona State, Minnesota để tịch thu một số tài liệu và trang thiết bị máy tính.

Theo bản báo cáo, 2 học sinh có tên Trâm Võ và Khôi Văn đã thu được một số tiền lên đến 1,2 triệu USD bằng việc bán phần mềm, trò chơi và thẻ quà tặng của Apple trên eBay với các thẻ tín dụng ăn cắp. Cách thức lừa đảo của 2 đối tượng này khá đơn giản. Đầu tiên, chúng sử dụng các thông tin đã đánh cắp để tạo lập các tài khoản eBayPayPal với các tên người dùng khác nhau và bắt đầu bán sản phẩm, ví dụ như phần mềm Rosetta Stone giá 400$ hoặc thẻ quà tằng iTunes. Khi người mua hàng hợp pháp trả tiền mua những sản phẩm này bằng thẻ PayPal, các đối tượng sẽ đặt hàng trực tiếp sản phẩm từ nhà sản xuất với số tài khoản tín dụng ăp cắp. Khi người mua phát hiện và thông báo có sự gian lận về thẻ tín dụng thì các đối tượng lừa đảo đã chuyển tiền của họ từ PayPal sang một tài khoản ngân hàng khác. Sau đó, chúng tiếp tục chuyển số tiền đánh cắp trên sang các tài khoản ngoại quốc tại Canada hoặc Việt Nam.

Không chỉ các thương gia trực tuyến bị thiệt hại mà người tiêu dùng cũng "tiền mất tật mang", họ cảm thấy rất rắc rối bởi các giao dịch với thẻ tín dụng lừa đảo và các tài khoảng eBay/PayPal giả mạo.

Một nạn nhân, cô Susan Higginbotham trú tại Bemidji, Minnesota cho biết trong một ngày, cô nhận được đến 8 lá thư từ các ngân hàng cho biết cô vừa mới đăng kí làm khách hàng. Ngoài ra, cô còn nhận được các hóa đơn thanh toán từ eBay bởi các giao dịch giả mạo do hacker gây ra.

Từ tháng 9 năm 2009, trung tâm tội phạm công nghệ cao thuộc ICE tại Washington, D.C đã bắt đầu điều tra mạng lưới tội phạm bao gồm nhiều người Việt trong một chiến dịch có tên eMule. Chiến dịch này đã được đặc vụ của DHS, Daniel Schawrz kí duyệt và ông cho biết: "Mạng lưới tội phạm mạng đã thực hiện hoạt động mua bán trực tuyến với các thương gia thương mại điện tử bằng thông tin thẻ tín dụng đánh cắp và lợi dụng sự phức tạp về mạng Internet tại Mỹ để làm lợi bất chính." Các đối tượng đã có được mã số thẻ tín dụng hay tài khoản ngân hàng bằng cách hack hệ thống máy tính hoặc cơ sở dữ liệu. Trong một số trường hợp, chúng chỉ việc mua các thông tin tài khoản cá nhân từ chợ đen và tiến hành đặt hàng sản phẩm thông qua các trang Web chỉ dành riêng cho các thành viên kì cựu. Theo Schwartz thì mức thiệt hại mà loại tội phạm này gây ra có thể vượt quá hàng trăm triệu USD.

