Hệ thống đường sắt tại thành phố TQ tê liệt do Adobe ngừng hỗ trợ Flash, phải cài bản lậu xài đỡ

ND Minh Đức
24/1/2021 11:11Phản hồi: 175
Hệ thống đường sắt tại thành phố TQ tê liệt do Adobe ngừng hỗ trợ Flash, phải cài bản lậu xài đỡ
Sau nhiều năm sống dở chết dở, cuối cùng thì Adobe Flash cũng đã được khai tử sau bao thành công, thất bại gắn liền với lịch sử internet. Đa số đều ủng hộ việc khai tử Flash, tuy nhiên có lẽ có một số ngoại lệ, thí dụ như người TQ. Nguyên nhân là do không có Flash, hệ thống đường sắt của thành phố Đại Liên TQ không hoạt động và nhiều chuyến tàu đã phải đến muộn.

Cụ thể, hôm thứ 3 tuần rồi, Đường sắt Thẩm Dương đã không kịp deactive Flash, dẫn tới hệ thống đường sắt tại Đại Liên đã bị sập trong 20 tiếng trên phạm vi toàn thành phố do nó chạy trên nền tảng Adobe Flash. Các nhân viên quản lý hệ thống không thể xem được sơ đồ tàu chạy, không thể thiết lập trình tự vận hành các chuyến tàu như bình thường được nữa. Để giải quyết nhanh vấn đề, chính quyền nơi đây đã phải cài đặt một phiên bản Flash lậu vào chiều ngày hôm sau thì vấn đề mới được giải quyết.

Hiện vẫn chưa rõ thành phố này có định chuyển hệ thống vận hành đường sắt sang một nền tảng khác hay không.

Tham khảo Jalopnik
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã bị
Bao nhiêu năm cảnh báo trước rồi mà không chịu lo
@ncn_nguyen Bị nhồi sọ lâu quá cứ tưởng những gì mình nghĩ là đúng à =))) ăn cướp mà giầu thì chỉ có ăn cướp = trí tuệ. Mày ngu hơn tao mày đi làm thuê cho tao. Bán sức lao động cho tao. Minh bạch và công khai. Còn đi ăn cướp kiểu xâm lược mà giầu thời phong kiến hay thực dân mà giầu thì đều bị bác bỏ rồi. Is real họ đi ăn cướp của ai mà giầu?? Hàn quốc đi ăn cướp của ai giầu?? Đài loan ăn cướp ai vậy bạn?? Mỹ là 1 nước bị thực dân đô hộ. Tự giải phóng đất nước. Là đất nc nạn nhân của thực dân kìa. Nó trở thành cường quốc lúc bấy giờ đi ăn cướp của ai hả bạn??? 1 đất nc giầu hay nghèo. Ko phụ thuộc vào tài nguyên mà phần lớn phụ thuộc vào dân trí. Còn dân trí là sản phẩm của chế độ cai trị
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@quangnguyen333666 mình liệt kê lại nghe:
- Is real: nước này mình không biết, có thể ở một vũ trụ song song tồn tại nước này cũng có thể. Do trình độ mình hơi hạn hẹp
- Hàn quốc: "copycat country" bạn tìm hiểu theo từ khóa này nhe
- Đài loan: không phải là một quốc gia.
- Mỹ: không cướp thì ai cướp bạn. Hay phải trả lại cho thổ dân.
@ncn_nguyen 1. Là quốc gia do thái. Israel
2. Hàn quốc mình đọc rất nhiều. Mà thấy bây h vẫn có người tin là họ giầu lên nhờ 1 cuộc chiến hay cái từ éo gì bạn ghi ấy. Thì hài vkd. Nhật hay hàn nó giầu hơn chỉ vì nó dân trí cao mà thôi.
3. Đài loan ko pải là 1 quốc gia? =)) nó khác gì 1 quốc gia. Chỉ vì chế độ cầm quyền trung quốc bảo nó là lãnh thổ của tầu và thế giới phải nghe theo ak? Bạn biết phân biệt đúng sai ko? Vậy biển đông là của trung quốc ấy
4. Mỹ trả lại cho thổ dân lãnh thổ á =)) vậy bạn đọc lại sách adn người việt nhé. Xem adn người việt hiện nay có pải người việt cổ đại ko nhé. Và cũng yêu cầu chế độ trả lại miền nam cho người chăm. Yêu cầu cả châu á thuộc về mông cổ nhé. Hình như bạn bị giới hạn khả năng đọc và hiểu. Ko hiểu dc những vấn đề lịch sử bắt buộc phải trải qua khi con người còn giới hạn nhận thức. Ngày xưa con người gặp vua chúa thì quỳ lậy. Tại sao bây giờ lại ko? Tại sao ngày xưa nô lệ dễ quỳ h ko còn ai làm nô lệ?? Đất nc giầu hay nghèo phụ thuộc dân trí. Còn dân trí là sản phẩm của chế độ cai trị. Câu này chắc chả sai đâu
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
- biết chứ
- copycat country, tìm đọc đi bạn. Nhật, Hàn, Trung khác gì đâu. VN muốn học theo lắm, mà chưa đủ lực. Tìm đọc rồi nói tiếp, nó chả phải là cái giàu vì cuộc chiến như bạn nói đâu nhé.
