Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Nghiên cứu] Hành vi sử dụng Internet thể hiện mức độ trầm cảm

babybungbu
24/6/2012 12:35Phản hồi: 206
[Nghiên cứu] Hành vi sử dụng Internet thể hiện mức độ trầm cảm

Có thể bạn chưa biết, nhưng những thói quen mà bạn thường làm khi sử dụng Internet như cách thức xem phim, duyệt mail và di chuyển qua lại giữa các ứng dụng web có thể phần nào chỉ ra tình trạng sức khoẻ tinh thần của bạn đấy. Đây là kết quả một nghiên cứu mới nhất của Trường đại học khoa học và công nghệ Missouri, trong đó cho biết những người có dấu hiệu trầm cảm sẽ có hành vi sử dụng Internet khác với người bình thường.

Cuộc nghiên cứu được thực hiện theo các bước như sau: 216 sinh viên tình nguyện của trường được mời tham gia vào cuộc nghiên cứu. Bước 1, họ sẽ trả lời một bảng câu hỏi để xác định mức độ trầm cảm. Kết quả của giai đoạn này cho thấy có 30% người tham gia hội đủ các dấu hiệu của chứng trầm cảm. Kế tiếp, nhóm nghiên cứu sẽ theo dõi hoạt động sử dụng Internet của các sinh viên trong vòng 1 tháng. Tất nhiên là không có thông tin và nội dung cá nhân nào bị xâm phạm, nghiên cứu chỉ đơn thuần quan sát cách họ sử dụng Internet. Từ dữ liệu của bước 1 và bước 2, nhóm nghiên cứu tiến hành phân tích thống kê để đi đến kết luận cuối cùng.

Có 2 kết quả quan trọng mà nhóm nghiên cứu rút ra được. Thứ nhất, có một số hành vi sử dụng Internet có mối tương quan với mức độ trầm cảm. Nói theo cách khác, một sinh viên có điểm kiểm tra về tình trạng trầm cảm càng cao thì hành vi sử dụng Internet của người đó càng xuất hiện những hành vi, ví dụ như thường xuyên chia sẻ dữ liệu (âm nhạc hay phim ảnh) qua lại với nhau. Phát hiện thứ hai của nhóm nghiên cứu là có những kiểu hành vi sử dụng Internet xuất hiện với cường độ cao ở nhóm đối tượng có triệu chứng trầm cảm, so với nhóm không có dấu hiệu mắc bệnh. Ví dụ, người tham gia có triệu chứng trầm cảm sẽ có xu hướng dùng dịch vụ e-mail rất nhiều. Kết quả này tương đồng với một nghiên cứu khác cho biết hành vi thường xuyên kiểm tra e-mail có thể liên quan đến trạng thái tâm lý lo lắng - một dấu hiệu của trầm cảm.

Một ví dụ khác: người trầm cảm khi sử dụng Internet sẽ có xu hướng thay đổi qua lại rất nhiều lần giữa các ứng dụng web như e-mail, chat và game. Hành vi này cho thấy đối tượng gặp khó khăn trong việc tập trung, nó cũng tương đồng với kết quả một nghiên cứu khác về sự liên quan giữa việc khó tập trung và chứng trầm cảm. Những biểu hiện khác có khả năng liên quan đến bệnh trầm cảm được nhóm nghiên cứu liệt kê trong phần kết quả bao gồm việc tăng thời lượng xem video, chơi game và chat.

Nhóm nghiên cứu hi vọng từ kết quả này, các nhà khoa học có thể phát triển một phần mềm cài đặt trên máy tính và các thiết bị di động. Ứng dụng này sẽ theo dõi hành vi sử dụng Internet của người dùng, để có những cảnh báo cần thiết trong trường hợp phát hiện ra dấu hiệu của sự trầm cảm.

