Hãy cài remote lên iPhone cho Apple TV trước khi bạn mất cái remote theo máy
cuhiep
4 năm trướcBình luận: 126Lượt xem: 54.308
Hãy cài remote lên iPhone cho Apple TV trước khi bạn mất cái remote theo máy
Con gái mình mang chiếc remote của Apple Tv qua một cái phòng khác và cả nhà đã không được xem TV tối hôm đó. Sáng hôm sau việc đầu tiên mình làm sau khi tìm thấy chiếc remote đó là thiết lập một chiếc remote ảo trên iPhone của mình và vợ mình. Nếu các bạn đang dùng Apple TV và vẫn còn remote thì thiết lập ngay để tránh trường hợp bị lạc hay mất remote gốc của nó và chúng ta không có gì để điều khiển. Bật Home Sharing trên Apple, cả hai cùng kết nối vào một hệ thống wifi và đăng nhập bằng một Apple ID là được. Mọi chuyện chỉ có thế. Chúc anh em may mắn.

Khi mở remote lên thì nó sẽ tự động tìm thấy Apple TV. Dĩ nhiên là iPhone và Apple TV cần chung hệ thống wifi và đăng nhập cùng tài khoản Apple. Trong ứng dụng remote có thể đăng nhập tài khoản khác với tài khoản chính của iPhone, miễn là trùng với tài khoản của Apple TV.

Giao diện remote cho Apple TV trên iPhone

Ứng dụng Remote với biểu tượng như trong hình là của Apple làm và miễn phí trên Appstore

Sau khi mở ứng dụng Remote thì nó sẽ tự động tìm thấy Apple TV và bạn bấm vào đó để điều khiển.

Home Sharing đang được on và bấm vào để off. Dĩ nhiên bạn cần on để điều khiển. Trong video mình làm rõ hơn.

Netflix trên Apple TV
cái này đời cũ thôi chứ đời mới chưa hỗ trợ mà phải ko ta?
Nói gì kỳ vậy mod?
IPhone là mới nhất
Apple TV em cũng mới nhất
Firmware tất cả mới nhất luôn
@cuhiep vại hả, xưa mua chưa hỗ trợ, Gen 4 phải ko?
@cuhiep Ngoài ra, firmware mới còn cho phép ghép cái remote TV vào chung để cái Remote TV bình thường có thể sử dụng được như remote của Apple TV, đã ghép thành công với 1 cái remote đầu DVD SONY và remote TVSONY. Chỉ là không hỗ trợ bàn cảm ưng thôi! He he he!
@cuhiep Bác hiệp cái gì trên đời này có là nhà bác cũng có nhỉ
@khungtanthoi Hướng dẫn mình làm với.
nhà em thì bị vấn đề là, 2 cái apple tv nằm chung 1 mạng, 1 dt kia cài app remote thì thấy được có 1 máy, 1 cái dt cũng cài cũng login nhưng ko thấy apple tv nào, kỳ cục
@Airblade14 lúc trước e vẫn dùng dc, giờ thì rất khó khăn để pair tv à iphone đâm ra vứt chả sài. dấu kỹ cái remote thôi 😁
sài android vẫn remote vô tư :3
@ngo Nhut Truong Haha. Cầm con note điều khiển từ sony,samsung ... vậy mà bên ios có vẻ vất vả 😁
@phoenixna la dieu khien AppleTV ban oi, 0 biet thi noi it di 1 ti di nha 😃
@Son-Nah tôi đang nói đk tivi gia đình của tôi mà. tôi có sào Apple TV đâu
Em đã setup từ lâu và vứt luôn remote :v
@khoado93 Chả nhẽ bạn cầm cái iphone chơi tennis, tuột tay cái coi như xong 😁
@khoado93 Bác xài TV Gen 3 chắc luôn! Chứ Gen 4 bạn không thể bỏ cái Siri Remote đâu! Nó cực tuyệt vời! Và một điều nữa là giá nó bằng nửa giá cả bộ Apple TV Gen 4 32GB. 😁 Chơi game mà cứ sợ nó văng đi hư luôn thì chít bà luôn!
@Lyncol Bui Ahihi mình xài Gen 3 :3 Mà thật ra cũng ít xài, lâu lâu lười xem film đụng vào PC thì bật Apple TV xem Anime điều khiển = iPhone, iPad cho tiện :p

