Hệ thống phanh tự động của xe tải Volvo đã cứu cậu bé này thoát chết thần kỳ
Didu
2 năm trướcBình luận: 280Lượt xem: 111.434
Hệ thống phanh tự động của xe tải Volvo đã cứu cậu bé này thoát chết thần kỳ
Trong đoạn video bên dưới, các bạn sẽ thấy sự phát triển của công nghệ đã giúp cậu bé thoát chết trong gang tấc một cách rất thần kỳ khi băng qua đường không quan sát. Chiếc xe tải hiệu Volvo đang di chuyển với tốc độ trung bình thì bất ngờ gặp cậu bé băng qua đường và che khuất bởi xe buýt đi ngược chiều nhưng hệ thống phanh khẩn cấp tự động (AEB) đã giữ cậu bé này ở lại với cuộc sống.

Kịch bản này thường xuyên xảy ra với tình hình giao thông ngay sát 2 bên lề đường như Việt Nam, việc một ai đó băng qua đường hoặc rẽ đột ngột mà không quan sát khiến những xe đi phía sau rất khó xử lý tình huống vì nó diễn ra quá nhanh và bất ngờ. Như trong video bên dưới cũng tương tự, chiếc xe buýt dừng lại thả mấy mẹ con xuống, trong phút chốc, cậu bé băng qua bên kìa đường mà không biết có một chiếc xe tải đang lao tới. Rất may hệ thống AEB đã kích hoạt kịp thời và chiếc xe tải Volvo dừng lại ngay phía trước vài mét. Nếu không có AEB thì chưa biết liệu phản xạ của tài xế có đủ nhanh để đạp phanh hay không.

Kể từ năm 2014 thì tính năng phanh khẩn cấp tự động đã là trang bị tiêu chuẩn trên xe Volvo để tránh xảy ra những trường hợp va chạm kiểu 'hôn đít' xe đi trước. Công nghệ AEB sẽ phát cảnh báo khi đi sát một xe phía trước hoặc có động vật/con người băng ngang qua đường. Trong trường hợp khẩn cấp, phanh sẽ tự động được kích hoạt và nếu tài xế vẫn không đưa ra bất kỳ phản xạ nào thì phanh tay sẽ được bật. Theo Volvo, hệ thống này làm việc ở cả ở khúc cua và có khả năng dừng một xe tải đang chạy 80km/h về 0 trên đoạn đường gần 40 mét.

Vụ này em xem trên mạng rồi không ngờ của Volvo. Thật những công nghệ này cần được phổ cập nhiều hơn, nhất là ở VN
@hallobamboo Cho info Volvo về TC coi nào bro?
@maturefh thank bác giải ngố
@congzing Phổ biến ở VN mà gặp cái thằng cha đi lùi trên cao tốc thì cũng thua thôi!
Rất hay! Nhưng chưa thể phổ biến rộng rãi
@tringuyen-tinhte thông thường những tính năng an toàn đều dk dùng trên xe tải, xe công trước rồi ms dùng trên xe con
@cheetah_fast mình xem clip cũng thấy giống như tài xế đạp phanh. Thanks bạn.
@sskkb Uh, tài xế nhấn còi + phanh.
Ngon
@liminzun Vụ tông nguyên dàn xe máy ở Bến Lức sẽ ko xảy ra nếu xe công có hệ thống này.
@linhsonnguyen Tài xế bị hoang tưởng nên tông cán chết hết chứ không tông xe tải đang đậu để hãm xe
Rất ấn tượng và cực thích công nghệ này.
@u072002 Thật hiệu quả VÔ ĐỐI
Ford ở VN cũng có mà
@accazure Có luôn bác. Nhưng chỉ khi chạy tốc độ thấp thôi, thấp bao nhiêu thì quên roi 😁. Để ra chạy lại thử rồi vào trả lời bác :D. Mà hình như nó chỉ nhận biết vật to thôi chứ ng thì e là xúc luôn :D.
@baotuan Ford có chế độ này, nhưng trong khoảng tốc độ 30km trở lại.
@cuhiep Ford VN lúc test drive mình hỏi thử tự động thắng nhé, bị ông kỹ thuật đi cùng đuổi xuống không cho chạy nữa, Mercedes Test Drive, chạy GLA45 được nhắc trên bộ đàm có bao nhiêu ga cứ đạp ráng mà đu đít chiếc trước 2 thân xe thôi... Xe trước thắng đỏ đít chưa kịp phản xạ nó kêu tít tít rồi tự thắng...
Vậy là đủ hiểu kỹ sư hãng nào tự tin hơn về chiếc xe mình.
@tin_truc22 Yup, vote cho Mec. Tui cũng đã thử vs chuyên gia của Mec
xem mà sợ thật, may mà xe xịn 😁
công nghệ này sẽ giúp ae tránh dc những cú húc vào những chiến sĩ ninja hay rẽ bất ngờ
@khanhduy1997 ở nội thành thì xác định phanh tự bật liên tục
@nguyenchien45.3 😁:D:D
@nguyenchien45.3 thì bạn ko phanh thủ công khi có vật cản ah
@nguyenchien45.3 ủa chứ hiện giờ bạn bừa luôn à?
Cái này mình cũng thấy lâu rồi và hôm bữa cũng đoán được đó là phanh khẩn cấp. VN mình sao không dùng công nghệ này đi nhỉ ?
@Electric_Shock Toàn chạy xe giá rẻ đời củ cái máy lạnh còn chạy dc là mừng r, lấy đâu ra mà trang bị?
@Electric_Shock Công nghệ này ở nước ngoài còn chưa phổ cập mà bạn 😆
nhớ volvo có chiếc SUV nào an toàn nhất thế giới đấy nhỉ
@dangkhoa_2808 Ko liên quan tới cái vụ xe tải kia, e kết quả avata của bác quá, bác cho e xin hình full HD được ko
@hoangpro1234 https://www.flickr.com/photos/dio-tw/28540881683/in/dateposted/

