HĐH Windows 95 tròn 15 tuổi

Didu
25/8/2010 16:48Phản hồi: 147
HĐH Windows 95 tròn 15 tuổi

Chúc mừng sinh nhật tuổi 15 của HĐH Windows 95 lừng lẫy một thời. Hiện nay, nhắc đến HĐH dành cho máy tính thì người ta chỉ đề cập tới Windows 7, Vista, cùng lắm là Windows XP nhưng hơn một chục năm về trước, khi mà máy tính và Internet vẫn còn sơ khai thì không thể không nhắc tới Windows 95, phiên bản HĐH kế tiếp của Windows 3.1. Năm nay, phiên bản HĐH này tròn 15 tuổi, dù đã bị khai tử nhưng Windows 95 vẫn mãi là một mốc son của Microsoft.

[imgl]http://photo.tinhte.vn/attach/public_image/btv/60686/606864c7548c93fcc8_Am_windows95_desktop.jpg[/imgl]Windows 95 được Microsoft khai sinh ngày 24 tháng 8 năm 1995, cái tên của HĐH được lấy theo năm mà nó sinh ra, với tên mã là Chicago. Đây là một bước tiên về đồ họa, giao diện, tính năng so với các phiên bản trước đó cũng như cơ sở phát triển cho Windows 98, 2000, XP... sau này. Điểm cải tiến nhiều nhất của Windows 95 so với Windows 3.1 chính là đồ họa và giao diện người dùng, ở phiên bản Windows này thì lần đầu tiên người ta thấy sự xuất hiện của thanh tác vụ (taskbar) với nút Start, một bước tiến lớn của Microsoft lúc bấy giờ. Cho tới nay thì thanh taskbar vẫn được sử dụng và sẽ chẳng bao giờ bị thay thế bởi tính tiện dụng của nó, chỉ có điều nút Start trên Windows 95/98/XP đã bị thay bằng logo cửa sổ trên Vista hay Windows 7, tăng tính trực quan cho HĐH.

Tại thời điểm ra mắt thì Windows 95 chưa được cài sẵn trình duyệt web Internet Explorer (IE) cũng như giao thức mạng TCP/IP, người dùng khi đó phải mua gói Plus! của Windows 95, trong đó sẽ có trình duyệt web IE phiên bản 1.0. Không lâu sau đó, Microsoft chính thức phát hành Windows 95 SP1, trong đó bao gồm cả trình duyệt web IE 2.0 với tên mã O'Hare. Hiện tại chẳng còn ai sử dụng Windows 95 nữa nhưng nó mãi được nhắc tới như là một trong những phiên bản HĐH thành công của Microsoft. Nó chính thức bị Microsoft ngừng hỗ trợ vào ngày 31 tháng 12 năm 2001, khi họ đã có Windows XP.

Tham khảo: Wikipedia
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vandatAT
TÍCH CỰC
14 năm
Một thời để nhớ. Ngày đó, đi học mỗi khi có tiết thực hành máy tính, được ngồi trước pc, gõ bàn phím là sướng mê lên. Lại còn 2, 3 đứa chung 1 cái máy nữa chứ. Nhanh thật
Dùng 10 cái đĩa mềm 1.4MB để cài cái này thì phải.
Nhớ lại mà sợ hehehe
công nghệ thay đổi như chóng chóng ấy bác nhỉ
Chính xác là dùng 14 cái dĩa mền 1.44 , ngồi cài đặt trên 2 tiếng ,,,,,,, phê thật chưa kể là 1 số phụ kiện ...............
Cái taskbar tiếng Việt kêu là thanh tác vụ, còn thanh công cụ là toolbar anh ơi.

MS cũng biết làm tiền khách hàng đấy chứ. 😃
quảng cáo ấn tượng thật mở ra thời đại mới của riêng microsoft: thời đại thống trị Windows OS
nhớ lại cái thời đầu sử dụng mt,hjx.bắt đầu = win 98 nhưng cũng cảm nhận đc sự thay đổi cho đến giờ.
mrdanny
ĐẠI BÀNG
14 năm
èo em còn nhớ hồi em ngồi vẽ nhà bằng paint mới khủng,vẽ ko liền nét tô mầu tan tác cả
dkchoi
TÍCH CỰC
14 năm
Đúng ra, đây là HĐH đầu tiên có nút Start. Có lần bạn mình dùng HĐH hành này thế hệ đầu (máy cũ - 2000) phải vào File Manager, giao diện so ra với 98 hay 2000 thì không thể bằng được.
Ngày xưa cái đa số dùng ổ đĩa mềm, nhưng cũng Win95 cũng đc cài từ CD đấy chứ anh Hiệp? Ngày xưa em có một CD gốc hẳn hoi, nhưng không bao giờ dùng tới khi đang hoa thuận với Windows 98 Se & Windows XP lúc bấy giờ 😆
Hồi bé tiếp xúc với win 98 nhiều nhất .. 1995 thì mình mới có 3 tuổi sao biết đến máy tính 😆 ... ^^!
MS có 2 tượng đài! win 95 và win xp (hy vọng win7 sẽ sánh vai)! Nhưng thực sự những con người thế hệ đó sẽ mãi ấn tượng về win 95!
Nhớ mãi cái thời chơi game cờ vua, đặt bom, bomber trong win 95, mê chết mệt, cả xóm có mấy đứa đc đụng tới cái PC đâu 😁
Win7 cũng ngon ăn rồi.
Nhớ ngày xưa có được dùng Win95 đâu. Dùng win gì đấy chạy trên nền dos cơ :D
Hehe. mãi sau mới có máy riêng, cấu hình 32mb ram, Pentium MMX 166mhz, ổ 3gb rồi mới cài win95 :D. Ôi cái ngày xưa :-<
Chúc mừng sinh nhật hay là "giỗ" đây hả các bác? win95 bây giờ còn sống để sinh nhật sao? ^^
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
Dốt, thế ngày 19/5 gọi là ngày gì............
Mình cài Windows 95 bằng đĩa mềm năm 1995 vào một chiếc máy Cpu AMD DX80 80hz được overclock lên 100hz bằng cách cắm mấy cái jump trên mainboard. Nhưng sau đó nó lỗi hoài, đưa về 80hz thì chạy ngon. Mình tiếp tục dùng Windows đến 2003 và chuyển dần sang MAC, đến 2005 thì dứt điểm Windows và không thể nào quay lại được nữa, khủng hoảng nhất là Win Me và Vista, nhưng nói chung Windows quá phức tạm và rối rắm.
bibidu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chắc bác Hiệp ko làm IT trong ngành ngân hàng rùi, xài MAC mà đi support thì chỉ có nước vỡ mồm ^_^
Làm viễn thông xài MAC cũng vỡ mồm luôn😁
IT trừ lĩnh vực design ra, dùng MAC là "thảm họa" lun :D