Mình xài PC và Apple TV chung 1 màn Samsung 27'' :D
@khoado93 Uhm! Mấy pac kia không biết có dùng hết cái Apple TV (kể cả 3 lẫn 4) chưa mà chê thảm thế???
Gen 2,3 thì chỉ có YouTube là OK, muốn có nhiều hơn phải JailBreak. Thật ra tại vì VN mình không được hỗ trợ. Nên suy cho cùng chỉ có mỗi cái AirPlay là tuyệt.
Gen 4 thì ngon hơn, có AppStore, nên cài được khối thứ, cả FPT Play (chưa có HD Viêt, Zing Mp3, Nhaccuatui,...), có VLC và Plex (2 thằng này để stream film từ ổ cứng PC/Mac lên AppleTV tuyệt vời luôn, hỗ trợ cả phụ đề online (một số phim và không cần phải tải trước). Muốn có Kodi, Safari nữa thì phải có máy Mac để cài (thông qua XCode). Chơi game tuyệt vời, mình khoái cái khoảng chơi game với cả nhà, mỗi người một cái iPhone để điều khiển là tuyệt nhất.
Còn nếu bạn để ý thì YouTube trên Apple TV cực kỳ ngon, không bị quảng cáo làm phiền (chỉ chạy 1 2 lần, màn hình không hiện tùm lum lên trên cái video.
Còn vụ remote, mình cá là bạn nào dùng Galaxy Note cũng chả mấy khi lấy cái đt ra mà điều khiển TV ở nhà đâu. Đó là tính năng có thì hay, không có cũng chả sao. Nó bất tiện theo một cách khác so với cái remote mặc định của TV, lại còn hao pin đt. Mà chủ thớt đang nói đến cái remote của 1 cái set top box, không phải của TV mà sao mấy thím cứ lấy ứng dụng điều khiển TV ra so nhỉ?

@bac Cuhiep: bác biết cách pair 2 cái remote dzô 1 cái Apple TV 4 không? Em mần mãi mà chả được. Hôm trước vì chơi game mà cái iPhone của em bay như chim, gần đụng trần nhà! Nên sót quá.
😁 mất remote là quăng luôn à anh emn
Xài cái remote để điều khiển nhạc trên itunes của win hay mac đúng là cực kỳ tiện 😁...ở đâu trong nhà cũng có thể điều khiển đc nhạc...
@Cupertino Thế cái apple tv này coi dc youtube rùi lướt web dc ko bác, nếu dùng rùi chỉ e phát...
@nguyenfenice Chưa xài bạn ơi 😁...youtube là vô tư rồi, chie kg biết cái lướt web thôi...mà hình như là kg có safari trên cái gen 4...
@nguyenfenice gen 4 coi youtube, chơi game, nghe nhạc, duyệt hình, xem tv thoải mái, có cả VLC nữa, nhưng chưa thấy có app lướt web bạn ạ 😁
Chưa thấy cái apple tivi nó ngang dọc ra làm sao
@xuhariver nghe nói NGANG DỌC BẰNG NHAU đó Bác
Remote ? Chuyện vặt của android
Pair với cái remote của tv hay receive bấm có cảm giác hơn
cái khó là khi qua chổ mới làm sao cho nó vào wifi mà điều khiển . còn nó vào wifi được thì quá dể
Không biết có ai bị không nhưng mình thì thường xuyên bị, bị rất thường xuyên khi vào remote trên điện thoại thì chớp từ biểu tượng rồi quay quay... không vào được. Phải reset lại Apple TV mới có thể sử dụng lại. Và sử dụng được một lần trên điện thoại nếu thoát ra và vô lại thì lại bị. Trước đây chỉ bị khi chọn ngôn ngữ tiếng Việt nhưng sau này chọn ngôn ngữ tiếng Anh cũng bị luôn dù cập nhật phiên bản mới. Không biết tại sao.
Cái remote trên iphone ko ổn định, thi thoảng vào lại ko kết nối đc, còn cái remote thường thì gõ chữ mỏi cả tay ... nói chung apple tv chỉ để chơi bời vớ vẩn thôi.

