Hầu hết các dạng sữa hạt có tỷ lệ protein và calcium thấp hơn sữa từ gia súc

Hassler
28/7/2023 4:56Phản hồi: 61
Hầu hết các dạng sữa hạt có tỷ lệ protein và calcium thấp hơn sữa từ gia súc
Đây là kết quả của nghiên cứu tại trường đại học Minnesota trên 237 nhãn hiệu sữa khác nhau làm từ hạt hạnh nhân, lúa mạch, gạo và đậu nành đang được bày bán tại Mỹ. Theo đó hầu hết những dạng sữa hạt này có tỷ lệ proteincalcium thấp hơn gần 3 lần so với những dạng sữa từ gia súc.

Chi tiết hơn thì chỉ có khoảng 19% số sữa làm từ hạt có các chỉ số về protein ngang bằng hoặc vượt ngưỡng so với sữa bò. Tính ở mức trung bình thì sữa hạt chỉ có 2g protein trong 240ml, còn ở sữa bò con số này là 8g, bất kể ở dạng nguyên bản, giảm béo hay tách béo. Với nhóm có khả năng ngang bằng hoặc vượt hơn thì thường là nhóm sữa làm từ hạt đậu nành mà thôi. Tất nhiên việc bổ sung protein vẫn có thể có được thông qua thịt, các dạng hạt hoặc dạng đậu.

Cũng trong nghiên cứu này có khoảng 69% dạng sữa hạt có tăng cường thêm calcium và vitamin D trong sản phẩm để đạt được mức tương tự sữa bò. Tuy nhiên với những nhãn sữa kiểu thuần chất không tăng cường thì tỷ lệ không thể bằng sữa bò tự nhiên được. Chính vì vậy trong các thực đơn ăn kiêng việc thay thế sữa bò theo dạng 1-1 mà không chú ý dạng sữa hạt mình uống là gì rất có thể sẽ làm cơ thể thiếu chất protein cần thiết.

Nghiên cứu này được đăng tải trong cuộc họp thường niên của Cộng đồng dinh dưỡng Hoa Kỳ tại Boston, anh em có thể tham khảo thêm thông tin của hội nghị này ở đây nhé.

