Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hành trình tìm arm iPad của mình

Nhà Của Cáo
24/3/2022 11:39Phản hồi: 60
Hành trình tìm arm iPad của mình
Từ trước tết mình đã đi tìm một cái arm phù hợp với mình để mình sử dụng trên bàn làm việc. Mình đã thử qua 5 loại arm, mắc rẻ đều có. Nhưng vì các loại arm iPad chưa được phổ biến, và nhu cầu của người dùng cũng ít, nên mình không có quá nhiều sự lựa chọn, cái arm mắc nhất mình thử chỉ có 450k mà thôi.

Vì sao mình chọn arm iPad thay vì đế đặt iPad trên bàn, vì mình muốn mọi thứ gọn hơn, mình muốn có ít thứ xuất hiện trên bàn mình hơn. Cho nên Arm là một lựa chọn hợp lý, nó cũng như arm màn hình mà thôi, nhưng không xịn bằng.

Arm có khớp nối, khớp vặn ốc ~ 250.000VNĐ

Mình thử trước với một loại arm mình thường dùng trong chụp chụo ảnh, người ta dùng để treo máy ảnh, treo đèn, monitor, hoặc microphone nhiều hơn là treo arm. Đây là một cái arm không thương hiệu hàng ODM, bạn có thể dễ dàng tìm thấy trên các sàn thương mại điện tử.

Cái arm này thì có ưu điểm là chắc chắn, khoá cứng khớp lại tốt hơn, chiều dài cũng hợp lý với các loại bàn kích thước phổ thông như 120x60cm, bên cạnh đó là lắp ráp dễ và giá cũng rẻ nữa.

Nhưng mà đây là chỉ đơn thuần là một cái arm và nó không có cái ngàm để gắn iPad lên, bạn phải mua thêm, nên mức giá cũng sẽ tăng lên đôi chút.

Sau 2 tuần dùng thì mình thấy là mình cần phải di chuyển cái arm này nhiều chứ không phải là khoá cứng luôn. Việc thay đổi vị trí được thực hiện bằng cách mở khoá hai cái khớp, rất bất tiện và gây nhiều khó khăn. Cho nên mình thấy cái arm này không phù hợp, dùng để treo iPad thì chỉ đạt 5/10 điểm.

Phầm base để gắn vào mặt bàn thì cũng là hàng ODM, mình đã thấy cái base này trên rất nhiều phụ kiện, được làm bằng kim lại và cũng ổn, tương đối chắc chắn.

Magic arm 20" ~ 280.000VNĐ

Để giải quyết câu chuyện là ít tốn công hơn, di chuyển linh hoạt hơn mình đã nghĩ đế một chiếc magic arm. Mà đa số các loại magic arm mà mình thường dùng kích thước khá ngắn, may mắn là mình tìm được một cái magic arm 20", vừa đủ với nhu cầu của mình. Để hiểu thêm magic arm là gì mời anh em xem thêm tại đây.

Quảng cáo

Magic arm cũng như cái arm phía trên đều dùng với mục đích treo monitor, đèn, mic các thứ nên cần gắn thêm ngàm, chi phí sẽ tăng một chút.

Magic arm trông sẽ xịn hơn cái arm trước, thọn gọn hơn, trọng lượng cũng nhẹ hơn nữa, mình dùng được 5 ngày thì thấy tiện hơn thật.

Mặc dù magic arm đúng là sẽ di chuyển nhanh hơn được, vì chỉ cần vặn nhẹ 1 khớp là có thể điều khiển được cả 3 khớp luôn.

Nhưng mà câu chuyện vẫn nằm ở chổ là phải đưa tay ra sau và vặn. chưa kể là iPad khá to làm thao tác mình khá vướng víu.

Quảng cáo

Upergo AP-7LC ~ 350.000VNĐ

Mặc dù có tên và model rõ ràng nhưng mà đây cũng chỉ là một sản phẩm ODM, phần kẹp gắn ipad, phần arm, phần base mình đều đã từng thấy trên một sản phẩm noname khác. Cho nên việc xuống tiền mua cũng hơi e ngại, vì sợ chất lượng nó sẽ kém.

