Hãy biết ơn khi bạn đang được dùng nhà vệ sinh và hãy giữ nó thật sạch sẽ!
Hiện nay, có hơn 2,6 tỷ người không được sử dụng nhà vệ sinh - khoảng 40% dân số thế giới. Chỉ riêng ở Ấn Độ, hàng trăm triệu người không được sử dụng nhà vệ sinh, kết quả là việc đại tiện ở nơi công cộng trở nên rất phổ biến trên đường phố ở rất nhiều nơi... Khoảng 600.000 người ở Ấn Độ chết mỗi năm vì các bệnh liên quan đến vệ sinh như dịch tả và tiêu chảy... Hãy biết ơn cuộc đời vì bạn vẫn còn được sử dụng nhà vệ sinh! Hãy tập ở sạch, đi xong nhớ dội nước và giữ gìn vệ sinh cho cái toilet, anh em nhé! Hy vọng có một ngày nào đó, mình đi đến đâu ở Việt Nam cũng thấy nhà vệ sinh thơm tho, sạch sẽ! :sweat_smile: Ảnh: QZ
Hiện nay, có hơn 2,6 tỷ người không được sử dụng nhà vệ sinh - khoảng 40% dân số thế giới.

Chỉ riêng ở Ấn Độ, hàng trăm triệu người không được sử dụng nhà vệ sinh, kết quả là việc đại tiện ở nơi công cộng trở nên rất phổ biến trên đường phố ở rất nhiều nơi...

Khoảng 600.000 người ở Ấn Độ chết mỗi năm vì các bệnh liên quan đến vệ sinh như dịch tả và tiêu chảy...

Hãy biết ơn cuộc đời vì bạn vẫn còn được sử dụng nhà vệ sinh!

Hãy tập ở sạch, đi xong nhớ dội nước và giữ gìn vệ sinh cho cái toilet, anh em nhé!

Hy vọng có một ngày nào đó, mình đi đến đâu ở Việt Nam cũng thấy nhà vệ sinh thơm tho, sạch sẽ! 😅

Ảnh: QZ
N2X
CAO CẤP
1 năm
Đúng vậy, vấn đề nước sạch còn cấp bách hơn nữa. Cũng nên cảm ơn các tỉ phú đã tạo ra các Quỹ đã và đang làm thế giới tốt đẹp hơn.
17benthuy
TÍCH CỰC
1 năm
@N2X thay vì ngồi chờ các tỷ phú ban ơn thì mỗi con ng chúng ta nên có ý thức hơn vì môi trường và con cháu chúng ta sau này, bản thân mình ko đi xe máy hay oto. chỉ xe đạp và xe công cộng. mình cũng rất hạn chế dùng túi ni lông, và cũng k bao giờ xả rác bữa bãi, nước nôi mình cũng sử dụng hợp lý. mỗi tháng chỉ hết 3 4 nghìn tiền nc máy, ko phải mình ki bo tính toán, chỉ là mong sẽ thế giới sẽ tốt đẹp hơn nếu mỗi ng chung tay 1 ít
@17benthuy Mùa này hạn chế chỗ đông người ai mà dám leo xe công cộng người này ho trên đầu người kia.
macinPhone
TÍCH CỰC
1 năm
@N2X chắc k có thằng Jack Ma trong số đó, và bọn Tung Của
Q_Pha
ĐẠI BÀNG
1 năm
@N2X tỷ phú lập quỹ để tiền trong quỹ đó không bị đánh thuế thôi, ngây thơ quá bạn 😆))
Trong miền nam nước ngọt còn chả có mà uống kia kìa.
@bud's Miền Tây Nam bộ thôi bác ơi. Đông Nam bộ vẫn bình thường.
macinPhone
TÍCH CỰC
1 năm
@bud's biết tại ai k, tại lũ Output Virus in December đó
@VanNhatVina bình thường đi, dịch kéo dài + nhiễm mặn, lấy gạo đâu mà ăn, nhắm ăn đồ ăn công nghiệp được bao lâu
@SkyShadow131 Tất nhiên chẳng vui vẻ gì khi ở một nơi nào đó đang bị vấn nạn gì đó, nhất là nơi đó là Việt Nam ta, đồng bào ta. Nhưng bạn cũng không nên quá bi quan như vậy.
@VanNhatVina ko bi quan, nói cho mn cùng biết mà tiết kiệm, tránh lãng phí thức ăn; tiệc tùng mình thấy vẫn diễn ra trong khi cp kêu gọi ko tụ tập bên cạnh miền tây đang gặp hạn, nói thì cho là bi quan nhưng còn ko nói thì lại hoang phí.
May Xuka
ĐẠI BÀNG
1 năm
Ở Miền tây không có nước để sinh hoạt
độ 50 năm nữa thế giới thiếu nước ngọt.
Nhắc đến nhà vệ sinh công cộng, chỉ ở Hà Nội thôi chắc phải mất thêm 1-2 thế hệ nữa thì những thứ thuộc về công cộng mới nâng được chất lượng
DKez
TÍCH CỰC
1 năm
@batmanletruc ý thức dân như hạch thì có giàu như Mỹ thì cũng vậy cả thôi. Mình thấy trung tâm thương mại wc rất sạch nhưng 1-2 năm là thấy bẩn dần.
@batmanletruc Cái thứ dân nhớp xí mẹ
Nghèo đói & lạc hậu nên lo đớp lo xạo lồng chứ thời gian tiền bạc đếu đâu mà nghĩ tới chỗ đái ỉa
@macinPhone chuyện ngân sách phân bổ ra sao, vào đâu là Trung ương phải làm thôi chứ sao giờ. Bạn muốn HN cứ mãi đi sau SG trong khi đất nước đã thống nhất gần nửa thế kỉ à? Giả sử như HN và SG cân bằng rồi, các địa phương khác chưa bằng lại rót về đấy đầu tư thôi mà.