Tham khảo New Scientist
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khỏi nghiên cứu cũng có thể đoán được :v nhưng nghiên cứu thì sẽ có thể xác nhận chắc chắn các giả thuyết với 1 sai số nhất định . Từ nay mấy ông vegan khỏi kêu là uống whey chay là ngang whey thường nha 😁
bandbu
TÍCH CỰC
một năm
@Lin Tran Bác không biết thì nói cho bác biết, chứ em làm ra cả hệ thống hỗ trợ cho nutri Home để tính mấy cái này, bác nghĩ em đi xiaolin bác cho vui hay gì
bandbu
TÍCH CỰC
một năm
@Lin Tran Thấy bác toàn nói, thế kèm chất khác thì sao cho xin khác như thế nào? cho xin dẫn chứng luôn 😃 nhanh hộ cái đi ạ????
Ý bác là dư sắt thì bệnh, chứ vừa dư sắt vừa dư kẽm thì không sao? nói như bác thì làm quái gì có người béo 😃)) vì họ dư 1 tấn thứ luôn đấy
SQT
ĐẠI BÀNG
một năm
@haithiennn Whey là protein nhưng protein không phải là whey
Uống sữa dê sữa bò là tốt nhất
@Sói Ca! sữa người có lẽ mới là tốt nhất
@cadenlid thắc mắc là nếu tốt nhất sao ko có ngành công nghiệp sữa người đóng chai như sữa bò 🤣
@darklight_vtp Có ngành công nghiệp sữa người mút trực tiếp ở khắp các tỉnh thành chắc luôn
@darklight_vtp Nhà tôi dùng sữa tươi trực tiếp, rất tươi và chất lượng
Thực tế cơ thể con người ko cần nhiều protein, rất ít là đằng khác, trong sữa mẹ chỉ có 1% là protein, dung nạp quá nhiều protein động vật chỉ khiến cơ thể bị axit hoá, dẫn đến đủ các loại bệnh tật
@mrHz Mình biết cái cộng đồng của bạn trên FB, tự tôn sùng cái lý thuyết mà các bạn cho là đúng rồi dìm những người không sống theo cách của các bạn. Việc 1 thanh niên vài năm không ốm là chuyện rất bình thường.
@mrHz bạn nói sữa bò không tốt có thể mình đồng ý bữa vì trong giới thực phẩm và dinh dưỡng vẫn còn những ý kiến đối lập về sữa bò , còn bạn nói protein không cần nhiều đó là phản khoa học hoàn toàn. protein đều cần thiết để tăng cường khả năng miễn dịch, thúc đẩy tăng trưởng, sửa chữa các mô hay điều chỉnh nội tiết tố. Mình học thực phẩm nghe bạn nói cái giựt mình
@khanhduy.39n Bạn cứ đọc sách về sức khoẻ nhiều vào sẽ thấy những gì mình nói là đúng, 9 trên 10 cuốn sách về sức khoẻ đều khuyên bạn ăn thực vật, cuốn còn lại cụng sẽ khuyên bạn nên dung nạp rất ít thịt động vật
Người già, văn phòng đâu cần ăn nhiều protein như con nít đâu. Họ không phải đối tượng cần protein nhưng là khách hàng mục tiêu của đội sữa hạt. Thành ra nghiên cứu tào lao!
@Andydo611 Họ so sánh lượng protein để biết nhóm tuổi nào nên sử dụng. Nghiên cứu của một đại học lớn thì họ cẩn thận ngay từ bước đặt vấn đề, chứ bạn tưởng ngta thích gì thì tìm hiểu bừa cái đó thôi à?
@MoNoJi Trông mong gì ở người chưa đọc cái paper đã phán tào lao bạn 😁.
Protein rất dễ bổ sung từ các nguồn khác. Sữa hạt tự làm rất tốn công và đắt nhưng uống rất tốt
Nếu mà sữa hạt nhiều chất hơn sữa bò thì fami đã không ra dòng fami canxi rồi
Đương nhiên là vậy. Loài người là động vật ăn tạp. Nếu sữa hạt thay được sữa từ động vật thì sữa mẹ chẳng cần tồn tại làm gì hết. Mấy ông ăn chay trường kỳ có khi ôm cả đống thực phẩm chức năng để bổ sung thứ còn thiếu ấy, tránh được cái tiếng phá giới
Cái j liên quan tới đậu nành là hại hết vì chứa nhiều hocmon thực vật, đặc biệt vs phụ nữ. Sữa dê là tốt nhất
@tamle_o TQ ăn đậu nành rất nhiều và đẻ cũng rất nhiều. Vậy hại ở chỗ nào?
@tamle_o Khắc phục phyto-estrogen trong đậu nành dễ mà, cứ học theo mấy ông sư thiếu lâm: lao động thật nặng là duy trì được testosterone
haya
TÍCH CỰC
một năm
@tamle_o Tào lao. Người Nhật sử dụng chế phẩm từ đậu nành mỗi ngày. Có bị gì thì ko tới lượt bạn lên tiếng đâu
Chả có gì phản tự nhiên hơn đi thay thịt, sữa bằng hạt hủng lăng nhăng. Bố bọn rởm đời.
Sữa Trâu vẫn tốt nhất với con người. Mỗi tội ít
Sữa đậu nành giàu protein nhất trong đám sữa thực vật nhưng có khuyến mãi thêm phytoestrogen nha :”>
Sự lựa chọn là của chúng ta, và phải chấp nhận cái giá tương ứng với nó, tôi chọn sữa hạt vì cảm thấy nó phù hợp nhất với cơ thể của mình, uống sữa từ động vật cảm thấy khó chịu và đi bắn pháo bông ngay.
Vừa vô thấy "sữa hạt" là sai sai rồi thì phải. Hình có 1 bài trên TT cũng phân tích không phải cái gì cũng gán mác "sữa" được. Bài đó cũng khẳng định đó là 1 dạng nguỵ biện đánh tráo khái niệm ?
@TheShinichi Gọi là nước ép chăng.
Mình thích sữa đậu nành
trong thực vật protein thấp, chất béo thấp, các axit amin như omega 3...rất thấp
cái này là kiến thức cơ bản rồi. chắc làm nghiên cứu để cho mấy con bò cuồng thực vật sáng mắt ra hơn tí thôi
Cái này phải chú ý là đối tượng nghiên cứu là các loại sữa hạt được sản xuất sẵn và bày bán ở mỹ. Ko phải nói đến sẽ chế biến theo dạng thủ công, cá nhân tự pha chế. Vì thế hàm lượng các chất bên trong khó thể cao đc( cao thì ko mang lại lợi nhuận cho nsx).
Tốt hơn là so sáng kiểu 100g đậu abc thì nấu ra được xxx ml sữa hạt, và trong xxx ml này chứa hàm lượng dinh dưỡng bao nhiêu.
Vẫn tốt mà
thì có gì đâu, thấp thì tụi bây mới mua nhiều, mà mua nhiều thì...... 😁 hiểu r dấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019