- thế giới không nghe theo bạn nói là gồm những nước nào, mời bạn chỉ ra. Tỉ lệ chiếm bao nhiu?
- liên quan gì vn bạn. Nói chuyện Mỹ đi. Mỹ không ăn cướp thì nó đi khai sáng dân trí à, nói mà ngại.
Cấp trên không duyệt chi phí hay sao mà đéo chịu đổi từ sớm thế
@quyett92 còn thiếu văn bản này nữa anh ơi
Người ta đã cảnh báo rồi mà
Kinh vãi
Chuyện hài có ở khắp nơi hé...
Hài nhỉ. Thừa biết là Flash sẽ ngừng hỗ trợ mà không có đối sách nào. Trách nhiệm quản lý của cơ quan hữu quan ở đâu.
@danganhuyen Có thể sếp k hiểu được vấn đề lớn ra sao. Nhiều khi IT đã báo lên để nâng cấp trước mà thấy kèo này chắc k quan trọng nên kệ. Tới lúc hư thì đem IT ra chửi.
sonat_tim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@icklad đúng bài
cabk
TÍCH CỰC
3 năm
@Valkyrie 1991 mấy thèn quản lý đếu biết j về IT. cứ hỏi lâu ni nó chạy dc, sao giờ ko chạy. thì thèn IT nó tức nó ko nói. để xảy ra sự cố cho rớt chức chơi
@danganhuyen Mỗi lần hiện cái bảng cảnh báo thì bấm “Remind me later”
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
Này chắc quản lý bận đi rùng mình rồi chứ mấy đứa buộc phụ thuộc vào flash nó có đối sách giải quyết ngay khi vừa bật công tắt cúp chứ đâu đợi tới lúc kẹt. Vẫn đang chơi Shenxiandao bằng flash phà phà.
Mày vui tính vãi
hgbinh
TÍCH CỰC
3 năm
Một cái trạm tàu ở Đại Liên tên Wan Jia Ling ko kết nối được với hệ thống dispatch tàu trung tâm để hiện giờ đến và đi của tàu thôi mà gặp ông mod lá cải @ndminhduc đi dịch bài từ một thằng lá cải khác về thành cả cái railways system của ngta sập. Dốt tiếng Anh cộng dốt thông tin ra một cái bài fake news dắt gà ngay.
Lên github mà đọc, sự việc bắt nguồn từ một tay kĩ thuật nhà ga rảnh háng ngồi kể chuyện như drama nên nó viral. Éo có cm j ngoài việc cái nhà ga mua máy tính mới và do đó éo cài được flash để truy cập trang web dẫn tới hệ thống dispatch tàu cho cái màn hình ngoài nhà ga hiện giờ tới và đi của đoàn tàu. Chấm hết câu chuyện, ko có cái hệ thống tàu nào sập 20h như mod lá cái @ndminhduc nói, mà 20h tụi kĩ thuật rởm tìm cách flash bản win cũ máy cũ sang để chạy đc flash.
Còn hệ thống xài flash thì đầy ra, ko support éo có nghĩa ngta phải đổi. Mấy tay rởm đời dám cá chưa thấy hệ thống ERP của mấy công ty xe hơi bao h. Xin lỗi từ Nissan tới Ford, GM tất cả đều vẫn còn xài cái bản của IBM từ hồi năm 8x với cái mainframe nhập code tay chạy qua máy ảo đó mấy tay rởm đời ạ. Tốn tiền chả để làm j thì ngta ko nâng cấp thôi mấy cưng ạ
Mr.DCD
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hoangtrieuphuong mình không bênh mod. Nhưng những kẻ nói chuyển mà như cha người ta thì mình góp ý thôi, nhưng mình biết những con bò thì mãi là bò nên những con bò như bạn mình không nói nữa 😃
hgbinh
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr.DCD M gọi ngta là bò thì ko lag bố nhưng làm ông nội ngta thì đc nhỉ =)))
Chỉ có bò ms thích tin fake news như m thôi ,=)))
Mr.DCD
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hgbinh @hgbinh Like cho bạn!
ghost85
CAO CẤP
3 năm
@2 ban tay @2 ban tay Cuộc chiến rất nóng, vốn không định tham gia nhưng bạn nói đến từ chức là không được, ở VN nếu lãnh đạo làm sai thì không được phép từ chức mà phải cố gắng mọi cách làm hết nhiệm kỳ để sửa sai, thậm chí làm thêm nhiệm kỳ nữa để khắc phục triệt để cái sai.
