HÀNH TRÌNH 20 CÂY ĐI LÀM TRÊN CHIẾC XE ĐẠP CALIFONIA CITY 200。

Phước Uni
20/12/2021 3:48Phản hồi: 175
HÀNH TRÌNH 20 CÂY ĐI LÀM TRÊN CHIẾC XE ĐẠP CALIFONIA CITY 200。
Đây là chiếc xe đạp mình dùng để đạp đi làm và thể dục cuối tuần. nhà mình cách cơ quan khoảng 10 km, cả đi cả về tiêu tốn khoảng 20km. Sau đây là bài đánh giá trải nghiệm của mình sau 1 thời gian sử dụng chiếc xe đạp califonia city 200.
Chi tiết về xe:
✔️ Khung hợp kim Thép. Mình thấy có rất nhiều loại khung xe đạp bằng chất liệu khác như nhôm, cacbon, titan. Hợp kim thép là loại có giá thành rẻ phù hợp với chi phí mà mình muốn bỏ ra để sắm xe đạp.
✔️ Phanh cơ V-Brake trước và sau。 Bóp phanh bên phải để đi chậm lại, phanh bên trái dừng hẳn
✔️ Đùi Đĩa Nhôm 44T cao cấp
✔️ Bộ ghi đông, cọc yên, potang nhôm
✔️ Săm lốp Kenda 700x32c

Trên các chiếc xe đạp thể thao luôn sẽ trang bị 1 bộ truyển động, có các cấp số để thay đổi độ nặng nhẹ khi đạp. bộ chuyển động shimano này chất liệu bằng nhựa cảm quan bên ngoài mình thấy hơi ọp ẹp, lúc thay đổi số nên đạp nhẹ nhàng lại và chuyển đổi số để tránh bị chật xích.
✔️ Săm lốp Kenda 700x32c
✔️ Yên da mềm. cảm giác ngồi yên lâu chưa thấy thoải mái lắm bị mỏi và sau 1 hôm đạp mình bị đau giữa háng =))) vài ngày quen thì hết.
Theo mình thấy vì do xe thiết kế đi đường phố phẳng lốp nhỏ nên khi đi vào chỗ sóc không triệt tiêu được lực khiến mông bị va đạp vào yên, cách khắc phục có nhấc người nhẹ khi đi vào chỗ sóc hoặc thay bằng một chiếc yên có lò xo bên dưới.
✔️ Mình cao 1m65 ngồi xe vừa vặn nha.

Cái mình thích

Mình khá thích phong cách cổ điển nên đã chọn chiếc xe này vì kiểu dáng của nó từ
Yên, tay nắm bọc da trông nhẹ nhàng phù hợp với mọi phong cách quần áo khi đạp xe. Trông chất lừ. =)))
Mình sắm thêm vài phụ kiện đồ chơi cho xe như đèn chiếu kèm còi, đèn nhấp nháy dưới yên phục vụ độ an toàn khi đi buổi tối.

Cái mình chưa thích

Xe đạp chậm không nhanh không phù hợp đạp đường xa, cảm giác đạp chưa sướng lắm ( tiền nào của đó thui) khi so sánh với những chiếc xe đắt tiền hơn ^.^
Xe này không có phuộc giảm sóc phía trước để triệt tiêu lực tay nên khi lái lâu sẽ hơi bị cứng mỏi tay.

Quảng cáo

khi dừng xe lấy đà đạp lại thi thoảng không để ý nên đôi khi bị chạm mũi chân vô vành xe phía trước.
✔️ Yên da mềm. cảm giác ngồi yên lâu chưa thấy thoải mái lắm bị mỏi và sau 1 hôm đạp minh bị đau giữa háng =))). Theo mình thấy vì do xe thiết kế đi đường phố phẳng lốp nhỏ nên khi đi vào chỗ sóc không triệt tiêu được lực khiến mông bị va đạp vào yên, cách khắc phục có nhấc người nhẹ khi đi vào chỗ sóc hoặc thay bằng một chiếc yên có lò xo bên dưới.
Khung xe bằng thép nên sẽ dễ bị ghỉ sét sau 1 thời gian, dù mua mới nhưng xe đã có hiện tượng gì sét rùi theo thời gian thì xe sẽ không được bóng đẹp như ban đầu mất thẩm mỹ theo như người bán bảo đi được tầm 3-4 năm thì lên đời xe mới là vừa. Mọi người có thể thêm chút tiền mua dòng cao hơn như city 250 khung xe làm bằng nhôm không gỉ sét và đi cũng nhẹ hơn

Nên mua hay không ?