Đừng giữ cái tư duy hẹp hòi như vậy trong khi nhận mình là hào phóng, hào sảng gì đó.
HP_trader
ĐẠI BÀNG
1 năm
cảm ơn đảng, cảm ơn chính quyền, cảm ơn nhà nước.
@HP_trader Ha ha.. ơn bác nữa chứ.!.nhọ nồi quá..
Ở VN cũng còn rất nhiều trường học không có nhà vệ sinh. Ngày xưa đi học rất ít khi đi ăn sáng, vì nhà vệ sinh trường là 4 bức tường dựng lên, không ai dọn nên nó rất hôi và bẩn, vào trong đó đi tiểu thì hít 1 hơi ở ngoài rồi vào xì cho nhanh, nếu ở lâu sẽ chết ngạt. Còn đại tiện thì chịu, không đi nổi.
Nói về nhà tắm thì mình luôn ưu tiên đẹp .. rộng rãi thoáng ... nhà vệ sinh cũng vậy ... bởi vậy nó là thứ tốn tiền nhất của mình trong năm qua .. he he
@nghia3d Phòng khách không cần làm, mà tự nó sẽ có. Quan trọng là trang trí nó thế nào thôi.
@vicktorbui Haha chuẩn rồi bạn, vợ nhà mình cũng thế cứ tháng là sắm đồ mới 😃
@Bão Sài Gòn Tính ra 3 thằng trong hình nó cũng thoáng mát đó chứ
Jaywalk
TÍCH CỰC
1 năm
@vicktorbui cái gì sài nhiều nhất thì tỉ lệ mua, nâng cấp luôn nhiều nhất.
2,6 tỷ người = 40% dân số -> 100%= 6,5 tỷ. Ủa
@Sher Búng hơi nhẹ bay màu ít quá 😃)
@nightwish47 Bác nói đúng thì nên nói nhỏ xíu 😂
huanpl
ĐẠI BÀNG
1 năm
@ephemeral55 Bài này lấy số liệu dân số năm 2007 mà
@huanpl Thế thì nên cho cái năm số liệu vào bác ạ, chứ copy paste này ai cũng làm được
Gặp mịa mấy ô Việt Nam! Xem... biết ơ. Gì chứ... biết ơn đang Việt Nam! Đã cho những dòng sông những cánh đông để ta ngồi ỉa mát cả đít
AI apple5
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Dong_ho_the_ky_com nhất ỉa sông, nhì ỉa đồng cảm giác nó mát và thư giãn
@AI apple5 Chuẩn rồi b.. max phê hêhhe
tbdat11
CAO CẤP
1 năm
@AI apple5 Má, khi xưa còn nhỏ, toàn ra mương ngồi ỉa, ngâm cả người dưới nước, cá nó rỉa như đúng rồi luôn 😆
NatvPa
TÍCH CỰC
1 năm
@Dong_ho_the_ky_com muỗi cắn cũng không sướng lắm, ỉa đê mới sướng 😁
@tbdat11 Hahhaa đúng rồi, thòng mông xuống nc cho cá nó rỉa haha
Xem bộ phim Triệu phú khu ổ chuột là biết dân Ấn nó bá thế nào 😂😂😂