PC (theo đúng nghĩa của từ personal computer) mà dùng MAC cũng là ... tuơng tự
mrvodka
TÍCH CỰC
14 năm
Mac chỉ để chơi thôi làm cái gì cũng vỡ mồm hết 😃
TUM LUM
TÍCH CỰC
14 năm
Từ lúc vào diễn đàn đến giờ tui không tán thành câu nói này của cuhiep nhất:spin:
Em thấy windows 7 được đấy chứ bác? có kém Mac là mấy đâu nhỉ?

---------- Post added at 07:53 AM ---------- Previous post was at 07:52 AM ----------

Lại dốt, thế ngày 10-3 gọi là ngày gì?
vandatAT
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn sai ngay từ đầu, người ta sửa cho rồi còn không nghe. Bạn thật sự kô phân biệt được đâu là sinh nhật đâu là giỗ hả? Như bác Hồ sinh 19/5 dù Bác mất rồi thì ngày 19/5 hàng năm vẫn là ngày kỷ niệm sinh nhật Bác.
Nếu vẫn kô phân biệt được thì sau này bạn nên chọn ngày chết đúng ngày sinh của bạn là tốt nhất. Đỡ mất công nhầm lẫn.
Cực dốt, ngày sinh gọi là sn, ngày chết mới giỗ, đang nói chuyện ngày sinh windows 95 ^^
mmanhvu
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn này nguy hiểm 1 cách đáng sợ .
alo113
ĐẠI BÀNG
14 năm
ông mới dốt,có ai biết Vua Hùng Sinh ngày nào đâu mà Sinh Nhạt với kỉ niệm.
xpvuol
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đã bị "Khai tử" rồi thì không thể nào có "Tròn 15 tuổi" hay "Sinh nhật tuổi 15", mà chỉ có "Kỷ niệm 15 năm ngày sinh" thôi... ^^ Giống như năm nay nước ta tổ chức "Kỷ niệm 120 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh", chứ có ai nói bác "Tròn 120 tuổi đâu"... 😁
Windows 95, một thời để nhớ sau 15 năm. ;)
Chính windows 95 mới mở ra kỷ nguyên mới ho các hđh phát triển.
Hiện nay thì windows 7 vẫn chưa thể hạ gục được xp.
Mình nhớ ms có mấy sp cho pc sống mãi : win95+ie4, winnt workstation4, win2000, winxp.
golizza
TÍCH CỰC
14 năm
win7 hạ được xp từ lâu rồi. còn win 98 mới có ie4
Nhớ hồi học cấp 3 quá. Học máy tính chỉ học Dos với NC. Máy ko có ổ cứng. mà thực ra hồi đó cũng chẳng biết trong máy có cái gì nữa. Mỗi đứa phải mua 1 cái đĩa mềm, làm đĩa khởi động + lưu bài tập. 😁
bacbinhcity
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác này giống em nè. Hồi đó phải học MS-DOS, NC,...

Phải dùng đĩa mềm làm đĩa khởi động, phải tạo thư mục bằng cách lệnh như mkdisk, ...
Tùm lum hết, nhưng mà vui!

---------- Post added at 08:16 PM ---------- Previous post was at 08:15 PM ----------

Bác Hiệp mà học ngành điện tử đi, rồi dùng MAC hay LINUX thì mới thấy cảnh!
hi hi thời đó sang nhà em hàng xóm bên cạnh ngịch máy tính chơi trò dò mìn với em ý. hai đưa cứ thẹn thùng cầm tay nhau chơi, Tý nữa thì đặt mìn vào người em ý, may thật ko thì mình lên chức bố lâu lắm rồi
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
cũng may thật, không thì năm nay lại tổ chức sinh nhật cho cháu nó :dance:
cái máy tính đầu tiên mà em dùng là W 95 , phải nói h vẫn nhớ
vip_boy963
ĐẠI BÀNG
14 năm
Kỉ niệm win 95 tròn 15 năm thế Win 3.1 thì bao nhiêu năm nhỉ😃.. Nhớ hồi bé còn dùng Win 3.1😁

---------- Post added at 08:49 AM ---------- Previous post was at 08:44 AM ----------

Cấu hình máy bác khủng thế. Hồi win 95 máy em có ổ 1,8 GB, Ram chắc 8MB, tốc độ bao nhiêu cũng không nhớ luôn:D
windows sẽ sống mãi thống nhất mọi thứ trên toàn thế giới, mac chỉ là kẽ phá bĩnh mà thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019