Theo: Computerworld
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

abu_1204
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dân VN mình giỏi thật, ko thua kém gì thế giới, chuyện gì cũng có thể làm được 😔
Ăn cắp 1 đồng hay ăn cắp 1 triệu cũng là ăn cắp. Nó chỉ là mức độ khác nhau thôi.Nói như bác thì bác là người ăn cắp sach sẽ vì bác có mục đích .Vậy thì trước khi đi ăn cắp ai nó cũng nghĩ rằng sẽ ăn cắp với mục đích trong sach hết hả?Ý của bác là trước kia bác chưa có tiền nên bác phải ăn cắp bản quyền để phục vụ mục đích chân chính, giờ bác có tiền bác mua bản quyền thì lý lich bác trong sach?Thế bác nghĩ sao nếu 2 thằng kia nó nói nó ăn cắp để lấy tiền trang trải chi phí học tập của nó?sau này nó giàu nó không làm thế nữa.Bác nói tương lai sẽ tốt đẹp hơn, nhưng mà tốt đẹp làm sao được với cách suy nghĩ như bác: cứ trở thành ăn cắp đã rồi sau này trởi thành người tốt. Ăn cắp còn có chuẩn mưc đạo đức....Vãi hài.....Ôi 1 thằng ăn cắp theo chuẩn mực đạo đức
đồng ý với bạn này, giỏi phải chứng mình bằng những việc làm những phát minh có thể làm thay đổi thời đại hoặc 1 bước tiến về công nghệ
chứ không phải để lừa đảo ăn cắp thông tin của người khác
càng ngày hình ảnh của người Việt trong mắt người dân thế giới càng giảm thông qua những việc như thế này
Hack là đã làm thay đổi công nghệ bảo mật rồi đấy bạn.Còn nói về ăn cắp thông tin của người khác thì ban cũng nên xem lại.Thỉnh thoảng vẫn hay có những người tự nhận là: nhân viên chăm sóc khách hàng của 1 ngân hàng nào đó gọi dt đến cho mình, mời mình làm hội viên thẻ và nói rõ được tên tuổi, địa chỉ, nghề nghiệp thậm trí là thu nhập hàng tháng.Thử hỏi những thông tin đó ở đâu ra.... Chúng ta đang bị đánh cắp thông tin mà có biết không?Đó có gọi là vi phạm không?Hành vi đó đang diễn ra hàng ngày , hàng giờ ở ngay cạnh chúng ta chứ chẳng phải ở đâu xa xôi.
Hình ảnh người Việt Trong mắt bạn bè quốc tế không hề xấu.bạn không thể lấy dẫn chứng mấy vụ việc trên để đánh giá 1 cách chủ quan thế được. Nếu xấu như bạn nghĩ tại sao chúng ta có 1 thành phố được gọi là vì hòa bình, và không biết bao nhiêu báo chí nước ngoài ca ngợi con người VN có đức tính cần cù và thông minh, con người VN thân thiện.Một số ít thì không thể được coi là hình ảnh đại diện cho cả 1 dân tộc được.
Style_TS
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mà cứ thế này thì Việt Nam mình ra cái gì nữa hả bác.:((((
vn.share761
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dạo này đọc báo thấy có nhiều vụ hacker việt nam quá , những cái này làm sấu hình ảnh việt nam đi rất nhiều
Viết sai chính tả tiếng Việt cũng dễ làm xấu Việt Nam lắm đó bác!^^
"Sấu" ảnh hưởng tới sự giàu và đẹp của Tiếng Việt
Người ta đã bảo la sai rồi mà nhiều người vào bắt lỗi thế. Tập chung vào chủ đề chính đi
@vn.share761
Thông tin này có hồi nào vậy? Tôi ở Mỹ mà không nghe gì hết!
Ác giả ác báo thôi, chuyện gì cũng có hậu quả của nó.
CIRCLE H
TÍCH CỰC
13 năm
Mình thích câu này của bác nè ;)
@vuhai6

