Hãy quên độ phân giải đi, đây là thời đại của độ nhạy sáng!

sonlazio
15/2/2010 8:59Phản hồi: 113
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Từ nay sẽ nhiều người trong diễn đàn này sẽ hiểu thêm về cameraphone và camera nói chung. Sẽ hạn chế quan điểm ấu trĩ, bảo thủ, trì trệ của số đông người, rằng camera có Mp càng cao, chụp càng đẹp. Quan trọng hơn nữa là để nhiều người hiểu thêm về cái gọi là chip xử lý CCD và CMOS.
Cảm ơn chủ topic và những "cao thủ" đã đóng góp ý kiến quý báu!
Bài viết wá công phu ! Thank bác chủ nhiều nhiều !
nambun
TÍCH CỰC
14 năm
Các bro lại nhầm nữa rồi.

Bài viết em đọc qua thấy chỉ rõ là: MP cũng quan trọng cho máy ảnh, nhưng ko phải là yếu tố làm nên chất lượng của ảnh. ISO cũng vậy. Cuộc đua ISO, ISO cao cũng ko làm nên 1 bức ảnh chất lượng, ánh xạ đúng hình ảnh thực.

Quan trọng là ở ISO cao mà hình ảnh vẫn mịn màng như khi ảnh chụp ở chế độ ISO thấp. Để có điều này, các nhà sản xuất phải sản xuất ra những bộ cảm biến, và nhiều thứ khác cải tiến hơn, chất lượng hơn.

Em chốt: MP ko quan trọng, ISO ko quan trọng, quan trọng là cái gì gì đó như là cảm biến ngon, sẽ cho ra ảnh đẹp.

Chứ cứ hết thời đại đua MP, rồi đua ISO, thì chỉ có người tiêu dùng là đổ tiền cho nhà sản xuất thôi.

Ví dụ: 1 chiếc IXY có ISO cao sao chụp đẹp = 1 chiếc Canon 10D. Vì đẳng cấp khác nhau và vì bộ cảm biến của Canon 10d khác hẳn IXY.
conankho
ĐẠI BÀNG
14 năm
trước đây chỉ hiểu mù mờ, hiện giờ đã sáng ra thêm được chút, thank bác chủ topic nhiều.
Nói như bác gì đó đúng rồi, hiện này đang cao trào chạy theo ISO cao trong giới nhiếp ảnh.

Nếu PnS có bộ cảm biến đa số là CCD 1/2.3inches hay CMOS thì các máy gần như nhau, khác nhau ở phần mềm tạo ra hình và bộ xử lý có sẵn trong máy.

Kích thước vật lý của cảm biến cho dù là CCD hay CMOS quyết định về chất lượng ảnh.