Kết nối vào cái bàn phím bluetooth thì ko tiện lắm vì to. Lâu ko dùng quên tắt thì hết pin.
@Apple Haters 2.01 Bác này ghét apple , mà thiết bị nào cũng vào la liếm chê bai khi xài . Thật lạ
@xchauchaux Có thế nào nói thế, bác bên trên cũng nói y như tôi.

Apple cũng nói chỉ sản xuất apple tv để chơi bời thôi mà. Youtube trên apple tv cong chặn nọ chặn kia. Dùng chán quá nên bán rồi nhé.
@Apple Haters 2.01 Ý tui là bạn có vẻ rất ghét apple , mà món đồ nào của nó cũng xài , lạ quá
@xchauchaux Xài để biết cái nào tốt còn xài nữa chứ, trước đồ apple tốt thật, nhưng chỉ từ ip5s đổ về thôi, các sp khác bình thường, giờ iphone hơi tụt hậu rồi.
Giời ạ! Không nghĩ Apple làm được cả trò này!!!
Các bác chỉ cần mua một con g5 hay s6.
Hoặc rẻ nhất là con redmi note 2
Tivi hay cái quái nào có nhận lệnh hồng ngoại đều chơi đx.
Và cũng chả phải mua appletv làm gì.
Ra ngoài trải nghiệm rồi hẵn mua
@vietlovetrader Gì mà phải g5 hay s6 hả thím.thời trung cổ G2 tui xài đã ra quán cà phe bấm tivi họ loạn xị ngậu rồi.các loại sam rẻ tiền đều có mà.Hồi xài G2 và note đều có cả.dạo này thì mình cũng ko có vọc vạch nữa , nó còn điều khiển đc cả tủ lạnh và điều hòa..... nữa.Ko nói các thánh cứ hù là đt xịn mới có
@vietlovetrader Chắc bạn đó đang nói mấy cái app remote đa năng ( điều khiển tùm lum tv , máy lạnh ... qua cổng hồng ngoại ) . Chứ mấy hãng tv bây giờ nó làm app remote cho tv của nó trên smartphone hết rồi . Kết nối qua cùng mạng wifi như trong bài này là remote được . Không cần hồng ngoại . Cứ chạy android , ios là chơi được tuốt
@baohen1510 Cái đó mình biết. Điện thoại của mình cài mấy cái app chính hãng như Sony Video & TV (trước đây là Sideview), Yamaha Receiver.... chứ mấy Xiaomi, SS hay LG remote (điều khiển qua hồng ngoại) thì làm được mấy cái cơ bản nhất (tắt mở, chuyển kênh, volume), cơ bản là vô dụng với TV đời mới vì ngoài tính năng TV thông trường còn có nội dung như internet, sync...

Trên đó có bạn nói chỉ cần cái remote qua cổng hồng ngoại của Xiaomi, SS, LG là đủ.
@quocanh_ltk Bạn này nói thế chắc chưa xài remote ảo kiểu này bao giờ.
remote hồng ngoại chỉ điều khiển cơ bản,muốn chuyển kênh thì còn thô sơ lắm chứ đừng nói đến mở kho phim hay duyệt web
Remote cho Apple TV (gen 4) nó hơi bị khùng thì phải. Lúc dùng App trong khi chơi game dùng ko dc. 😔
Thì mua lại cái mới. 😃 Apple có bán nè.
http://www.apple.com/shop/product/MLLC2LL/A/siri-remote?fnode=bdf2d1a476f1fe734d831aff4a72e8f33ef5b82037597df281d0548dc78157bbfeba1a0758ed37f13f6878915315560512aac0ce55630e630184090598d1822174547302ba80cc5e98b2be8e6716e55befbd441e10b809df2168570afe2c8b18

Siri Remote - Apple

Apple Store Search Results
apple.com
@adagioleonard Apple có bán kèm, ai kêu làm mất chi rùi đóng học phí. 😁
@nguyensang12 Khiếp thật 2 củ cho 6 cái nút :v
hỏi ngu nó có kết nối được với bán phím chuột ko dây ko ạ?
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Bàn phím hình như tvOS 9.2 có hỗ trợ, còn chuột thì chắc ko.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019