Hasselblad ra mắt máy ảnh H5D-200c với cảm biến CMOS 200MP

Didu
26/8/2014 8:45Phản hồi: 64
Hasselblad ra mắt máy ảnh H5D-200c với cảm biến CMOS 200MP

Tiếp theo sau chiếc máy ảnh medium format H5D-50c đã giới thiệu vào tháng 3 vừa rồi, hãng máy ảnh chuyên nghiệp Hasselblad vừa tung ra phiên bản cao cấp hơn của dòng sản phẩm này với độ phân giải lên tới 200MP mang tên H5D-200c. Không chỉ là chiếc máy medium format có cảm biến ảnh CMOS, H5D giờ đây còn có thêm tùy chọn cảm biến ảnh 200 triệu điểm ảnh, lớn hơn 50MP trên H5D-50c. Trước đó, Hasselblad cũng làm điều tương tự với dòng H4D khi tung ra model H4D-200MS cảm biến 200 mega-pixel.

Hasselblad H5D-200c được phát triển dựa trên nguyên mẫu H5D-50c của nó sử dụng cảm biến ảnh độ phân giải 50MP. Model 200c có khả năng chụp ảnh 200MP nhờ công nghệ chụp nhiều tấm, có thể là 4 hoặc 6 tấm hình, để rõ hơn thì H5D-200c vẫn dùng cảm biến ảnh có độ phân giải vật lý là 50MP nhưng công nghệ Multishot độc quyền sẽ cho ra tấm ảnh lên tới 200MP. Một file ảnh TIFF 8-bit được chụp bởi H5D-200c ở độ phân giải tối đa sẽ có dung lượng khoảng 600MB (600 Megabyte).

Ngoài dòng medium format sử dụng cảm biến CMOS thì Hasselblad vẫn bán ra model sử dụng cảm biến CCD (tên gọi có hậu tố MS). Một trong những lợi ích khi dùng cảm biến CMOS đó là cho dải tốc độ màn trập rộng hơn, cụ thể là 12 phút tới 1/800 giây. Ngoài ra, dải ISO của máy ảnh là 100-6400, rộng hơn so với model cùng phân khúc nhưng dùng cảm biến CCD. Hasselblad cho biết giá bán của H5D-200c ở thị trường Anh là khoảng 48 ngàn USD.

Thông số kỹ thuật Hasselblad H5D-200c:
  • Cảm biến CMOS 50MP
  • Độ phân giải ảnh 6200 x 8272 điểm ảnh
  • Kích cỡ cảm biến 43,8 x 32,9mm
  • Tốc độ màn trập: 12 phút - 1/800s
  • Dải ISO 100-6400
  • Lấy nét tay hoặc tự động
  • Dải giá trị phơi sáng 1EV tới 19EV
  • Khe thẻ nhớ CF
  • Đi kèm phần mềm Phocus và Lightroom
Hình minh họa lợi ích của công nghệ Multishot
Nguồn: Hasselblad
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

48 ngàn đô. Híc
Em mua xe hơi trước đã, đang thèm
@Tucatson cái này k phải để cho bạn dùng đâu mà kêu 😆
cho thì lấy
bkitnt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tiền không phải là vấn đề, vấn đề là lấy đâu ra tiền mà mua. :3
Công nghệ ảnh số không có gì đột phá, ngoài việc tăng pixel, vốn dĩ thừa thãi trong hầu hết trường hợp
@khang.nguyen Bạn nghĩ việc in tấm hình trùm kín 1 mặt Diamond thì tăng PIxel k có giá trị ư ?
@khang.nguyen Bạn nên nhớ rằng Hasselblad là hãng làm máy ảnh cho mấy mục đích chuyên nghiệp, không ai đi dùng cái máy cả tỉ đồng, độ phân giải 200mp chụp hàng ngày đâu.
@khang.nguyen bạn ko làm ngành giải trí, thời trang, quảng cáo thì đừng phán bừa nhé?
1 cái banner phủ hết bên hông 1 tòa nhà 22 tầng, bạn nghĩ bao nhiêu Mp ?
ko biết thì im người ta ko trách bạn đâu
@khang.nguyen 😁 đọc comment của Bác em nghĩ ko cần load trang xem comment đâu, cũng biết bị ném nhìu đá cho cái hiểu biết của bạn!
À, chắc mục đích của bạn là Camera chỉ để tự sướng, chụp ảnh up facebook, chụp đi du dịch, chụp hoa cỏ lá hẹ quanh nhà, chụp những khoảnh khắc ăn nhậu tiệc tùng sinh nhật là xong.... :D chắc là vậy =))
Không thiết nghĩ về vấn đề nghiên cứu khoa học, y học, vũ trụ,....v.v...
Bạn có thể cho biết thêm đột phá về công nghệ ảnh số là như thế nào?? :D

Một chút ít về DSLR medium format: medium-format vượt trội các loại máy ảnh kỹ thuật số khác về nhiều mặt như, độ phân giải, khả năng tái hiện màu sắc, độ sâu màu, dải tương phản động và khả năng xử lý nhiễu...