_ Phần mềm ATM do các hãng TQ cung cấp phần cứng cũng phải cài flash lậu (và thậm chí là bản cũ rích) và phải cài config không cho update. Vâng, mình làm ở bank nên biết ... :/
cabk
TÍCH CỰC
3 năm
@iceteazz ko update tự động là đúng rồi. hệ thống muốn update phải kiểm tra abc chứ để auto. sau upd nó lỗi 4-3 =2 có mà tiêu à.( ko lỗi đừng sữa)
@cabk _ Update thì thôi không nói, nhưng đây thậm chí chạy bản mod riêng của flash chứ không phải tải bản chính hãng của adobe nên mới chuối 😁
@iceteazz Thank you thông tin bổ ích, nhưng ý mình là gọi cài lậu cũn chưa đúng đâu 😆
@iceteazz Xin hỏi ông có biết Flash nó là cái gì không. Adobe Flash - là phần mềm tạo ra file SWF là sản phẩm cuối cho người dùng. Để chạy file SWF thì chỉ cần cài Flash player - một Plugin trên trình duyệt hoặc máy tính để chạy và nó hoàn toàn miễn phí nên nói lậu là sai lệch thông tin. Và từ file SWF này có thể chuyển thành file EXE đề chạy trực tiếp trên máy tính window mà không cần bất kỳ plugin hay phần mềm nào khác để hỗ trợ nó. Tôi đã làm về Flash được gần 20 năm từ năm 2004 đến nay chưa từng nghe thông tin người dùng cuối phải trả tiền bản quyền flash player để chạy.
Trang web đấu thầu của VN vẫn còn đang bắt xài ie nữa kìa... rồi cái quy trình upload nó nhiêu khê.
Nhìn web người ta up thấy ham. Mỗi lần lên web đấu thầu là muốn chửi thề..
Cũng may là nhiều cái đã hỗ trợ x64, ko thôi nó bắt xài XP thì lại phải cài thêm máy ảo
xuandu1712
TÍCH CỰC
3 năm
@ALO_BOY2005 đó là một câu chuyện buồn...ko thể xài Chrome là một chuyện. up file lên được hay không còn tùy ngày vui hay buồn!
ChinDangShun
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ALO_BOY2005 Chuẩn men. Khốn khổ vì cái hệ thống đấu thầu này. Mỗi lần submit hồ sơ là được luyện 10 ngón đến cả chục lần =))
NUCErr
TÍCH CỰC
3 năm
@ALO_BOY2005 Thời buổi công nghệ 0.4.
linhtun89
TÍCH CỰC
3 năm
@ALO_BOY2005 Nói mà phát tức với cái web đấu thầu này, từ cái thằng up thầu lên cũng khổ!
Quen cài lậu r thì cứ thế cài đi 😆 cái nôi của hàng lậu hàng cr@ck mà cứ phải ngại
Huy Vũ..
TÍCH CỰC
3 năm
công nhận mấy a bên TQ tiết kiệm quá nhờ , đến từng giờ từng phút luôn ghê thật
Đù.cài bản lậu xài đỡ
Tuyến Cát Linh đang run đùi phải cài đặt lại từ đầu =))
hgbinh
TÍCH CỰC
3 năm
@John Chris Thế tuyến của Nhật sao rồi chú em, sập thêm cái dầm nào chưa =)))
Run4yrlife
TÍCH CỰC
3 năm
@hgbinh Giọng ghen ăn tức ở nhở
hgbinh
TÍCH CỰC
3 năm
@Run4yrlife Thì sao. Miễn dầm nhà ta ko sập là đc r =))
Atưdút
TÍCH CỰC
3 năm
Kk mấy bác ở ngoải chắc cũng đang lo vì mới cho xem thử.k biết sao đây
long29042001
ĐẠI BÀNG
3 năm
có chạy bằng abode flash luôn à mn
@long29042001 Chắc flash dùng để hiển thị thông tin giờ tàu đi tàu đến hay sao ấy, ở trên có bác cung cấp thông tin chuẩn hơn đấy, kéo lên trên mà đọc
Quan liêu vkl
Hài vl
Ngu bỏ mẹ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019