Ex như top high-end của thiết bị PnS G10, G11 1/1.7inches, LX3 1/1.63inches nhỏ hơn 12-14 lần so với cảm biến micro 4:3 GF1, DP2, hay 16-17 lần diện tích của DSLR D200, D300 thì ảnh đã khác nhau lắm rồi.
em đồng ý với pác này. Kích thước của cảm biến càng lớn thì nói chung ảnh sẽ đẹp hơn vì thu được nhiều ánh sáng hơn.
Ví dụ loại kích thước 1/1.7 sẽ chụp tốt hơn 1/2.3.
Còn số chấm cao thì chỉ có ý nghĩa là kích thước bức ảnh to hơn.
Người ta ví số chấm cao như là 1 người họa sĩ vẽ 1 bức ảnh ở khổ lớn hơn (vd A1) còn ít chấm hơn thì tức là vẽ bức ảnh đó ở khổ nhỏ hơn (vd A4).
Vì thế mà chưa chắc ảnh ở khổ A1 sẽ đẹp hơn sắc nét hơn ảnh ở khổ A4.
Chất lượng ảnh là do họa sĩ chứ nhỉ 😁.
Còn iso càng cao sẽ tăng khả năng nhạy sáng sẽ giảm thời gian phơi sáng vì thế còn chống hiện tương Blur khi bị rung tay hoặc là vật thể chụp chuyển động. Iso cao cũng không phải thể hiện chụp ảnh đẹp hơn mà giúp chụp low light tốt hơn nhưng cũng tạo ra nhiều nhiễu hơn.
Cùng 1 điều kiện ko quá thiếu sáng chụp ở iso thấp ảnh sẽ đẹp hơn chứ nhỉ.
Chất lượng còn có thể do cấu tạo vật lý của cảm biến nữa (CCD va CMOS), do chip xử lý ảnh nữa...
Em thì không biết nhiều về máy ảnh. Tiện thể có câu hỏi này đang băn khoăn.
Em ngày xưa ko tìm hiểu kĩ đã mua con Ixus 200 IS (powershot sd 980 is) con này 12.1 mega pixels, ccd la 1/2.3 inch, là máy cảm ứng đầu tiên của canon, bị chém 375usd = 7tr4 mua hồi tết.
Giờ thấy nó chụp low light hơi kém nhiều lúc rất tệ,ban ngày thì cũng tạm được.
Giờ tìm hiểu thêm mới thấy có con Powershot S90 ccd 1/1.7 giống G11.Thấy người ta khen rất nhiều.
Em đang định đổi lấy s90. Con này techland bán cũng có 7tr7.
Cho em hỏi có pác nào đã dùng qua 2 con này cho cái nhận xét với.
Mình có nên đổi không, chất lượng ảnh có khác nhau nhiều lắm để phải đổi không( cả chụp ban ngày va low light)
Mình cũng ko có nhu cầu in lắm ma in thỉ in khổ nhỏ thui chủ yếu xem trên laptop thui.
Các pác cho em lời khuyên em đang suy nghĩ vì chắc trả lại máy thì mất thêm ít tiền.
@azulgranas comment đầu tiên trên tinhte đây ak 🆒:eek::rolleyes:
ui
dung la the gioi nhiep anh.no xau sac wa.em doc ma cugn cha hieu gi.nhung ma hay lam.hay lam do.cung cung giup em hieu duoc mot phan nao ve do nhay sang.ve iso.em con ga.
mong cac bac chi giao them cho em
mình thì nghĩ độ phân giải vẫn còn phải phát triển. Mình chưa tưởng tượng ra cảm giác sẽ ra sao khi dòm 1 tấm hình có độ phân giải tương đương với độ phân giải của mắt người. Mình đoán là độ phân giải chắc phải lên cỡ đó thì mới nói là dừng. Thời gian này là thời gian dừng lại 1 chút để chăm chút hơn cho độ nhạy sáng mà thôi!

Ngoài ra, xu hướng bây giờ là cái gì cũng nhỏ nên phải làm sao vẫn sáng mà chỉ xài cảm biến nhỏ.
Vậy hả bạn? thế nếu ai đó cho bác 1 con Nikon D3000 nhỏ nhắn, nhẹ nhàng hoặc 1 con Nikon D700 to, nặng thì bác chọn con nào?
Mình thì ko biết con D3000 và con D700 thì con nào ít nhiễu hơn nhưng đoán con nặng ít nhiễu hơn. 😁
Như mình đã nói thôi! Hiện tại muốn ít nhiễu thì phải xách con cảm biến bự. Xu hướng là sắp tới đây, người ta chỉ cần xách con di động thì nhiễu cũng ngang với D700 gì đó! :D.

Với lại máy ống kính rời nặng nề thì ống kính nặng to cũng là nguyên nhân chính.