Mình đã từng trên tay sơ bộ tại đây, anh em có thể đọc tham khảo trước. Cái AP-7LC có ưu điểm vượt trội và tính năng phù hợp hơn hẳn 2 cái arm phía trên. Góc chuyển động rất linh hoạt, xa, và đủ mọi góc mình cần.

Đặc biệt là có thể bẻ ngang qua như một cái arm màn hình đúng nghĩa. Cái này hoạt động khá đơn giản, muốn các khớp chịu được tải nặng hơn thì siết các ốc khớp lại là được. Mình dùng được hơn 1 tháng nay thì thấy khớp vẫn còn tải tốt chưa bị mòn hay xệ gì.

Phần base có thiết kế vặn được ở phía trên, khiến mình lắp ráp dễ hơn, và có thể lắp vào các góc khó chổ mà các arm còn lại không lắp được.

Phần arm và base đều được làm bằng kim loại, nói chung nhìn tương đối chắc chắn hơn các lại arm ODM mình thường thấy.

Nhưng mà cái kẹp iPad lại làm bằng nhựa, mà lại là loại nhựa rẻ tiền và rất ộp ẹp, mình sử dụng và thấy nó khá dỏm, dễ bị méo và cứ phát ra tiếng động khi dùng.

Arm tên mã P60 ~ 450.000VNĐ

Mình chỉ tìm được tên mã là P60 thôi còn, không có thông tin hãng, mình đoán cũng chỉ là một hãng dùng hàng ODM mà thôi.

Chiếc arm này thì trông rất chắc chắn, phần base, phần arm đều được làm bằng kim loại, cảm giác sử dụng của mình cũng chắc hơn hẳn.

Phần base chắc chắn hơn bằng kim loại, phần diện tích tiếp xúc vặt bàn rộng hơn nên arm sẽ đứng vững hơn. Phần trên và dưới mặt bàn đều có cao su để bảo vệ bàn.

Arm sẽ gồm 3 khúc, linh động hơn rất nhiều khi sử dụng, tầm với xa hơn, và cũng sử dụng cơ chế khớp vặn ốc như AP-7LC.

Nó gần như là đầy đủ nhất, xịn nhất , đáp ứng tốt nhất nhu cầu của mình so với tất cả các arm phía trên. Nhưng mà nó lại thua AP-7LC một điểm là không xoay được vuông vuông góc với arm được.

Tóm lại P60 sẽ có khả năng hoạt động xa hơn, chắn chắn hơn, tầm với cũng xa hơn, chịu tải nặng hơn tất cả các arm phía trên, nhưng chỉ thua ở một điểm là kẹp iPad không xoay ngang được như AP-7LC mà thôi.

Arm gắn microphone ODM ~ 600.000VNĐ

Mình đã quyết định dừng lại không mua thêm arm nữa, do các arm phía trên đã đủ đáp ứng nhu cầu của mình rồi. Cái arm microphone này mình được tặng do mình có nói sẽ mua để thử và được tặng. Theo như trãi nghiệm ngắn của mình thì nó quá to, chỉ phù hợp cho các loại bàn rất to mà thôi.

Bên cạnh đó là đặc thì chỉ dành cho microphone nên phần ốc vặn khá yếu, muốn dùng thì phải custom qúa nhiều, cho nên mình nghĩ mình sẽ không dùng.

Kết

Arm iPad còn khá giới hạn mình không tìm được nhiều sự lựa chọn xịn, mắc tiền, thời điểm hiện tại mình nghĩ đang dần có các sản phẩm mới rồi. Hi vọng mình sẽ cho các bạn một số thông tin về các loại arm thông dụng để anh em lựa chọn. Mình sẽ sử dụng AP-7LC ở công ty và P60 ở nhà để xem phim.