Họ không hiểu là PayPal có một system theo dõi những tài khoản bất hợp pháp hay sao? Chạy đâu cho khỏi? Sao mà ngây thơ quá!
Tiền trả rồi vẫn có thể lấy lại trong vòng 60 ngày nếu trả tiền qua PayPal. Bạn có biết?
dân Việt mình dân số thứ 13 trên thế giới nên con người thông minh cũng ko ít
binhnn
CAO CẤP
13 năm
Hix, vì không làm tốt công tác kế hoạch hóa gia đình.
Không biết giỏi thế thì về kinh tế đứng thứ bao nhiêu nhỉ?
Ước gì mình được như các bác ý.Lúc đó thì:
1 chiếc lamborghini aventador nè
1 thùng smartphone cấp cao nè
1 thùng macbook air loại khủng nè
1 chiếc ducatti cao cấp nè
1 tiệm vàng nho nhỏ nè
1 cái villa có sân tennis và hồ bơi cũng nho nhỏ thôi;)
50 bộ lịch tù miễn phí
Ước mơ của mình cũng thật là nho nhỏ
Ôi trời ơi em thèm được như các anh quá
sung sướng 1 năm với những thứ đó rồi ngồi tù rọc xuơng ko biết bao giờ được thấy ánh sáng mặt trời 😆
AKMS
ĐẠI BÀNG
13 năm
em có mọt ước ao :cold:
royal_T
TÍCH CỰC
13 năm
hacker cũng có mặt trái và mặt phải
có bác nào trên tinh tế dính vụ này ko....? 😆
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
13 năm
vài trăm triệu USD, chuyên nghiệp rồi...
Vài triệu thôi bác.. Lấy đâu ra vài trăm triệu USD....
Mình đang ở US và thật sự thì nếu nói thẳng ra thì mình đã đồng lõa để giúp 1 hacker tại VN để gởi về VN gần 10k lúc 2 tháng trước , nhưng lúc đó thực sự là mình ko biết mình đang bị lợi dụng , mình đã chấm dứt việc đó và cắt liên lạc ngay với người đấy khi mình biết sự thât.
Vài dòng tâm sự .
Bạn nói hay thế, nếu giờ này vẫn " làm ăn" với anh bạn VIỆT NAM kia chắc bạn cũng chả lên đây post bài này đâu nhỉ. Vừa được ăn vừa được nói là bị " lợi dụng".Nếu bạn thấy bị cắn rứt lương tâm thì mang số tiền bạn kiếm được trong những lần "làm ăn" kia trả lại cho người ta.Đừng cố tỏ ra minhg trong sạch khi tay đã nhúng tràm.Trên đây cũng có nhiều người như bạn lắm, xài soft ....., xài acc itunes với giá bèo......vv...thử hỏi những cái đó ở đâu ra........Hay cũng như bạn nói là không biết? Nói thẳng ra là ai cũng biết nhưng thấy rẻ thì ham.Nếu vây thì đùng lớn tiếng la lối mình là nạn nhân vô tội.Vừa xài đồ ăn cắp lại vừa la làng thì đúng là còn xấu xa và thủ đoạn bỉ ổi hơn cả thàng ăn cắp.Pháp luật cũng có tội danh: Tiêu thụ của gian do người khác phạm tội mà có đấy
Khi các bạn ngồi đọc topic này hãy thử xem lại máy tính của bạn đã hoàn toàn dùng các soft có bản quyền trả tiền hay chưa nhé,nếu chưa thì các ban cũng tự hiểu mình thế nào.
Tôi không bao giờ ủng hộ những hành vi trộm cắp kia, nhưng cũng không dám phán xét họ là người không tốt bởi vì bản thân tôi tự hiểu mình chưa phải là hoàn hảo.Hay nói cách khác là mình cũng đang ăn cắp nhưng không trực tiếp( xài windown không bản quyền.....)
Nói ra thế này chắc nhiều người tự ái lắm đây, các anh đừng chém nha
bad_child88
ĐẠI BÀNG
13 năm
tôi sẽ báo 911 ngay đây :happy:
Không hiểu sao khi đi ra nước ngoài, có ai đó hỏi thì 1 là không biết Việt Nam là nước nào, 2 là người ta biết đến Việt Nam bằng những vụ lừa đảo, trộm siêu thị mà trộm có tri thức (có tiền có điều kiện, có học thức cao vẫn cứ thích trộm)
@vinhnguyenho
Nhận định của bạn hơi khe khắc quá. Tôi ở Mỹ và không hề nghe những điều như bạn nói!
ôi.............cú này không hay gì cả......
tui cũng có vài thèn bạn hack tài khoản rồi mua laptop hoặc nước hoa từ bên Mỹ, cứ cách vài tháng là thấy nó cầm laptop hoặc dt mới. chẳng biết nó làm cách nào mà hay thế, hỏi thì tụi nó bảo ôi giời hack co vài vài trăm đến 1000 thì chẳng thắm thía gì so với tài khoản hàng chục ngàn của người ta, với lại mất tiền ít như vậy thì ng chủ cũng ít để ý.haizzzzzz
thực sự vì họ muốn VIệt Nam mình nổi tiếng nên mới làm ra những vụ này nhưng nếu như họ ăn trộm rùi chuyển về VIệt Nam có phải đẹp hơn k đanừgg này lại ỉm 1 mình thì bị bắt là đúng rùi :stomp::stomp::stomp::stomp::stomp:
khoanpb
ĐẠI BÀNG
13 năm
đồ ăn cắp chứ hay ho gì mà khen chứ bạn? không bằng công sức mình làm ra đồng tiền thì có xứng để mà sử dụng không? không có lương tâm sao? mình bị ai đó ăn cắp 100k đã thấy tiếc lộn ruột, huống chi là hàng trăm USD? Bạn không nên ủng hộ chuyện này sẽ tạo tiền đề xấu hoặc kích thích thêm hacker tự hào về hành động sai trái đó.

