Hành trình của Touliver: Từ một nghệ sĩ Piano đến nhà sản xuất nhạc hàng đầu Việt Nam
/9 người
AudioMate
6 ngày trướcBình luận: 193Lượt xem: 18.309
Hành trình của Touliver: Từ một nghệ sĩ Piano đến nhà sản xuất nhạc hàng đầu Việt Nam
2020, người ta biết đến Hoàng Touliver như một DJ, nhà sản xuất âm nhạc hàng đầu Việt Nam cùng với đám cưới khép kín vừa diễn ra tại Đà Lạt với Tóc Tiên. Tuy nhiên, để đạt đến thành quả như vậy, mấy ai biết rằng người nghệ sĩ trẻ phải trải qua biết bao thăng trầm, đặc biệt khi khởi nghiệp tại đất nước mà thời bấy giờ được đánh giá là: “Không có tiềm năng kinh doanh âm nhạc với sự thiếu hụt về genre, fans cũng như cách kiếm tiền.”

Hành trình đến với âm nhạc của Hoàng Touliver bắt đầu khi anh tiếp xúc và được dạy dỗ để chơi piano. Tuy được nuôi dạy trong môi trường nhạc cổ điển nhưng người nghệ sĩ nhanh chóng phát hiện ra tình yêu của mình với pop hiện đại mặc dù anh vẫn duy trì sự hứng thú của mình với dàn giao hưởng, cũng như các hòa phối giữa các nhạc cụ trong dàn nhạc.

Thời bấy giờ, chả mấy ai ở Việt Nam thực sự xem âm nhạc như một sự nghiệp chắc chắn, không mấy ngạc nhiên khi Touliver không nhận được nhiều sự ủng hộ từ gia đình. Tuy nhiên, sự kiên trì và nỗ lực không ngừng nghỉ đã giúp anh vượt qua quãng thời gian bắt đầu vô cùng gian truân. Theo lời kể của Touliver, anh bắt đầu sáng tác những giai điệu đầu tiên trên chiếc keyboard từ năm 13 tuổi. Nhưng đến tận 6 năm sau, a mới đủ khả năng chi trả cho bộ midi controller đầu tiên của mình và bắt đầu tập tành làm DJ. Bắt đầu từ đây, Touliver hoàn toàn chìm đắm trong việc sáng tác và sản xuất âm nhạc, anh làm mọi thứ trong khả năng để tự học cách để trở thành một music producer.

Chính thức bước chân vào giới sản xuất âm nhạc vào năm 2010, mọi thứ thật sự không suôn sẻ cho Hoàng Touliver khi âm nhạc hiện đại Việt Nam thời bấy giờ giới hạn chủ yếu trong giới underground. Để tìm một lối thoát cho genre nhạc mới cũng như cách phát triển sự nghiệp của mình, Touliver tạo ra SpaceSpeakers với một số nhạc sĩ underground chia sẻ chung tầm nhìn. Đây là cột mốc đánh dấu cho sự ra đời của các bản mix đình đám đặc chất “Touliver” được người nghe biết đến như Ngày Mai, Mr Right, Ngày Mai Em Đi hay các sản phẩm tự sản xuất như Gene, Em ơi cứ vui, Em không thể. Những thành công bước đầu không hề khiến con đường lát hoa hồng của Touliver biến mất, có đôi lúc sự nghiệp của anh lâm vào “đường cùng” nhưng với niềm đam mê bất tận cũng như sự chấp nhất đối với giấc mơ làm nhạc của mình là chiếc phao cứu sinh giúp người nghệ sĩ vượt qua bão táp gian truân.

Được rất nhiều nghệ sĩ trong giới âm nhạc hiện đại Việt Nam đánh giá cao, sự xuất hiện của Touliver trong credit của một sản phẩm âm nhạc có tác dụng như một lá bùa đảm bảo sự thành công vậy. Một trong những lí do khiến Hoàng Touliver được đánh giá cao như vậy có lẽ đến từ gu âm nhạc của anh. Có nền tảng kiến thức nhạc cổ điển, lại có đam mê với âm nhạc hiện đại, Touliver vừa hiểu cách hoạt động nhạc cụ, cách phối ghép, anh còn có tầm nhìn về sự phát triển, gây đột phá cho các tác phẩm của mình để phù hợp với thị hiếu người nghe. Sự kết hợp đặc biệt này vừa khiến nhà sản xuất âm nhạc sinh năm 87 có cái chất riêng nhưng vẫn được cộng đồng đón nhận.