Nói tùm lum nhưng mình xin tóm gọn lại. Ở 1 giai đoạn phát triển của công nghệ thì cảm biến to nhận nhiều ánh sáng hơn. Máy rời thì tốt hơn máy du lịch và di động, do là cảm biến bự hơn. Do đó có nhiều bạn nói là muốn ít nhiễu , đẹp thì chỉ có cách xài cảm biến bự mà thôi! Chứ "chấm" đã hết thời.
Nhưng trong chủ đề này, người ta nói là đã tăng sức mạnh cho cảm biến bằng việc thay đổi kết cấu sensor,... Như vậy việc chế 1 máy có độ nhiễu giống như máy hồi xưa nhưng "chấm nhiều hơn nhiều lần" hoàn toàn đơn giản, dễ hiểu. Ý của mình là vậy! Mình đồng ý của tên chủ đề nhưng chỉ trong 1 thời gian nào đó mà thôi! Rồi thì lại đua nhau về "chấm". Hoặc trước đây chỉ đua về "chấm", thì từ giờ trở đi người ta sẽ quan tâm hơn về "độ nhạy sáng", chứ "chấm" ko bao giờ bị bỏ qua, ko bao giờ bị quên đi.

Máy lap op hiện nay thì mình nghĩ vấn đề chính là pin mà thôi! Chứ laptop vẫn có thể có card VGA rời. Thứ hai là cũng có thể tích hợp luôn chíp vga vào cpu luôn! Muốn laptop mạnh như desktop thì cũng được mà thôi! Có điều làm ra máy như vậy thì chưa có pin để xài. Sắp tới công nghệ pin phát triển, chẳng hạn pin nguyên tử chẳng hạn,.... thì có lẽ dẹp máy để bàn luôn!

Mình thấy ở 1 số cty tin học, nhân viên toàn xài laptop nhưng vẫn đảm bảo công việc. Chỉ có designer thì cần VGA mạnh nên mới xài máy desktop mà thôi! Gần như ai cũng xài LCD gọn nhẹ mà vẫn đảm bảo công việc, ngoại trừ designer. Về màn hình thì mình nghĩ ko lâu nhưng ko ngắn, người ta sẽ hoàn toàn 0 xài CRT nữa!

Với lại hiện nay ống kính cũng nhân tố chính làm cho máy xách tay cực kì nặng nề! Rồi từ từ người ta sẽ thay thế được ống kính thủy tinh thôi! Đúng rồi! kekeek! Từ hổm nay mới nghĩ ra vài món nhưng nay mới nhớ! Thôi! Sẵn nói luôn!

Hiện nay, việc thay đổi tiêu cự thì toàn là thay ống kính khác. Tiêu cự nói lên độ hội tụ của ống kính, do độ cong gương cầu quyết định. Mình nghĩ nếu có thể thay đổi độ cong thì coi như chỉ cần xài 1 ống kính mà thôi!

Hiên nay có rất nhiều loại thủy tinh. Có loại thủy tinh:
- màu sắc thay đổi theo giờ.
- ko gây hiệu ứng nhà kính, tức là 0 cản tia hồng ngoại.
- .........

Sắp tới đây sẽ có loại ống kính mà độ cong thay đổi nhờ dòng điện.

Mình đi đường thấy có loại kiếng nhựa 0 độ, đeo để chống bụi, rất trong, giá cỡ 20ng. Như vậy sắp tới đây, ống kính làm bằng nhựa luôn!

Xong!
Sao lại so sánh giữa D3000 và D700 nhỉ, sự so sánh quá khập khiễng. Ko cần nhiều thông số chỉ cần biết D3000 là Crop còn D700 là FF là đủ hiểu rồi 😃

Em thì lại quan điểm khác, có những thứ công nghệ có thể thay đổi nhưng có những thứ công nghệ khó đạt được.
Tại sao giờ máy DSLR khủng thế mà vẫn người ta vẫn dùng máy phim. Nhiều người vẫn tự in tráng ảnh một cách thủ công ;)
Và một vấn đề nữa là các hãng hoàn toàn có thể làm 1 còn máy khủng, tích hợp đủ các chức năng, nhưng làm thế thì các dòng máy vẫn đang bán ai mua nữa. Em chỉ ví dụ như ở Nikon, D90 được đánh giá cao nhưng lắp các ống MF không đo sáng được
thanks.....................................................................
mình nghĩ vấn đề xài máy phim chắc là do số bít chưa đủ đó!