Nguồn: NY Times
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em bị trầm cảm à?😔
TTLover
TÍCH CỰC
12 năm
It's me @@
kiểu này thì mình cũng bị trầm cảm mất rồi 😔
moomyand
ĐẠI BÀNG
12 năm
May quá 😃 thở phào
vuhuy229
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vớ Vẩn
@vuhuy229 Bác Vớ Vẩn
@vuhuy229 Một comment thật vô nghĩa ngay trang nhất. Cả 1 cuộc nghiên cứu của người ta mà bạn bảo là vớ vấn sao?😔
@vuhuy229 Nghiên cứu thì có rất nhiều, nhưng không phải nghiên cứu nào cũng đúng.
Nghiên cứu không vớ vẩn, nghiên cứu nhằm hướng đến những mục tiêu tốt đẹp mới mẻ hơn để phục vụ cho con người.
Ngồi lâu strees là chuyện bình thường, chưa nhai bàn phím là còn tỉnh táo
@netnguyenvsic bê máy giải strees càng strees thêm 😁
May thật :-<
những người khao khát có internet để dùng mà không có thì có trầm cảm không ta ? 😁
Trầm cảm cũng có nhiều mức độ mà. Lo gì. 😆
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
nhìn mấy cái Macbook trong hình mà phát thèm
mà cái nghiên cứu này chưa cụ thể lắm thì phải?
kyo10515
TÍCH CỰC
12 năm
ơ mình bị trầm cảm ak :|
một ngày mình vô tinhte.vn ko biết bao nhiêu lần, hễ trong tay có thiết bị có thể vô web đc thì việc đầu tiên là gõ tinhte.vn.
Ngoài ra còn có bệnh rối loạn ám ảnh cưỡng chế. Người bị mắc chứng RLAACC có những hành vi kì quặc như lau đi lau lại chuột máy tính nhiều lần, setting game hàng chục lần, chỉnh volume hàng chục lần,...
MikenAngelo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vanah211 Thói wen thoi bạn ơi bỏ ko đc :D Với lại coi vậy cho sướng. ;P Xài Chrome thì dc vậy chớ FF cỡ 10 Tab thì thua Ram chịu ko nổi 😔(
truanang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@AngryDemon Lol, mình ko lau chuột setting game , nhưng nếu mới mua card âm thanh về chỉnh hàng trăm lần ý chứ . Có bị rlaacc ko nhỉ .
nguyennamha
ĐẠI BÀNG
12 năm
@AngryDemon Ơ, thế em bị mắc chứng RLAAC à ?
vanah211
ĐẠI BÀNG
12 năm
@MikenAngelo He he... thế mà em đây cứ tầm tầm như thế FF mà chơi đấy bác ạ. Em lại không thích xài chrome cho lắm :D
em trầm cảm hả trời
Steve Chu
TÍCH CỰC
12 năm
vớ vẩn và rất nhảm, cái đó chỉ đúng cho Tây thui😁 , làm mấy việc 1 lúc mà bảo trầm cảm, vậy chắc bất kỳ ai cũng trầm cảm. Chẳng lẽ tôi đang check Mail mà bạn bè gửi tin nhắn vào Yahoo thì vẫn tập trung check Mail và "khinh" bạn bè à..nếu quay ra chat với bạn thì bị bảo là mất tập trung --> trầm cảm :D:p
der_titan
TÍCH CỰC
12 năm
@trontu20 bác đọc kỹ là chuyển đổi qua lại rất nhiều lần nhá. Tây người ta check mail là làm việc, chuyển đổi qua lại nhiều lần có nghĩa là không tập trung làm việc!
Steve Chu
TÍCH CỰC
12 năm
@der_titan Mình chat với bạn vài câu xong lại quay sang check mail tiếp rồi chat tiếp, lúc chờ bạn mình nhắn lại thì đọc tin trên tinhte. Theo bạn mình có bị tự kỉ ko 😃
Nhiều khi nghiên cứu chỉ mang tính tham khảo thui mà, họ thấy hành vi ko tập trung của bệnh nhân tự kỷ giống hành vi ko tập trung lúc ngồi máy tính nên đánh đồng thế thôi..đành rằng ngồi máy tính lâu cũng có hại và có thể bị tự kỉ thật :l
@trontu20 em cũng như bác em thấy khúc đó hơi nhảm thì đúng hơn
Lạy chúa con !@!@!@!@! :eek:
Mình sử dụng Internet 10 - 12 giờ/ngày để làm đủ thứ từ chia sẻ file, e-mail, học hành đến "chat chít"...
Như thế liệu mình có bị "LOẠN CẢM" không :eek:
rongngudot
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hoang_S Xin chia buồn với bác ...;) hehe
ai cũng bị trầm cảm mừ, quan trọng là ở cấp độ nào thôi!.
Usher
ĐẠI BÀNG
12 năm
vậy chắc những người nào làm văn phòng và ngồi máy tính đều bị trầm cảm hết? bullshit!!!
Mr.Fiber
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thế này thì ae tinhte bị trầm cảm hết à ? Nghiên cứu này nghe chừng chưa sát so với thực tế cho lắm
@Mr.Fiber đúng quá còn gì.
Ngồi 4-5 tiếng nghịch net/1 ngày (không phải làm việc mà ngồi chơi nhé) là biểu hiện của bệnh tự kỷ.
Bệnh tự kỷ thì bạn biết rồi đấy.Gần giống như bệnh điên,trước cũng nói chuyện với vài thằng tự kỷ.Nói chuyện như shit mà ngáo ngơ vl
Thấy mấy ông bà làm bác sỹ tuyên truyền như thế @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019