Hệ điều hành BlackBerry sẽ sớm có TV

cuhiep
20/3/2010 7:59Phản hồi: 201
Vừa nói trong buổi họp mặt BlackBerry cách đây 10 phút, anh Dũng từ Dâu Đen cho biết các lãnh đạo RIM đã hứa sẽ đưa ra một phiên bản hệ điều hành BlackBerry Tiếng Việt trong thời gian tới. Đây quả là một tin vui cho người dùng BlackBerry ở Việt Nam.
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cá nhân mình thì cũng ko hào hứng lắm với cái OS bằng tiếng Việt, có chăng là cho những ai thích mà thôi. Chỉ mong sao hỗ trợ font Unicode để đọc báo tiếng Việt cho các dòng máy có thể dùng dc mà thôi.
+1. Em cũng không khoái giao diện TV lắm, dùng TA cho nó quốc tế. Quan trọng là hỗ trợ Unicode để anh em yêu BB đỡ khổ. Hix!
nguyencot
TÍCH CỰC
14 năm
đồng ý với bác tất cả các chi luôn ! tiếng việt hay ko ko quan trọng đâu , cái chính là unicode thui ! có unicode là nhứt ! nhứt , hi vọng nhỏ nhoi thui hjx hjx
nó đâu có bị "lỗi" , chỉ là "ko hỗ trợ" 😁
em cũng đồng ý với ý kiến của bác.
Bạn có thể xem tường thuật buổi offline đang diễn ra tại đây http://www.tinhte.com/threads/374096-Tường-thuật-hình-ảnh-Offline-BlackBerry-chiều-nay.../page4
vẫn đang theo dõi buổi offline đây, hgihihihi
Em ngồi đây, Nghe cũng vui trong bụng... Hy vọng RIM nhanh nhanh...

Thân!
huulinh18
ĐẠI BÀNG
14 năm
đúng mong các đàn anh nói dùm rim hỗ trợ uni nha
thanks....!hix muốn chạy ra off cái
có vẫn hơn..............................................
Có cũng được, không có cũng không sao. Dùng tiếng Anh quen rồi nhiều lúc sang TV lại khó sử dụng.
đúng rồi em đang dùng tiếng Anh, chuyển sang tiếng việt thì chuối thế nào ý, chả hạn copy = sao chép. Mà dịch sang TV mất hẳn ý nghĩa đi
dentist
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác Hiệp sửa lại lỗi chính tả ở bài đầu tiên đê! Lỗi...nghiêm trọng! 😆
jimiminh
ĐẠI BÀNG
14 năm
ax mong chờ từng phút từng giây ku RIM ah`
Có cũng được ko có cũng ko sao . Nhưng đôi khi gặp câu nào bí wa chuyển wa tiếng việt cũng được . Em nghĩ có tiếng việc thì chắc chắn phải có unicode 😁
hadt
TÍCH CỰC
14 năm
Có Unicode để đọc được tiếng việt thì đã tốt lắm rồi...
Em chỉ mong cài được font khác, để em dùng cho sướng 😁
jing
CAO CẤP
14 năm
Nhiều bác cho rằng t.Việt trên smartphone là ko cần lắm (vì các bác sài english quen rồi) nhưng nhiều người khác họ cần
Nhưng thực sự thì phải hỗ trợ tiếng Việt (các bác có thể switch sang english mà sài nếu muốn)

Có tiếng việt thì RIM sẽ mở rộng dc thị trường tốt hơn (bản địa hóa sản phẩm) và nâng cao tầm quan trọng của tiếng việt. Và những người sử dụng BB ở vn sẽ có cảm giác được RIM lắng nghe và quan tâm đến tiếng nói của người dùng hơn

Nhiều software mình thấy nó hỗ trợ hầu hết các language (nhưng ko có tiếng việt) mình cảm thấy khó chịu vì cứ như là người ta coi thường dân VN mình nên ko thèm support ý. trong khi language của bọn Thái Lan luôn luôn có

Nói túm lại, nếu nhìn lên bản đồ thế giới thì phải thấy được rõ quốc gia mình ở đâu chứ ko lại mất hút thì buồn lắm
ý kiến của bác hay lắm!...
mặc dù tiếng anh có vẻ j đó đẳng cấp hơn, nhưng nếu có thêm tiếng việt trong language của rim. tự nhiên thấy yêu nước mình hơn chứ....?
các bác có giỏi tiếng anh đến mấy cũng đôi khi dùng sai tiếng mẹ đẻ, tiếng việt đâu phải dễ.... tại sao phải ngậm chìm dưới chướng....
nhìn lên bản đồ thấy mất đi quần đảo trường xa em thấy sót lắm rùi!...
đừng để đến khi ta nhìn lại ko biết VN nằm chỗ nào nữa!:eek:
Đấy không phải là họ coi thường VN mình, mà VN mình chưa phải là thị trường của họ.
Có thể nói trước khi Viettel phân phối BB thì RIM chưa phát hiện ra hết sự ưa chuộng BB của cộng động VN. RIM có thực hiện hóa và tiếp tục hỗ trợ tiếng Việt không thì có lẽ phụ thuộc vào việc Viettel bán BB có chạy không.
Còn về OS tiếng Việt thì mình không dám chê vì sợ bị chém quên tiếng mẹ đẻ 😁. Nhưng thực lòng mà nói tiếng Việt trong thế giới IT còn chưa chuyên nghiệp lắm. (ví dụ profile lại là cấu hình thì chịu chết)
Chỉ mong họ support tốt hơn unicode. Hiện tại OS 5 vẫn còn bị lỗi chữ biến thành chữ .
nguyen2404
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nói như bác này thì còn lâu mới có support hỗ trợ TV cho OS 4.5 rùi vì với cái giá của VIETTEl bây giờ thì bán chạy làm sao được 😔
dunggia
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình cũng chẳng phải là ngườ thạo tiếng Anh nhưng dùng BB lâu rồi nên nên cũng quen với tiếng Anh trên máy. Mình cũng chẳng cần Tiếng Việt cho máy mà CHỈ CẦN HỖ TRỢ PHÔNG TIẾNG VIỆT để đọc báo trên BB là được rùi. Hy vonhj là sớm thành hiện thực.
mà cho tất cả các dòng không ta ....? mong là có 88XX nhỉ
hay quá, ủng hộ nhiệt tình nào! cũng chỉ cần ko lỗi font là ok lắm rồi. chứ giao diện tiếng việt thì ko thích dùng rồi.
DragonVN88
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chỉ ước OS 4.5 đọc đc TV thui 😃
vui ghê vui quá ta ! Thanks Rim rất nhiều !
khanhBB88xx
ĐẠI BÀNG
14 năm
cá nhân mình cũng vậy
vốn dùng dt không bao giờ để tiếng việt, cũng chỉ cần cái os hỗ trợ unicode để lướt web khỏi vướng mắt thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019