hiện nay màn hình máy vi tính chỉ mỗi 8 bít cho 1 kênh, dslr thì lên được 16 bít. Tui nghĩ sau này cỡ 32 bit thì mới ngang ngửa được.

các máy kts đều phải có chíp xử lý. Hiện nay số bít cao và phổ biến chỉ mới 64 bít. Màu thì phải có 3 kênh, tính ra , mỗi kênh tối đa là 64/3 là 18 bít. Có điều gắn chíp đó vô máy kts thì pin có chịu được ko? 😁

Hiện nay phải có ảnh HD , phân giải động cao gì đó chẳng qua là do số bít màu có hạn mà thôi! Ánh sáng từ tối cho đến sáng như bầu trời mà chỉ có 14 bít thì làm sao mà thể hiện được? Phải cỡ 128 bít chẳng hạn.
Học hỏi được nhiều kinh nghiệm từ các Bác đi trước
đọc là phải nghiền ngẫm ^^
nvdcs
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài này cũng lâu rồi, nhưng đối với 1 số ng vẫn coi trọng chấm thì nó cũng có thể mở mang đầu óc 1 tí, thằng bạn mình nhờ mua con máy ảnh cứ đòi 12 chấm, mà hầu hết ai xem máy cũng hỏi nó bao nhiêu chấm? nhưng họ đâu biết rằng chất lượng ảnh phụ thuộc quá nhiều thứ, iso là 1 ví dụ, ống kính có thể ảnh hưởng tới chất lượng ảnh còn nhiều hơn iso, và quan trọng là cái đầu của người cầm máy nữa, cầm con dslr mà chụp ko có chủ đề, ko bố cục, ko mục đích thì chưa chắc bằng người có compact + cái đầu có năng khiếu !
ricardotr
TÍCH CỰC
12 năm
Dạo này có tí quan tâm đến nhiếp ảnh nên cũng tham khảo nhiều trong bõ, vẫn đang dùng con sony h2, từ ngày sử dụng chế độ manual để chụp cảm thấy yêu em nó hơn mặc dù em chỉ có 6"chấm"
mình cũng biết cái về vụ iso này lâu rùi, nhưng hnay đọc đc bài này mới vỡ ra đc nhiều. Thích quá !
639010
CAO CẤP
12 năm
Cá nhân em thấy chấm cao quá tuy không quan trọng bằng cảm biến lớn, dải iso rộng.. nhưng em vẫn thích nhiều chấm hơn để còn crop hoặc in hình khổ lớn 😁
Iso rộng với lens F nhỏ thì chụp tối thik thật đấy, nhưng giá thì chả thích😆 tùy nhu cầu mà lựa chon máy thôi😁
em thấy còn có cảm biến exmor của sony mà, bác có thể nói rõ hơn về iso không, toàn nói về cảm biến, tại sao thông số iso lại là tốc độ iso nhỉ

---------- Post added at 12:23 AM ---------- Previous post was at 12:19 AM ----------

à các bác có thể cho em hỏi là nếu ví dụ có 2 máy ảnh, một máy có iso 1->5 , một cái có iso từ 1->10, nếu cả 2 cái cùng cài iso là 5 thì khi chụp ảnh độ nhiễu hạt có khác nhau không ạ
Bài viết vô cùng có ý nghĩa, rất tuyệt cho những newbie đang tìm hiểu về nhiếp ảnh, cảm ơn chủ thớt nhé...
otacon
TÍCH CỰC
12 năm
Độ phân giải càng cao thì ISO càng giảm,ảnh chụp ra càng bị nhiễu,thế mà mấy ông bạn mình cứ hí hửng khoe mấy cái PnS Sony 14 chấm.Ảnh chụp ra còn tệ hơn cả e Lumix FS3 8 chấm của mình.Một yếu tố quan trọng nữa là cái ống kính,các pác đừng ham mấy cái PnS siêu Zoom,hệ thấu kính của nó càng zoom càng tối,ngoài ra nó dùng nhiều thấu kính phức hợp nên làm ảnh càng mờ và thiếu ổn định.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019