Hãy dừng việc cho con/em/cháu chưa đủ 18 tuổi chạy xe máy trên 50cc, nếu bạn không muốn bị phạt

Enzo Le
25/2/2020 10:43Phản hồi: 195
Hãy dừng việc cho con/em/cháu chưa đủ 18 tuổi chạy xe máy trên 50cc, nếu bạn không muốn bị phạt
Việc cho phép (hoặc chiều theo) con/em/cháu chưa đủ 18 tuổi chạy xe máy trên 50 phân khối là một chuyện rất phổ biển ở Việt Nam, đặc biệt là ở thôn quê. Tuy nhiên, người chủ sở hữu xe máy (hoặc xe mô tô phân khối lớn) vi phạm điều này sẽ chính thức bị xử lý và phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2 triệu đồng, theo như quy định có ghi rõ trong Nghị định 100 của Chính phủ mới phê duyệt hồi năm ngoái.

Việc điều khiển xe máy khi chưa học luật và chưa có bằng lái của trẻ em vị thành niên không những gây ra nguy hiểm cho con/em/cháu của các bạn, mà còn làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến người khác, nếu chẳng may có tai nạn giao thông xảy ra. Do đó, mình nghĩ anh em nên "cương quyết" nói không với chuyện này, nếu không đưa đón được thì nên gọi grab, xe ôm... để đưa chúng đi học, đừng vì một phút yếu lòng mà phải hối hận về sau.

Dưới đây là thông tin trích từ nghị định 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ:
  • Căn cứ Điểm a, Khoản 4, Điều 21 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.
  • Căn cứ Điểm đ, Khoản 5, Điều 30 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô có hành vi: Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1, Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).
Ngoài ra:
  • Điều kiện về độ tuổi chạy xe mô tô hai bánh: Từ 18 tuổi trở lên và có GPLX
  • Điểm i, Khoản 1, Điều 82 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP còn quy định: Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2, Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính: Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 21.
Như vậy, khi bạn giao xe máy (hoặc xe mô tô PKL) cho con/em/cháu của bạn dưới 18 tuổi chạy, thì con/em/cháu của bạn sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Bạn là người giao xe cho người không đủ tuổi điều khiển thì sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, người có thẩm quyền xử phạt (CSGT) cũng sẽ tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

Thiết nghĩ, đây là một điều chúng ta nên hướng đến và tuân thủ, nhằm xây dựng một xã hội an toànvăn minh hơn. Anh em nghĩ sao về vấn đề này? Hình phạt như vậy có đủ nặng và mang tính răn đe chưa? Hãy chia sẻ quan điểm với mọi người trong topic này nhé! 😃