chính xác, nhiều diễn đàn công nghệ hoặc game online có nhiều bài viết yêu cầu admin khai trừ ip từ VN do hack hoặc chửi với... học vài chữ tiếng anh mà cứ vào la lên là f... you

uhm, đúng thế, tụi nó sẽ trả giá thôi.

Giàu cái kiểu này ngày mai mua miếng đất 2x2m

Thông minh nhưng phải dùng vào đúng mục đích, chứ thông minh mà ăn cắp thì không ai ủng hộ (trừ tụi đồng bọn ủng hộ thôi).

Nó khổ cũng chưa xứng với những gì tụi nó gây ra cho người khác. Bạn thử cảm giác tiền gửi ngân hàng mà cứ nơm nớp không biết khi nào mình bị mất tiền chưa?
temple
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hồi còn nhỏ tui củng rất ngạc nhiên khi có người nói hack đc thông tin credit card. Lúc đó thấy họ thật tài giỏi. Bây h đứa nào nói thế tui chỉ khinh bỉ, người thật sự giỏi về IT khám phá ra những lỗi hệ thống thì chắc không ngồi không đi lấy credit của ng khác mặc dù họ có thừa khẳ năng. Chỉ có bon tội phạm mới thế. Còn mầy thằng khoe khoan mua hàng tren ebay bằng credit ăn cắp thật trơ tráo, chẳng bằng với cục sh..t of dog
@khoanpb
Lừa đảo thì nhiều và ở khắp nơi. Nhưng trên eBay thì vẫn có cách trị:

1. Mua hàng phải xem feedback của sellers. Feedback nhiều (cả ngàn feedback càng tốt) + 98%-100% positive.
2. Top-Rated Seller là tốt nhất (có logo)
3. Có chương trình "Buyer Protection Program", hàng không nhận được trong vòng 60 ngày có thể report the selleropen a case để lấy tiền lại nếu không được hàng.

Phương châm của eBay: "Safety First"

Hy vọng giúp ích được cho các buyers mất tiền.
eBay Inc. 192.jpg
koutouyo
TÍCH CỰC
13 năm
Tù vài chục năm mấy em này tèo luôn. 😁 hack gì mà để bị lộ giời ạ gặp mình hack được chục triệu thì thôi về vn ăn cho sướng ehehhe :D
Nhưng mà khổ cái máu lúc đó chắc đang hăng... Định bốc giời bỏ giỏ , kiếm vài tỷ $ về trả nợ cho bố mẹ.ha há. Nhưng mà ai ngờ.................sợ việc bại lộ.
Ichigo
ĐẠI BÀNG
13 năm
VN sẽ tiếp tục bị tẩy chay dài dài.
ducpham88
TÍCH CỰC
13 năm
Giỏi vi tính thì xài cho đúng chỗ ! đi ăn cắp lừa đảo thì thôi rồi !
mấy thằng lừa đảo này cứ cho vào tù hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019