Giới chơi nhiếp ảnh chuyên nghiệp VN thường dùng DSLR full-frame, còn DSLR medium-format là 1 đẳng cấp cao hơn...

Thế mà Bác cứ phán là ko có gì đột phát...
Theo mình nghĩ trình độ của bạn ko có gì đột phá trong giới tìm hiểu thông tin về nhíp ảnh thôi! 😃
@khang.nguyen Đó là bởi vì bạn là người nghiệp dư, còn chiếc máy này là một chiếc máy ảnh thuộc phân khúc chuyên nghiệp.
thangbem
TÍCH CỰC
10 năm
Chụp RAW bằng máy này về tha hồ nâng cấp máy tính 😆
Vào đọc 200MP choáng,đọc thêm thì ghép 5,6 hình mới dc=>nản,như ốp pò ấy 😔
@Navy_Seal 90 Ốp bÔ lúc đầu QC 50MP sau té ra mới biết... Suýt ngất 😁
der_titan
TÍCH CỰC
10 năm
@Navy_Seal 90 bác nghĩ sao mà so sánh vs Oppo 😁
Ảnh 600MB thì flagship ko biết zoom mượt hay ko chứ gakaxy y thì xác định 😔
@Navy_Seal 90 600MB thì chắc chẳng con điện thoại nào zoom ra vô mà mượt mà đâu,máy tính yếu tí chắc cũng ngất ấy chứ
@Cả trái đất Workstation ms chịu đc thôi
10 năm nữa sản phẩm này có trong Shop của mình 😁
Mấy em Hasselblad này nhìn k đẹp. Dáng thô và To. Giá tiền cũng to nữa. Thích Leica hơn. 😁
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@JoseyHan Ý bác là Leica nào?
winxp2007
TÍCH CỰC
10 năm
@JoseyHan Leica mấy em Medium format cũng to và thô không kém đâu 😆
@JoseyHan So medium format với SLR hay RF vốn dĩ nó đã khập khiễng r bác :D
@JoseyHan 😆 nghe thật buồn cười....Leica và Hasselblad là 2 mục đích hoàn toàn khác nhau...còn nói về medium format leica thì đẹp lắm đấy 😃)
menx
TÍCH CỰC
10 năm
Canon, Nikon cho dân bình dân và thợ, Leica cho người chơi hàng hiệu cả về chất ảnh và thương hiệu quý tộc, Hasselblad cho các super-profersional 😃
Bác nào cho mình xin tấm ảnh 600MB để mình dow về xem có mở được không 😁
tưởng đọc nhầm...
dùng chụp ảnh nude thì tuyệt vời
MR_VIP_VDR
ĐẠI BÀNG
10 năm
chừng đó tiền mua 1Dx vs D4s, chục cái lens khủng. mua thêm imac vs dàn ổ cứng, thế sướng hơn nhiều =]]
Em rất tuyệt nhưng anh rất tiếc . Có khùng mới bỏ ra số tiền bạc tỉ để mua chiếc máy ảnh như vậy . Bằng cả một gia tài của người việt nam . Điên rồ thật
@Lumia Icon ộp ộp.....ếch ngồi đáy giếng là đây
@kut3prince9x Cho mình hỏi thế nào là ếch ngồi đáy giếng hả bạn...
@Lumia Icon máy này k sản xuất cho mấy đứa mục đích chụp ảnh dạo hay là mục đích tầm thường đâu mà cần chú tiếc 😆
@Lumia Icon MF chuyên dùng cho chụp thời trang, sản phẩm quảng cáo chuyên nghiệp. Với những mục đích chuyên nghiệp thì bỏ ra 48k$ với người đó (hoặc công ty đó) là 1 con số bình thường nên ko cần tiếc 😁
copbay999
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lumia Icon 😁 bắt con ếch bỏ vô cái giếng cạn nước biết liền :D :D
matnho
ĐẠI BÀNG
10 năm
A dua e 50k khoi thoi. :p
PingMD
CAO CẤP
10 năm
Máy này chắc chỉ dành cho mấy anh chụp quảng cáo khổ lớn thôi chứ đa số trường hợp thì ko cần dùng đến.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019