195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SVTRaptor
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ủng hộ hai tay! Nhiều khi ra đường gặp mấy cậu quái xế bốc đầu thích biểu diễn này cũng lo lắng, lỡ mà mình bị tông vào thì hậu quả chưa biết lớn cỡ nào... Mình thấy nên phạt nặng hơn nữa, phạt chủ xe cỡ 10-20tr kèm tịch thu xe xung công quỹ, đứa nhỏ thì cho đi học tập cải tạo, ko cần phạt tiền (tiền thì nó cũng lấy của ba má nó thôi, nên phạt người chủ xe nhiều lên là đủ rồi). Như vậy đảm bảo ko còn ai dám vi phạm nữa!
Mr.ZP
TÍCH CỰC
4 năm
@SVTRaptor Đồng ý quan điểm trên luôn. Riết giờ kêu tụi nhỏ đi xe đạp là nó chê này chê nọ, nào là đứa này đứa kia đi xe gì gì ... Toàn thích sống ảo tưởng trong khi xe đạp còn đạp chưa xong.
SVTRaptor
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangduong-lgc Ý mình là cho nó đi vệ sinh môi trường, học vài lớp về tai nạn giao thông, làm tình nguyện trong bv, .v.v... để nó thấy được hậu quả mà tự bỏ ý định chạy xe trước tuổi. Mình ở nước ngoài hơi lâu rồi nên ko biết dùng từ nào cho chính xác nhất
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@SVTRaptor Phải chi bác lên làm Thủ cmn tướng thì hay biết mấy
@calcutta Đi xe là phải có bằng lái, bằng a1 là được lái xe dưới 50cc.
Tới giờ mình vẫn chạy chiếc 70 hihi
@minhtienbk Mình không rành nhưng search trên mạng thấy có. Có cả exciter 50 cc (Chắc xuất xứ Hồ Cẩm Đào)
@minhtienbk Xe trung quốc bạn ơi . mấy chỗ bán xe ghi rõ luôn xe 50cc
@Enzo Le trên 75 mới phạm luật chứ bác nhỉ?
SVTRaptor
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Frozental Phoenix Trên 50cc là phạm luật rồi bạn ah
Dưới 50cc cũng nên cấm, vì đó cũng là phương tiện giao thông gây nguy hiểm trên đường phố. Thậm chí nên có lộ trình cấm luôn xe máy càng sớm càng tốt
@Methylamine Bạn đang đi ô tô? Đi thử xe buýt chưa?
Tôi tan làm lúc xe buýt nó nghỉ rồi, đi bộ về à?
Người ta giải quyết giao thông đô thị bằng phương tiện công cộng, nhìn lại hạ tầng xe buýt đi bạn tôi ơi 🤣🤣
Đường 4 làn thì 5 cái ô tô dàn hàng ngang, 3 làn thì 4 cái, xe máy không lên lề thì vác lên vai à 😃 tất nhiên là sai nhưng làm thế nào khác? Tôi nói trường hợp tôi nhìn thấy hàng ngày, không nói trên báo.
@Minh TNK mày nhìn vào hình xem oto nào dàn hàng 3 hàng 4? hay mày chỉ thấy đám xe máy chen chúc hỗn loạn như 1 đống shit?
@Methylamine Ồ, tôi không nhìn hình, mình nhìn đường đi lại hàng ngày thôi bạn tôi ơi.
Bình luận của tôi nhiều ý kiến thế sao bạn chỉ nói 1 ý 😃
Cái này nên có từ lâu rồi mới đúng, đi đường gặp mấy đứa cấp 3 chạy xe thì thôi rồi.
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuantruong1992 Hải Phòng mình gọi là: Xe 50 phân khối lớn, gặp là phải né
pro62
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuantruong1992 Ủa, cái này mình đã từng bị phạt cách đây mấy năm rồi bạn
Thằng cháu mình ở Czech nó lấy bằng môtô từ năm 15 tuổi, nhưng phải đủ 18 tuổi mới được lái xe.
Tôi lo con em gây tai nạn cho mình và người khác, phạt có quan trọng j đâu.
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Illusion88888 Phạt bác không quan trọng nhưng cơ số người giàu bằng cái không quan trọng của bác đấy.
D-K
TÍCH CỰC
4 năm
@Tuanluong_hp Chưa đủ tiền thì nên đi xe đạp. Tôi cấp 3 ba năm liền đạp xe đi 8km có chết ai đâu. Năm nay mới 25 thôi.
@D-K Kinh tế phát triển chú ơi nên ai cũng muốn cho con em mình chiếc xe để thuận tiện cho việc học hành đi lại ( cái này suy nghĩ hợp lý thôi ) . Anh đây 25 năm trước cũng từ cấp 2 đến cấp 3 cũng đạp suốt , đã vậy lên lớp 12 còn đèo theo con bé hàng xóm lớp 10 ( có sự lén lút nhẹ với cả xóm )
lê âu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@D-K tôi đi 3 năm cấp 3 mỗi ngày đi 18km xe đạp nhưng cũng có làm sao đâu. bây giờ cho chúng nó đi xem đạp như v chắc nó nghỉ học hết :v
Ko cần trên 50, xe dưới 50, xe điện bây giờ các cháu vẫn phóng 40,50 km/h ầm ầm và hầu như ko có chút kiến thức nào về atgt.
@Hoang-kuro Biết luật mà vẫn phạm luật - học từ môi trường, cụ thể là từ người lớn. Nếu học sinh các em mà vi phạm giao thông theo kiểu dĩ nhiên nó phải vậy thì trách nhiệm là ở chúng ta, ở bố mẹ. Chúng ta lấn làn, vượt ẩu, nhạn hơn được chút, chúng ta leo lề, vượt đèn đỏ, tụi trẻ thấy thế là cool ngầu và làm theo.