Kết quả Game
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

livingpalm
ĐẠI BÀNG
2 năm
cám ơn review của bạn, mình cũng đang tìm kiếm cái arm ngon cho ipad
@livingpalm Nhìn AP-7LC có vẻ thẩm mỹ nhất
tesla.spacex
ĐẠI BÀNG
2 năm
có để được 12.9 không bác ơi?
icemain
TÍCH CỰC
2 năm
Sao phải ARM nhỉ, dùng cái dock nam châm có phải hay hơn không?
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@icemain Chận đế vướng bạn à. Monitor cũng dùng Arm là vì vậy, bạn sẽ có 100% diện tích mặt bàn.
Nhìn rối thật
@sour_suppa_man thật, tính ra còn rồi rắm hơn ấy.
Fivelions
TÍCH CỰC
2 năm
Review như này mới là review, đi tìm mấy món phụ kiện phù hợp nhu cầu ko phải dễ, tốn kha khá $ để có được 1 món đúng ý
@Fivelions Bạn trúng giải , check inbox mình nhé
Congcu
CAO CẤP
2 năm
Kiếm con Arm cho Monitor, khỏi lo lắc lư 😃
Mình thấy cái P60 đẹp.
Trên shopee có cái tương tự mã P47 - chỉ khác là chân phẳng để trên bàn, không phải loại kẹp
@thich_choc_ngoay Cũng có bán loại kẹp đó , loại để bàn lỡ quơ tay là ngã lăn ra 😁
adslvnpt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thich_choc_ngoay Mới sắm con đó đây bác, 450k như ae tinhte rivews https://shopee.vn/Arm-nâng-tay-nâng-máy-tính-bảng-kẹp-cố-định-vào-bàn-P60-kiêm-giá-đỡ-kẹp-giữ-iPad-iPhone-Kindle-i.183267859.12568001039?sp_atk=6db9548f-dc4b-4899-91df-3e1170d85b35&xptdk=6db9548f-dc4b-4899-91df-3e1170d85b35
Tính mình thích gọn gàng nên ko chơi cái này ...
Với iPad nhỏ mình thấy dùng mấy đế kiểu này gọn đẹp hơn nhiều mod ơi
@Góc cô đơn bây h ra universal rồi dùng kiểu này k được
@Góc cô đơn này mẫu đẹp chứ cái đế k đẹp
Cười vô mặt
cuderth
TÍCH CỰC
2 năm
tưởng là gọn nhưng mà nhìn chán hẳn 😆
dccuong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài hay, chi tiết, ảnh đẹp, nhưng thiếu 1 tấm chụp ở vị trí bạn ngồi làm việc nhìn thẳng tới xem nó như nào nữa thì sẽ đầy đủ hơn
@dccuong Mình sẽ sớm cập nhật
Cảm ơn bạn đã góp ý
nguyenbaotu
ĐẠI BÀNG
2 năm
mua arm NB H100 lắp cho chắc
Để bàn phím cho mình là hợp lý rồi
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài review có tâm và chất lượng. Hên ngay đúng mục mình đang cần. 5*
sunseeker26
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ôi, vừa mua con giá đỡ để bàn 450k. Nó cũng chắc chắn, ổn nhưng vẫn mất diện tích bàn. Thấy loại arm thế này linh hoạt hơn hẳn
XBlue
CAO CẤP
2 năm
Mình chọn P60
magaten
TÍCH CỰC
2 năm
Thề, cồng kềnh hơn chứ có gọn hơn đâu
@magaten thế bạn có cách nào không ?
Duck18
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này mua kẹp vô thành giường để tối nằm coi phim đc không nhỉ. M tính mua mà chỉ sợ đang coi nó rơi xuống bể mặt
toidang
TÍCH CỰC
2 năm
@Duck18 mua loại tốt kẹp thật chắc, với cả khi treo thì để nó ở tầm ngực thôi là xem được rồi,
Kennyrobyn
TÍCH CỰC
2 năm
@Duck18 Trc vừa mua 1 con trên shopee kẹp giường mà đỡ 12.9 không nổi. Đỡ 10.5 thì ok nhưng mà di chuyển hạn chế lắm
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kennyrobyn Loại kẹp giường nếu xài xem phim thì cứ vô tư mua đi bác
Nhưng nếu xài lướt web và làm việc thì lại không ổn, do mỗi lần chạm màn hình thì nó lại rung lắc rất khó chịu
Xem phim thì để im nên Ok
@hiddenwave M cũng tính mua xem phim thôi, đeo tai ngje xem ko ảnh hưởng vk con. Để mua cái kẹp này trc r mua ipad sau vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019