Với sự gia nhập của các ông lớn như Spotify hay Apple Music, con đường phát triển cho các nhà sản xuất âm nhạc trẻ của Việt Nam đã và đang rộng mở hơn rất nhiều. Tuy nhiên, sự canh tranh cũng trở nên khốc liệt nên các nhạc sĩ trẻ cần không ngừng nỗ lực, thay đổi nhằm thu hút sự đầu tư của thế giới. Như một khuyên dành cho giới sản xuất nhạc còn trẻ, Touliver chia sẻ rằng hãy luôn là chính mình. Trong 2020, anh cũng dự kiến sẽ cho ra mắt một album nhạc dance và các sản phẩm hợp tác với Space Speakers.
Nguồn: Billboard
/9 người
Nhà giàu, giỏi, vợ đẹp. Còn gì để chê
@theon2709 thì bạn là thám tử bạn đoán ra rồi còn gì =))
@illusion N fiction nó nói người khác xấu là quyền của nó, còn ảnh là riêng tư tự nhiên kêu đưa, ông mới vô duyên ấy
@nguyenminh56547 ừ thì mình xin xem ảnh bạn ấy là vô duyên, nhưng quyền cho hay không ở bạn đó mà. bạn ấy có quyền nói người khác xấu, thì mình cũng có quyền
@illusion N fiction không biết hát thì không được nhận xét cs hát hay hay dở ah? Lý lẽ ngu!
Thiên thời địa lợi nhân hoà
Nghe bài "far" 5-7 năm trước đã thấy là tài năng rồi
Hóng cmt: “Chắc có lẽ mình đã già hay sao mà nhạc của a chàng này mình nghe ko nổi, chỉ nghe được nhạc thập niên 80-90s thôi” 😆)
@Nguyễn hoàng trí hưng Cám ơn bạn nói hộ =)), tôi không biết bạn này là ai, không nghe nhạc Việt từ 2002 (có biết nhiều bài mới, nhưng không nghe =)))
@Rainwalker Ừ nhớ đâu đó là Tóc Tiên cũng lên PBN rồi
@Cao Hữu Hùng bác yên tâm vì bác không phải số ít, EDM VN nghe muốn mửa, club vn cũng toàn mở EDM nhạc ngoại, bản nhạc việt nào hot lắm may ra mới thấy bật
@nguyenminh56547 Nhiều bạn rồi cũng như tôi thôi, thường chỉ nghe các bài hát mình đã nghe hồi nhỏ hoặc thời thanh thiếu niên, vậy là đủ 😃
Chơi nhạc từ bé luôn rồi. Tố chất tốt nữa. (Y). Nhạc ông này chất nhưng dàn ca sĩ chưa nổi. Ông này kết hợp vs mtp thì hết ý
@congtuyennct nghe live rồi đấy, thấy không hay nên không nghe nốt thôi =]]
@congtuyennct với cả ca từ của nó cũng không thấy trau chuốt, bản thân không cảm thấy hay sao nghe, nghe phải feel mới đc 😁
@theon2709 bác bảo thủ vãi loz. đem 1 ca khúc pop rap ra chửi kêu nghe ko hay ko chill bằng jazz country . mở cát bụi DVH nghe cho feel đi ba.
@lackentattoo ủa lấy một bài để feel thôi chứ có đem so sánh dòng nhạc đâu cha nội, mà tôi có mang ca khúc nào ra chửi đâu ?????
P/s: Riêng thánh phòng trà hát nghe như đấm vào ass nên cho xin từ chối nghe 😁
Mình biết đến anh này qua Binz và nhiều anh em rapper Vietnam. Rất hâm mộ luôn!
@Nam Air Mình biết đến anh này qua quảng cáo bia budweiser chạy trên fb. Còn nhạc thì mình chưa nghe bao giờ 😁
@Fbiprohj Ngày Mai - Tóc Tiên
@Jason Nguyễn 2018 chưa nghe lun bác. mới lên zing nghe thử cũng thấy lạ
@Fbiprohj Mình cũng vừa nghe thử, cũng lạ lạ nhưng mà mình không khoái thể loại này 😁
Mình 30, vẫn nghe dc khá nhiều bài kiểu underground, vẫn chưa già, vẫn hợp thanh niên
Nhưng thanh niên này hợp với đội đứng đắn hơn, chứ ko trẻ trung, nổi loạn
@quocanh_ltk Nghe hợp tai là nghe thoi, mọi thể loại
@quocanh_ltk Mình 32, vẫn thấy trẻ chán. Nhạc thời nào cũng nghe, cũng đều có bài hay cả nhưng vì chỉ thích nhạc Rock từ lâu rồi nên nhạc khác chỉ thỉnh thoảng đổi gió hoặc có bài nổi thì nghe
@Lê Hoàng Huynh Chuẩn.cứ hợp tai là quất
@LocCT Đâu nhất thiết phải theo dòng cho mệt 🤣
Thích nhất Bâng Khuâng 😆
@ptth281190 Bài đó demo hay hơn full, hóng mấy năm trời ra full rồi thấy hơi hụt hẫng 😃)