Sau khi trải nghiệm thì mình thấy nên mua. Với những ai có nhu cầu thi thoảng đi xe đạp tập thể dục, hoặc đi lại gần không muốn vác xe máy di chuyển thì xe đạp là một lựa chọn thú vị. Có ai đạp xe đạp 20km/ngày đi làm giống mình không ạ? Mọi người cùng thảo luận bên dưới về lợi ích của việc đạp xe nha!
Cảm ơn mọi người đã ghé bài của mình. Mong mọi người like và theo dõi để mình có thêm nhiều bài review hơn trên tinh tế ạ!
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ủng hộ bạn đạp xe đi làm! Mình cũng giống bạn, đạp hơn 10 năm nay rồi, hiện giờ từ nhà tới công ty ~10km, mỗi ngày trước khi vô mình còn dạo 1 vòng Sài Gòn thêm mười mấy km nửa. Mà xe của mình thuộc loại bánh gai lớn chuyên để đi địa hình nên đạp chắc sẽ nặng hơn xe bạn.

Chúc bạn gắn bó lâu dài với xe đạp nhé!
@Phước Uni để luôn ở văn phòng sữa tắm dầu gội khăn tắm nữa
danhloisp
ĐẠI BÀNG
2 năm
@alancabata ban đầu đạp chưa quen hay ra mồ hôi. nhưng đạp quen rồi sẽ ít thôi bac. với lại căn thòi gian đi thong thả sẽ thoải mái thôi
@danhloisp nên chuẩn bị chứ, lên văn phòng luôn cần sạch sẽ
@Ting Tưởng Chuẩn! Do vậy mình chỉ đi xe đạp 6 tháng mát trời. Còn lại phải đi xe máy
kemkem87
TÍCH CỰC
2 năm
con này đi loanh quanh 20-30km ok mà đúng ko bác, mình đang chạy Trinx free 2.0 cũng ổn. Đợi chạy 1 tgian nữa cho quen chắc cũng làm con touring khung sườn Windspeed 😁 làm nhà nước được cái túc tắc đạp xe đi làm khá chill, hehe
@kemkem87 bán lại trinx 2.0 hú mình nha bro :D
kemkem87
TÍCH CỰC
2 năm
@Tinluntit1010 Chắc chờ bình ổn giá bro ạ, giá phụ tùng xe đạp tăng như giá xăng rồi =)) 1-2 năm trước lắp con xe mất 12 củ, giờ cấu hình đó phải 15-16 củ 😆
LiberiFatali
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xe này lốp Compass 700cx32 nhé. Không phải lốp Kenda đâu. Ảnh ngay trong bài viết cũng là logo Compass. Các chi tiết còn lại đúng rồi.

@Phước Uni cho hỏi cái đèn hậu gắn dưới yên mua ở đâu nhỉ?
@LiberiFatali shopee, 2 chục 😂
Phước Uni
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LiberiFatali https://shopee.vn/Đèn-hậu-xe-đạp-thể-thao-đèn-led-gắn-đuôi-xe-đạp-siêu-sáng-i.525516241.12779280057?sp_atk=d996fcd3-e0d0-4f3c-9723-8ea0efc662ba&xptdk=d996fcd3-e0d0-4f3c-9723-8ea0efc662ba

