[HASS] Hướng dẫn Flash firmware tasmota cho Sonoff RF Bridge

apolong
23/3/2019 6:14Phản hồi: 5
[HASS] Hướng dẫn Flash firmware tasmota cho Sonoff RF Bridge
Trước khi vào vấn đề chính của bài chia sẻ hôm nay thì mời anh em xem qua những bài viết về HASS mà mình đã thực hiện:

OK, tiếp nối Serial bài chia sẻ về cách flash firmware cho mấy anh hàng xóm Sonoff thì trong bài chia sẻ hôm na, mình xin chia sẻ cho anh em cách Flash Firmware con RF Bridge.

À mà để mình nhắc lại một chút về con RF Bridge này đã. Thì như trong bài tổng quan về hệ sinh thái Home-Assistan mấy hôm trước, thì trong hệ sinh thái của các hãng sản xuất đồ Smart Home, người ta hay chia thành 2 nhóm thiết bị:
1. Là các thiết bị hoạt động độc lập. Đây là loại được tích hợp sẵn chip Wifi cho nên có kể kết nối trực tiếp với hệ thống mạng gia đình và hòa mình vào hệ sinh thái HASSIO luôn. Điển hình của dòng này là mấy cái công tắc hay ổ điện, bóng đèn...
2. Các loại cảm biến sử dụng sóng RF, ZigBee, Z-Wave.... (Loại này không có chip Wifi)
Tại sao những thiết bị này lại không sử dụng Wifi mà phải sử dụng sóng RF? đơn giản vì hầu hết đây là những loại cảm biến (Sensor) như: cảm biến nhiệt độ, độ ẩm; cảm biến chuyển động; cảm biến ánh sáng; cảm biến chống rò nước,.... những cảm biển này được lắp rải rác trong nhà của chúng ta, và nguồn năng lượng chính của mấy con cảm biến loại này là dùng Pin. Vì dùng Pin nên chúng ta chỉ có thể lựa chọn giải pháp là dùng sóng RF tiết kiệm năng lượng thay cho dùng chip Wifi tiêu tốn nhiều năng lượng hơn. Thông thường mỗi con cảm biến kiểu này chỉ cần thay pin 1 lần là chạy được 2-3 năm thoải mái.
Mà như anh em biết đó, mấy con cảm biến kiểu này thì không thể kết nối trực tiếp đến HASS được vì làm gì có wifi đâu mà đòi kết nối vào mạng của nhà mình đúng ko? Cho nên để làm việc với mấy em cảm biến này thì HASS cần làm việc qua một Trạm trung chuyển (Base Station, hay thường gọi là Bộ điều khiển trung tâm).
Vd như Xiaomi có mấy con Mijia hay Aqara là Trung tâm điều khiển của mấy thiết bị cảm biến. Rồi Sonoff thì có RF Bridge, Samsung thì có Smartthings Hub.... Tất cả những thiết bị trung tâm (Base station) này đều có nhiệm vụ chính là quản lý các thiết bị kết nối với nó và làm trung gian giao tiếp giữa các cảm biến và hệ thống HASS.

OK. Quay lại với vấn đề chính. Thì chúng ta đã làm được gì và chúng ta đang ở đâu?
Zoom lại gân vào hệ sinh thái Sonoff. Thì chúng ta đã cùng nhau thực hiện được:
- Flash thánh công các loại công tắc của Sonoff
- Kết nối thành công các công tắc đó vào hệ thống HASS

Và Chúng ta đang còn:
- Flash con RF Bridge và kết nối nó vào HASS để nó có thể giao tiếp với HASS
- Dùng con RF Bridge để HASS làm việc với các cảm biến 433MHz.

Quảng cáo

Sonoff Bridge.jpg

Ở trong bài này, mình xin phép được chia sẻ về cách Flash con RF Bridge trước nha (Đúng hơn là cách đưa vào chế độ Upload Firmware, vì cách flash thì giống y chang con BASIC). Và nếu anh em nào đọc mà không hiểu hoặc còn mơ hồ thì xin mời xem lại bài này để có cái nhìn chi tiết hơn:

Hướng dẫn Flash firmware Tasmota cho SONOFF một cách đơn giản nhất

Tiến trình chuẩn bị và thực hiện:
Rồi, bắt đầu thôi.
1. Tháo vỏ con RF Bridge
1.1 Để tháo vỏ con Bridge thì xin mời anh em lật bụng nó lên và bóc lớp tem quảng cáo nhé.

Quảng cáo

Sau đó thì cạy 4 cái nút cao su để lộ ra 4 con ốc vít nha (Mình chẳng hiểu sao hội Sonoff này lắm sẹo thế, có mỗi cái cục nhựa to bằng hộp thuốc lá mà nó cũng chơi vít luôn, làm từ đầu mình dùng tua vít để tách mà rát hết cả tay, sau rồi mới mò ra đc là hóa ra nó chơi ốc vít,... T_T)

1.2 Tiếp theo là anh em dùng tay lật cái tấm led này lên. Sau khi lật lên chúng ta sẽ nhìn thấy được những thứ sau:
- Các chân kết nối: TX, RX, 3V3 và GND
- Công tắc On/Off (Cái này mình cũng ko biết để làm gì luôn (Sorry anh em vì mình không phải dân kỹ thuật điện tử)
- Nút chức năng.

1.3 Trước khi kết nối con Bridge với mạch FT232 thì anh em nhớ gạt cái lẫy on/off qua OFF nhé, bước này quan trọng lắm đó nha.

2. Kết nối vào mạch nạp và tiến hành Flash
OK, sau khi chuyền lẫy gạt qua OFF thì anh em tiến hành kết nối dây cho con RF Bridge với mạch nạp FT232 và tiến hành Flash cho nó nha. (Anh em nào chưa biết thì xin vui lòng xem lại bài bên trên).

Lưu ý: Sau khi Flash xong thì ĐỪNG QUÊN gạt lại lẫy On/Off qua chế độ ON nhé.

3. Sau khi Flash xong, kết nối wifi, cố định IP cho con RF xong thì anh em làm thêm bước chọn Module Layout cho nó nhé.
Để chọn Module cho RF Bridge thì chúng ta truy cập vào ip của nó.
Sau đó vào Configuration > Configure Module.
4.jpg 5.jpg

Ở trong phần Module Type, chúng ta chọn kiểu layout cho nó là 25 Sonoff Bridge nhé.
6.jpg 7.jpg

OK, đây là thành quả cuối cùng.
Cảm ơn anh em đã theo dõi bài viết của mình.

5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mcnguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Mình làm theo và đã flash được rồi. Tuy nhiên giờ tắc ở chỗ làm sao học lệnh được cho 16 nút của nó nhỉ?
Thanks
Screenshot 2019-05-23 10.23.50.png
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@mcnguyen Cái này ko cần đâu bác.
Vì sao?
Vì SF làm việc qua mã cảm biến.
Vd cảm biến A có mã XXX
Thì trong HASS bác khai báo mã XXX rồi thì cứ dùng nó bt thôi.
mcnguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@apolong Thanks bạn. Để tối mình về mò thử xem thế nào. Nếu k phiền thì bạn cho xin số ĐT để hỏi khi mắc nhé (cái Sonoff brigde này thôi)
Nokia 6.1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có nghĩa là sau khi nạp fw custom thì Sonoff RF Bridge sẽ không còn bị giới hạn 4 thiết bị như khi chạy fw gốc phải ko bác? (Đương nhiên là phải chạy với hassio)
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
con hub Sonoff Zigbee thì flash sao bác!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019