goldenstar
TÍCH CỰC
1 năm
Cái nhà vs là do mình tự xây thì phải biết ơn cái gì nhỉ?
Để tiêu đề quái thật
goldenstar
TÍCH CỰC
1 năm
@dtt_arc Nhảm.
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
1 năm
@goldenstar 1 đạo lý nhỏ vậy cũng kêu nhảm thì bạn là kẻ vô ơn
goldenstar
TÍCH CỰC
1 năm
@dtt_arc Thường mấy anh sách vở nho nhả thì làm dở ẹt.
Mình làm nhiều nói ít thôi.
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
1 năm
@goldenstar nho nhả là gì?
Yên tâm đi mod, dù sao cái màn hình đt mà chúng ta hay dí sát vào da mặt nó còn bẩn hơn nhà vệ sinh nhiều.
Ấn đụ có clip bẩn kinh khủng đó là ra biển ị sau đó để sóng cuốn đi
@chickeyone Không nhầm thì dân Ấn ở dơ bậc nhất thế giới .
mannavod
TÍCH CỰC
1 năm
@Thiếu nữ thôn quê Với dân tàu
Jaywalk
TÍCH CỰC
1 năm
@Thiếu nữ thôn quê ko biết có dơ không nhưng hồi đi nước ngoài có ở gần mấy đứa con gái Ấn, nó toàn 5-6 ngày mới tắm 1 lần, mùi thì rất nặng, đứng gần ngửi rất chóng mặt, buồn nôn vì nó hay sức cái hương hoa gì đấy bảo là cho những ngày không tắm sẽ giữ người được thơm!!!
đó 600k người chết vì dịch thì không thống kê, đây có cái covid cúm mùa mà trầm trọng hóa quá, để bao nhiêu người thất nghiệp, nhiều hộ kinh doanh tán gia bại sản, chỉ vì ngày nay con người sống ảo quá nhiều, giao tiếp qua cái mạng xã hội nên bị dắt mũi voãi lol quá
nghia3d
CAO CẤP
1 năm
@stalker_Nomad Mày có bị điên ko thằng kia?Ở dơ thì chết đó là hiển nhiên và đó là vấn đề cá nhân của đất nước đó,còn mày đang khoẻ mạnh tự nhiên thằng nào hắt xì vô mặt mày rồi mày lâm bệnh,gia đình mày tang thương,bà con chòm xóm mày vạ lây thì có quan trọng ko hả?
@nghia3d Cứ coi như người ta đang trào phúng đi bác
@stalker_Nomad Má ơi đại dịch toàn cầu mà nó bảo là cúm mùa
Kinh hãi ông Ấn Độ .
Jaywalk
TÍCH CỰC
1 năm
@Thiếu nữ thôn quê dân Ấn lai sống ở TP thì sạch, chỉ có người Ấn bản địa nông thôn thì kinh thôi.
Đi tới đâu cũng tự dọn rửa nhà vệ sinh bạn sẽ thấy nó thơm tho, sạch sẽ.
Đi ỉa đi đái cũng phải chảnh 😁