Đây bácc nha
@hinchu pin sạc nha bác ơi. Mình cũng xài 1 cái y vậy, cái đèn có còi gắn đằng trước cũng y chang như chủ threat luôn =)))))
Hết pin thì lại cắm sạc thui. Mà mình xài thấy pin cũng lâu hết lắm
hinchu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hunter_dimond Cảm ơn bác, mình thích loại pin cúc áo hơn vì nhỏ nhẹ, mà xài cả năm mới phải thay
comender
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xe đạp bằng sắt nặng nên đạp chậm là đúng rồi, bạn nên đổi sang xe đạp bằng nhôm, kể cả nhôm Trung Quốc, đạp sẽ nhanh hơn nhiều, mình có em Trinx M136 bằng nhôm, đạp thấy cũng nhanh lắm.
Rocky_man
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết hay, chi tiết. Đang định mua 1 con xe đạp mà sợ cả thèm chóng chán. Đạp vài. bữa lại vứt xó đây bác. Haha.
The Dragon
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Rocky_man 1 tháng rooid bác đã mua chưa? Em cũng đang tìm hiểu định mua, cũng sợ cả thèm chóng chán.
Cười vô mặt
Rocky_man
ĐẠI BÀNG
2 năm
@The Dragon chưa, qua cơn thèm òi. haha. Đang chay con airblade 2011. Giá xăng cũng tăng mà tính thử có 0,568đ/km nên thôi k đạp nữa. mua giày chạy bộ có lý hơn. kaka
tắc đường đi xe đạp cho khoẻ 😆 Giờ ở HN đi xe máy ô tô tốn xăng mà nhanh hơn xe đẹp chắc 2p
hinchu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ninh Thái Bình Chưa chắc, có những lúc kẹt quá vác xe băng qua được, xe máy ô tô bó tay
@hinchu có cái đi xe đạp đầu tư cái đèn hậu trước sau các kiểu cho an toàn, buổi đêm đi k nhìn thấy gì đâu 😃
hinchu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thái Bình x Thái Bình Mấy món đó giờ sẵn mà bạn, mấy trăm ngàn là đủ bộ luôn, còn muốn chọn món theo ý mình thì chịu khó lên chợ Tân Thành.
sptit_145
TÍCH CỰC
2 năm
Sao bạn không mua con khung nhôm cho nó nhẹ, tắc đường vác con xe lên vai đi qua chỗ tắc rồi đạp tiếp ( Mình đã tùng làm như vậy, thấy mấy ông xe máy nhìn mà mắc cười gì đâu)
Phước Uni
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sptit_145 haha ban đầu tui muốn mua city 300 nhưng bên cửa hàng xe bán hết mất rồi chỉ còn 1 con này mà lúc đấy máu quá nên quất luôn vì cũng thích dáng classic con này :')))
hthang388
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sptit_145 Mình thấy chiếc này khung nhôm ngon, giá ok
doremon234
TÍCH CỰC
2 năm
@hthang388 con này khung nhôm mà giá 3.7 là quá êm luôn
Jask
TÍCH CỰC
2 năm
Tui cũng khoái đi xe đạp nhưng bị 2 trở ngại: thứ nhất là tuyến đường tới Cty thường xuyên bị ùn tắt, lòng-lề đường toàn xe máy... không chen nổi. Thứ 2 là đạp xe tới nơi thì lưng ướt đẫm mồ hôi mà Cty thì mở máy lạnh dễ sốc nhiệt... Chớ không phải tui lười
Im lặng đi
Tréo
TÍCH CỰC
2 năm
@Jask Mang Theo một bộ quần áo mà thay thôi bác
The Dragon
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Jask Cũng giống bác. Nhà em cách cty 50km. Từ 2017 -2020 đi làm hàng ngày bằng xe bus. rồi 2020-giờ đi bằng xe cá nhân. Nói chuyện với vợ là mua xe đạp để đi làm vì xăng tăng quá, vợ e cười ko nhặt được hàm! :v
@The Dragon Cách 50km mà đạp xe thì cũng mạo hiểm quá b. Nhà e cách cty 27km mà cũng đã đắn đo lắm rồi.
The Dragon
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zer0_7 Sau đoạn đó em điều chuyển công tác cách nhà 200km :v. Em đang mơ về giải Tour Xuyên Việt!
Cười vô mặt
Phatqwerty
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhìn khá là classic nên nặng là đúng rồi, chứ mua xe đạp nhôm thì 20km chắc ko vấn đề trong một ngày
Phước Uni
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Phatqwerty đạp nặng cũng coi như tập thể dục luôn bác ạ :"))