@ptth281190 thích nhất Hoa sữa 😃) bài hát chưa bao giờ release
Trùm cuối spacespeaker đó các bác, ae thường nge nhạc underground sẽ biết a này, sau này a này chuyển sang làm beat cho nhạc pop nhiều hơn bài nào hot bài đó
@pro744 SS thời đầu toàn uống trà đá với nhau lấy đâu ra mà giàu. Giờ ai cũng có vợ đẹp con ngoan hết rồi kk
@Mr Do Justatee cũng là ví dụ cho tay trắng đi lên, hồi có xem phỏng vấn Tee có chia sẻ, bây giờ vợ đẹp con xinh rồi. Nói chung thì SS là group khá đỉnh, sản phẩm tốt, không ồn ào thị phi.. bla bla. Nhạc hay thì nghe ạ.
@namdang1109 Ss k thị phi má ơi 😆)
@pro744 Xem thời trẩu bigdady vs mrt yanbi ... chưa. Xưa cũng làm chung team tiền chia nhau thôi lão ạ. Cái thời cường 7 vẫn đi liberty các kiểu ấy. Còn mv là người ta có kịch bản cả rồi với lại team cũng mạnh. Đánh lẻ cũng mạnh nên tiền có thôi. Chứ k có thực lực thì oẳng lâu rồi k như bây giờ đâu
giỏi thật, nhưng phải nói là hốt tóc tiên là cái thanh công nhất của anh.
@Timkelvin Con nhà ng ta cũng giỏi chứ, vậy mà hốt. Làm như bà ế lắm
@cuongtao2016 Chính vì bả không ế mà ông này hốt được mới bảo là thành công nhất
Nghe nhạc Touliver từ cái thời underground còn up nhạc lên soundcloud. Anh này thực sự giỏi. Nghe nhạc lúc nào cũng cuốn.
Âm nhạc của tou mình cũng hay nghe cũng khá thích vì.hay kết hợp với Jussta Tee. Nhưng so sánh thì vẫn ít hơn gì đó khi nghe của Hoaprox
@xloopdoggy So với Hoaprox thì sao mà phải comment kiểu coi thường vậy? 😆 Người ta so sánh theo quan điểm của người ta thôi mà. Comment thể hiện đẳng cấp làm gì?
@xloopdoggy Google có đó bạn. Muốn biết tuổi hoaprox thì search đi. Bình luận trên của tôi nói cảm nhận âm nhạc.
Còn nếu bạn muốn nói về tuổi. Thì nghe câu tuổi trẻ tài cao chưa ? Và đây lại là mảng âm =))
@xloopdoggy Bị ngáo hả ? Hay đang thể hiện mình hay?
@makeitmine Hoaprox qua chưa được rhymastic mà đòi so với touliver 😆 xàm.
Tình đầu của Emily 😊
@nguyenducbinh Vcl bác 😆) hồi đó cũng nge qua rồi, cơ mà giờ sang a big cũng hp vuông tròn rồi
@Mr Do Bạn lên flickr còn đầy ảnh cặp này, mình cũng thuộc loại già bây giờ, nghe rap từ kỳ đầu nên cũng biết
Giờ mới biết!
Giờ tôi mới biết... =))
Giờ mới biết có ông này 😁
@westerners Giờ tui cũng mới biết ông này! Chắc ít nghe nhạc Việt! Ra quán cà phê nó mở bài nào nghe bài đó! Cũng chẳng quan tâm ai hát,ai sáng tác luôn !haizz
Chợt nhận ra rằng mình quá già khi đọc những topic thế này
@Methylamine Khi bạn kg biết gì về người khác thì nên ngậm cái mồm vào trước khi phán xét 😃 Phát biểu ngu từ vụ máy bay mà tới giờ vẫn ngoạc mồm ra để bị chửi tiếp à!?
@congalete Mình join TT trước bạn 1 năm 😃 Cu Hiệp gọi mình là “anh”
@kiem si Mình bỏ qua mấy thằng ngu, vì mình ko thể đọ ngu với chúng nó 😃
@dac ha ha, thần thái quá bình tĩnh bác ơi
Làm chung vs anh này được 1 lần công nhân khá là thần thái 😬
@lethinh282 Mình làm chung cũng trên dưới 5 lần, khá là kín tiếng và ít khi nói.
Theo dõi ổng trên Youtube từ hồi 2011-2012 lúc ổng upload mấy cái mixtape bằng bộ piano + mixer cùi ở nhà. Lúc đấy views toàn dưới 1K nhưng mình biết chắc ổng sẽ đi xa. Đi xa đến mức ổng trở thành ông chủ, thành celebrity... còn mình thì ngồi ở nhà tiếp tục xem Youtube ahuhu.
@Syter Ừm kk mõi người có 1 con đường mà bạn đừng bi quan quá chứ kk
Nhạc mà cứ có chữ Touliver là bấm vào nghe ngay 😁

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019