絕對空域 神之雫

drop of water
flickr.com
@dangkhoa_2808 Volvo XC90 bạn nhé
Ở VN là ông đi xe máy sau dập mũi
@tran van sung lol 9 xác bác, Vào thành phố thì chắc xe dừng khỏi chạy luôn
Và tai nạn chắc đến từ thèn chạy xe máy phía sau hôn mông thôi 😃
Thường xuyên đi lại cầu thanh trì xẽ biết tai nạn dồn toa nối đuôi nhau mấy xe liền hầu như ngày nào cũng đc xem
@traiminot Saigon có cầu Phú Mỹ bác à.
@traiminot không biết sao Cầu Thanh trì hay tai nạn vậy vì em đi qua cầu này thấy biển ghi 50km/h thế mà mấy ông biển HN toàn 60, 70, chỉ có dân ngoại tỉnh đi đúng tốc độ, thế mới tài chứ
Đề nghị gắn cho xe lửa ở VN ngay 😁
@limann dừng lại kiểu này hỏng hết tàu với đường ray 🆒
hay thật
Quá đỉnh. Có coi bên kênh khác và nghĩ do tài xế phanh ai ngờ phanh tự động. 1 con xe to thế và chạy khá nhanh vậy mà phanh được như vậy hay thậy
@Bao Khangs xe chắc không có hàng nặng bạn à ,có hàng thì nó không thể
@duong_chi2731 Có thì xe sẽ bốc đầu, sau đó chạy nhanh hơn
@duong_chi2731 ở nước ngoài họ chỡ đúng tải nên xe có thể tính toán dc khoản cách va chạm , cỡ nào cũng thắng dc nếu khoản cách đủ xa so với tốc độ xe. Còn Vn chỡ quá tải thắng cỡ này nỗ hết mấy bánh xe cũng chưa dừng lại dc nữa.
@Bao Khangs gặp xe đi lùi như trên cao tốc gì đó ở VN thì xác định tắt điện.
Cũng may thằng bé không bị đơ, vẫn tỉnh nên chạy xuôi đường mấy bước. Quả này mà choáng, đứng như trời trồng đấy cũng chết
@rauluoc đúng vậy, nó chạy thêm mấy bước mới thoát đó
Lô $1.8bil chưa có được.
Hay thật. Cảnh giác của con người không cao bằng
@Eldimio phanh đc ,phản xạ xuất thần ,nhưng bồ ko làm đc điều đó nhiều lần
1000 là quá ít
trong khi chỉ cần 1lần ko-xuất-đc-thần là quá đủ
tài giỏi +có công nghệ hỗ trợ thì tỉ lệ lỗi sẽ giảm
@Timkelvin Bạn nhầm rồi, nhìn thấy cái xe đỗ bên đường mà không thấy sau đuôi nó có gì thì tôi sẽ nhả ga và rà sẵn chân phanh, tình huống này theo tôi thì quá đơn giản và mình phải sẵn sàng với bất ngờ. Nhiều tình huống đi xe ở Hà Nội còn kinh khủng hơn nhiều. Việc xe tải đi quá nhanh có thể họ chủ quan vì bên đó sai luật là quá ít. Riêng việc đề phòng bất ngờ thì lái xe nước ngoài không thể bằng Việt Nam. Xem phim Mỹ thì thấy hễ đèn xanh đèn đỏ trục trặc là xe đâm liên hoàn 😁
@Eldimio Bác chỉ giỏi nói. Tinh huống say ra nhanh kiểu đó mà nói phanh được. May mắn——- may mắn lắm mới được 1 lần. Còn mấy lần kia thì sml. Có công nghệ hỗ trợ mới ok
@Eldimio Ối vãi cả xem phim mỹ =)) vãi cả phản xạ mỹ k bằng vn =)) Ối vãi thật =))
Ngày xưa bọ đội ta vác 2 vai 2 cây gỗ hơn 100 kg chạy thoăn thoắt xuống núi mà muốn dừng là dừng ngay tức khắc.Cỡ xe này là đinh gì
@Serenade_apple bộ đội hay quái vật vậy ông? ,2 cây gỗ 100kg ?
@Serenade_apple Vậy mà cũng tin được, bộ đội bị chích điện 220v mà không chết. Pk
@Serenade_apple wtf ! 2 vai hơn 200kg hơi hả. Vãi cả bộ đội. E thích bác rồi đó =))
@Serenade_apple Chỉ có bộ đội cụ hồ mới có khả năng đó thôi, chứ bộ đội nhân dân ko có khả năng đó đâu.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019