dbdbdbdg
TÍCH CỰC
2 năm
@Phatqwerty xe nhôm cũng dáng này đầy mà bác, nhẹ hơn nhiều, đạp sướng hơn hẳn
hinchu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dbdbdbdg Nên cân bằng giữa các nhu cầu và khả năng, chạy theo nhẹ để mua road khung carbon thì quá tội
dbdbdbdg
TÍCH CỰC
2 năm
@hinchu khung nhôm thiếu gì bác, vẫn là xe city thôi
Bapbi
TÍCH CỰC
2 năm
Heo Thỳ ghia
Yêu quá
Đạp nhiều tinh trùng yếu đấy 😃
Phước Uni
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Masterbee điều tiết bữa chạy xe máy bữa chạy xe đạp bác ạ ^^
Phatqwerty
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Masterbee đạp ở nhà , đẻ cho đủ rồi đi ra ngoài hẳn đạp nha
@Phatqwerty Đang khuyên thớt, mày thông minh rồi tao không cần dạy mày 😃
@Phước Uni Bạn xem mấy vận động viên đạp 20km có đồ bảo hộ lại còn phải thông thoáng. Chứ kiểu VN có mỗi quần xì lại còn thêm cái quần dài công sở nó bí thôi rồi...
Phatqwerty
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Masterbee Tao cũng nói thớt, không phải nói mày . ok
Quả yên ngồi 20cây ko ê Mông hả bác!
Phước Uni
ĐẠI BÀNG
2 năm
@PVTuat hồi đầu mới đạp chưa quen thì đau háng bác ạ, giờ quen rồi thì bình thường. đạp xe thay đổi tư thế thường xuyên khi ngồi lệch mông phải lệch mông trái để không bị mỏi bác nhé
hinchu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Phước Uni 10 cây thì chưa cảm giác gì đâu. Mình đùi mông to mà cỡ 20 cây đổ lên mới bắt đầu khó chịu. Mình thường kết hợp đứng những lúc xuống dốc hoặc có đà.
Lên hình thì nhìn thích thật nhưng chỉ sợ với đường xá, khí hậu SG thì đạp 10km tới cty là phải tắm rửa thay bộ đồ khác rồi mới làm việc được...!!!
Cái mà mình lo là mình dễ đổ mồ hôi, đạp xong tới cty mồ hôi nhễ nhại, vô sợ bị hôi nên đi xe máy
@newstar9292 Mấy năm trước mình đạp đi làm từ HHThám đi làm ở PXLong hết đoạn C.Hoà là mồ hôi lỏn tỏn rồi, kẹt đông xe với nắng quá sau dẹp cất xó luôn đi xe máy
boom94
ĐẠI BÀNG
2 năm
@newstar9292 đem theo 1 bộ đồ nữa, tới cty thay 😂
@boom94 mình cũng tính vậy nhưng áo sơ mi bỏ vào balo thì lấy ra hơi nhăn, nên dẹp luôn ý định đó
@xecatang ha ha, công nhận đoạn Cộng Hòa khiếp thật, xưa mình cũng làm ở đó.
nghe có vẻ hợp lý , mình cũng thích đạp xe đi làm nhưng xa tận 35km nên thôi 😆 .
@ductrong2468 Mình đi xe máy cả đi cả về là 40km/ngày mà đã thấy nản lắm rồi. 😁
@-Mr.S- đằng này đi xe đạp thì thôi đi tới chổ làm xong nghĩ luôn 😆 .
Nguyên Febb
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng thích đạp xe đạp lắm, tốt cho sức khỏe mà với độ khói bụi ở thành phố thì thua, không chịu nổi
cu dé
TÍCH CỰC
2 năm
em đi có 3km thôi nhưng hè thì chịu, chưa kể đưa đón vk con, mua đồ các kiểu nữa. sáng dậy sớm tắm rửa sạch sẽ đi làm cho thoải mái mà đạp xe thì mồ hôi nhễ nhại. Nhưng công nhận đạp xe, chạy bộ tốt cho sức khoẻ, ae nào làm được thì cứ duy trì, thể dục thể thao đẩy lùi ma tuý =))
Phước Uni
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cu dé có con xe đạp cuối tuần rảnh vivu cũng thích bác à ^^
@cu dé đạp tới chỗ làm chắc người hôi như cú ko ai dám ngồi gần 😂
tien.pt
TÍCH CỰC
2 năm
Minh cũng đạp con y như này gần 4 năm nay hihi rất vui khi thấy bác review xe này. Chúc một ngày tốt lành!
Phước Uni
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tien.pt ẻm còn hoạt động tốt chứ, đã sắp phải lên đời chưa bác ^^
tien.pt
TÍCH CỰC
2 năm
@Phước Uni tốt bạn ơi 😁 mình đạp xe đi làm, thể dục thì đi bộ bờ kè nên không bóc lột em nó nhiều haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019