Hệ điều hành Android tròn 4 tuổi - 11 phiên bản, nhiều sự thay đổi lớn
Blaze1st
8 nămBình luận: 207

Vào ngày hôm qua lúc 4 năm trở về trước, 23/9/2008, bộ công cụ Android 1.0 SDK đã chính thức được Google ra mắt, và đó cũng là tiền đề để 1 tháng sau đó, chiếc điện thoại Android đầu tiên trên thế giới được tung ra, T-Mobile G1. Trong khoảng thời gian 4 năm, Android đã trải qua 11 phiên bản khác nhau với rất nhiều cải tiến và thay đổi, để từ đó Google đã tạo nên một hệ sinh thái mà ở đó có rất rất nhiều các thiết bị chạy hệ điều hành này.

Android ra đời lúc mà thị trường di động đang ở dưới sự thống trị tuyệt đối bởi Symbian OS của Nokia và Blackberry OS từ RIM, nhưng chỉ một vài năm sau đó, hệ điều hành này cùng với iOS đã nhanh chóng vươn lên với tốc độ vượt bậc, và bây giờ kết quả ai cũng dễ dàng nhận ra, Android OS đã chiếm thị phần lớn nhất - chiếm 68% thị phần di động toàn cầu (Q2/2012 - theo nghiên cứu mới nhất từ IDC). Chúc mừng sinh nhật 4 tuổi cũng như sự thành công của chú robot Android - "binh đoàn" đã làm cho thế giới smartphone trở nên nhộn nhịp và sinh động hơn như ngày hôm nay.
Tìm hiểu rõ hơn về quá trình phát triển Android qua các phiên bản.

Theo PCMag
Re0
CAO CẤP
8 năm
THẬT ĐÁNG NỂ, CHÚC MỪNG ANDR NHA :d
vâng. và nếu S3 lên adr 4.1 thì ip5 có mà thua à =]
@luczech bạn mua bản HQ đi. cấu hình mạnh hơn đó 😃
@hoangnn90 bản HQ là bản như thế nào ạ. có thể mua ở đâu ạ ? mã sản phẩm.? Ram2g fai k? cái đó có quốc tế k
@luczech Chưa chắc đâu, khi nào dùng cả 2 cái thì mới biết được. Giờ này không phán được điều gì chắc chắn cả.

Nhưng với mình, S3 dùng luôn thích hơn, bởi vì nguyên cái màn hình của nó đã làm mình dễ chịu bao nhiêu rồi. Muốn đổi note 2 mà chắc là không đủ khả năng. Haizzz!!!!
@h3141592653 =]] note2 chắc tầm 17
Phát triển nhanh,không biết tương lai thế nào
@mr.xpeed Cứ xem Windows dÀnh cho PC nhƯ thẾ nÀO thÌ Androd nó như thế ấy. ĐẤy lÀ ngÀY xƯA Microsoft dùng tà chiêu mới có được.

Sent from my Transformer Prime TF201 using Tinhte.vn
chỉ trong 4 năm mà có tới 11 phiên bản...
@hoanghuy.it188 Nhiều mà có ai được xài đâu
Chủ yếu 80% vẫn là các máy cài 2.1 , điều này chứng tỏ ăn roi là bạn đồng hành của hàng rẻ tiền và hàng nhái
Ăn roi là hệ điều hành giúp cho những hảng ăn cắp công nghệ phát triển nên khai tử nó đi
boygabg
TÍCH CỰC
8 năm
Happy birthday Android
@boygabg WebOS của Palm cũng là HDH đáng nể và chờ đợi, chỉ tội rơi và tay chẳng ra gì về phát triển phần mềm nên số phận mới long đong lật đật. Xin chúc mừng sinh nhật Android.

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
Happy birthday được ko 😁

tinhte
Bu0m
Trứng
8 năm
Kết mỗi cái 4 năm và 11 phiên bản @@
android cho người người, android cho mọi nhà 😃
@quangpzo 1 like cho mot phat bieu hay
bboyleeu
TÍCH CỰC
8 năm
chúc mừng android
Nhưng bây giờ mình lại thích WP8 hơn.hehe
Có tiền là bye bye em SII.đợi mua em Lumia 920
@bboyleeu gom lúa đi đã. r mơ 920 sau =] cỡ 20chai
bboyleeu
TÍCH CỰC
8 năm
@luczech mình nghĩ cao nhất chắc 17-18 là cùng
Luigi_2
TÍCH CỰC
8 năm
@bboyleeu cứ cho là cái camera hơn đi, dù chưa biết thế nào vì quảng cáo toàn fake, chip, ram giống nhau, để trải nghiệm wp với cấu hình tốt nhất, bootloader không bị kiểm soát chặt, giá mềm thì samsung không phải sự lựa chọn hoàn hảo à, hay bạn chỉ thích mua 1 cái máy vì nó đẹp và giá ảo :|
bboyleeu
TÍCH CỰC
8 năm
@Luigi_2 nếu như bạn nói mình mua vì cái giá với máy đẹp thì mình đã mua iphone rồi.chắc bạn ít đọc tin tức.các clip thử nghiệm chụp ảnh và quay video trên L920 là vương à.còn hiệu suất thì chưa có ai thử nghiệm.mà mình chả thấy Nokia giá ảo cả.
Cố gắng ko ngừng nghỉ.happy ....
Đang đợi 4.1 jelly bean
4 năm nữa thì RIP iOS 😁

Nhanh thật nhớ ngày nào còn xem trên thời sự tivi chả hiểu ăn roi là gì.giờ thì đi đâu cũng thấy biểu tượng "thùng rác" robot 😆
Kenny
CAO CẤP
8 năm
Thêm 1 điều là android lúc đầu phát triển k phải dùng cảm ứng.
Quá nhanh,quá nhiều, quá nguy hiểm.
pltuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vnstockguru Cái này có vẻ chuẩn nhỉ 🆒
con android đầu tiên mình dùng là Android 2.1 mang tên Eclair, ra đời cách đây 3 năm, và giờ.... vẫn còn dùng 😁
@X-Metal con LG cảm ứng cùi của mình mua được 5 năm mà vẫn dùng tốt đây :D
11 phiên bản.nhiều quá.sẽ dấn đến phân mảnh rõ ràng.nhưng android vẫn thành công.
hép pi bớt đây ăn roi nhé
Nếu các hãng mà nhanh cập nhật phiên bản android nhanh nhất cho mình thì còn gì bằng.JB 4.1 ra đc 1 thời gian rồi mà chưa máy nào đc nâng cấp(trừ GNexus)...Đây cũng là 1 khuyết điểm tương đối lớn của Android 😁
@HoangPigg đúng vậy. nhưng nhờ vậy mà có rom cook để vọc vạch cho đỡ chán. "
@hoangvan2503 Ko phải đỡ chán mà đấy là thú vui,cũng có thể nói là Đam mê bác ạ!!! 😁
@HoangPigg đồng ý........mình cũng như bạn nhưng dùng từ chưa chính xác thôi......
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019