D-K
TÍCH CỰC
4 năm
@Hoang-kuro Thi đứa nào chẳng đậu. Quan trọng ra đường nó thấy ng ta làm đc thì nó học theo. Vậy thôi.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@cupeastupid Xe đạp cũng có thể đạp lên 40km/h
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@tranlinh995 Dàn hàng 3-4 thì nên đạp cho phát nha 😁
(Đùa thôi bác)
Dame 89
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thời tui còn đi học. Đi hội lớp. Đi con xe cà tàng. Ko có con nào thèm lên. Mấy thằng đi xe đẹp toàn đèo 3 đèo 4. Nghỉ lại nhọ tởn. Bọn này cho die bớt cho nó hết đú. hê
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dame 89 Một thanh niên mồ côi vợ cho hay!
Dame 89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tuanluong_hp Ế rùi. Tán gái khó thấy bà.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@Dame 89 Xong cuối cùng bọn đèo 3-4 té sấp mặt, mình giận éo thèm cứu. Từ đó 2 bên không quen không biết. Hết truyện
@Dame 89 2012 tôi đạp con thống nhất, è cả cổ kẹp 3, bình thường đèo 1 thôi. 2 con ngồi sau nói lắm vãi đái mà mình lại thấy vui.
duanleou90
ĐẠI BÀNG
4 năm
XE MẸ MUA, KHÔNG ĐUA MẸ ĐÁNH 😆
@duanleou90 Ra là thế
50cc đã là gì? Nãy đi trên cmt8 còn thấy cặp kia (chắc chừng 17-18t) mặc đồ pijama cặp không đội mũ chạy SH nữa kìa
Phạt tiền mãi chỉ béo cho bọn chuyên đi phạt.
Ông bà nào có con em dưới 18 tuổi mà giao xe cho nó đi, cơ quan công quyền phát hiện được thì cứ cho ông bà đấy vào phụ với mấy cô y tá/điều dưỡng lau dọn máu mủ, xương thịt mấy người bị tai nạn gai thông vài ngày (gọi văn vẻ là phạt lao động công ích). Một lần là tởn thôi.
@ChiCoMotSuThat cũng là một cách giải quyết khá ám ảnh..... =)) chắc không những bỏ đua còn bỏ cơm luôn
SVTRaptor
ĐẠI BÀNG
4 năm
@shininglife Hahaha... =]]
@ChiCoMotSuThat Cái này hợp lý, vào Việt Đức mới thấy ám ảnh.
"Việc cho phép (hoặc chiều theo) con/em/cháu chưa đủ 18 tuổi chạy xe máy trên 50 phân khối là một chuyện rất phổ biển ở Việt Nam, đặc biệt là ở thôn quê." Điều này bạn nói sai rồi. Học sinh thôn quê đi xe đạp nhiều hơn thành phố vì điều kiện kinh tế thấp hơn. Hay bạn nói là ở đó ít công an nên trẻ em đều đi xe máy mà không lo bị bắt
@heliosy Cái xe phổ biến của miền tây là Vario, SH mode và SH 😃).
ProG.18B
ĐẠI BÀNG
4 năm
@_MyLoveIsWinter_ công nhận.SH thì k thấy nhiều chứ cứ thấy Vario là auto biển miền tây =)))
@heliosy Chắc là cần phải cập nhật kiến thức thêm. cảm ơn các bác đã thông não cho.
D-K
TÍCH CỰC
4 năm
@ProG.18B Công nhận, mấy anh miền tây toàn Vario, cái xe xấu hoắc.
tucammoi
TÍCH CỰC
4 năm
AD trang này con mới 10 tuổi nói chi thành viên vậy mà viết cái bài gì vậy??? Duy Luân đâu rồi lock Mod này đi.
@tucammoi Members Tinhte tuổi già tuổi trẻ gì cũng có hết bạn nhé!
pikagoon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tucammoi Nhiều độ tuổi đọc mà, ví dụ ai chưa có con, thì có cháu có em để biết mà nhắc nhở thôi.
tucammoi
TÍCH CỰC
4 năm
@pikagoon Người xem tinhte rất văn minh ko có chuyện đua xe nhé, hihi.
Hoặc nằm dưới bánh xe tải
@cosmos47 Oan gia bác tài.
ngudungsua
TÍCH CỰC
4 năm
Cấm cả xe máy điện nữa. Bọn đi xe máy điện cực kì bố láo. Phạt 20tr làm gắt như rượu bia mới có tính răn đe
Cấp 2 3 h toàn chạy trên 50cc, toàn thấy winner ex lead đủ kiểu. Chạy tay lái yếu kinh dị mà thích nẹt bô
@Chủ Yếu Troll Thời trẻ trâu của chúng ta cũng như thế thôi chứ khác gì tụi nhỏ , tuổi mới lớn mà , rất muốn thể hiện . Thậm chí bạn không thể tin được có những đứa 25 , 26 vẫn còn có tính đó . Trên tt này không có thiếu đâu .
@luna_killer Trẻ trâu em khác bác ạ,toàn đi nét - cup học thôi, vô đh mới đc ông bà cấp xe máy dù nhà vẫn dư 1chiếc. Đạp xe gần 15km đi học cấp 3. H chạy xe vẫn từ từ k gấp 😔 bọn nó h chạy kinh lắm. Né ra cho lành.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@luna_killer Hồi trẻ trâu em thích đi bộ hơn bác à :3
anhtuannd
TÍCH CỰC
4 năm
Bài viết tuyệt vời giờ các cháu cấp 3 chạy xe máy ghê lắm
Mức phạt quá thấp. Không đủ xỉa răng đối với gia đình có thu nhập trung bình trở lên

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019