[Help] Cài lại Win lên ổ cứng SSD

Nino Forever
22/2/2017 15:44Phản hồi: 25
Chào mọi người,
Chả là em mới lắp thêm con SSD thế vào chỗ ổ DVD cũ trên Laptop. Tuy nhiên ở chỗ em thay họ không cài hộ win vì chính sách chỗ đấy chỉ cho cài win bản quyền. Em tự mang về tạo boot usb, tạo phân vùng mới trên máy và cài thủ công như trên HDD mà không được vì nó toàn báo lỗi 0x80300024.
Theo như tìm hiểu thì em biết được là có 2 cách (cài lại win chứ không phải tạo clone win lên SSD), một là phải wipe clean toàn bộ HDD (tức fomat hết và để dung lượng HDD trở thành unlocated space) rồi cài, một là phải tháo ổ HDD ra, cài win rồi sau đó lắp lại vào.
Em không dám tháo máy vì sợ vấn đề dậy dợ lằng nhằng, có ai đã thử qua cách wipe kia có thể chỉ em cách làm được không ạ?
Em cảm ơn trước.
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn nên lắp SSD vào vị trí HDD hiện tại.
Bạn khởi động máy vào hệ điều hành trên HDD trước đã. Xem máy nhận ổ cứng mới chưa. Bạn tạo phân vùng mới cho ổ. Rồi bạn cài win bình thường thôi.
Thằng nào bảo bạn phải format ổ HDD là thằng mất dậy nhất trái đất này.
TuQt
ĐẠI BÀNG
7 năm
như bác trên , bác lắp ssd là để tăng hiệu năng của máy mà cửa hàng hỗ trợ bác k đến nơi đến chốn , lắp ssd vào caddy bay thì làm sao ổn định bằng .tháo máy ra đổi chỗ của 2 ổ sau đó bật máy lên lại vào bios kiểm tra đã nhận đủ 2 ổ chưa , vào mini win chép dât sang ổ D chứa dữ liệu của bác , sau khi chép xong data thì bác xóa đi cái ổ chứa win trên hdd , tiến hành reset máy lại , cho usb boot vào cài win chọn vào ổ ssd , ổ ssd k nên chia ra làm nhiều phân vùng nhé bác .cứ để nó 1 phân vùng thôi sử dụng sẽ mượt mà hơn là bác chia nhỏ nó ra .ổ hdd là đủ để chứa data rồi
handukims
TÍCH CỰC
7 năm
@TuQt Bác cho e hỏi, e lắp ssd như bác nói và bỏ ổ hdd. Nhưng khi cài lại win nó k hiện ổ để cài. Kiểm tra trong boot thì vẫn nhận ổ 😔
TuQt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@handukims bác kiểm tra chuẩn của ổ cứng hiện tại là gpt hay mbr nha , nếu source ko đúng chuẩn của ổ thif nó sẽ ko cho cài đâu bác nhé
handukims
TÍCH CỰC
7 năm
@TuQt Cho e hỏi xem cái chuẩn đó ở đâu ạ ? E tg cứ sata 3 lắp vào là ok. Trên boot thì có hai cái chuẩn gì đó e đổi cả hai rồi mà vẫn k dc. Trước e lắp ổ ssd 840 evo của ss vẫn bt
Sorry thực ra cửa hàng có đổi HDD ra ổ DVD và SSD vào chỗ HDD cũ rồi bác ợ mà em không nghĩ nó gây ảnh hưởng nên không đề cập đến @@ Bios nhận đủ 2 ổ rồi vì lúc chọn boot em thấy cả option SSD và HDD (tất nhiên boot vào SSD thì không có gì). Nếu làm như bác thì em có thể format ổ cài win trong màn hình chọn cài win mới được không nhỉ ? (ảnh đính kèm là em ví dụ thôi chứ ko phải máy em)
Mình cũng làm thế này rồi mà nó bị lỗi 0x8... đó bạn @@ chắc phải làm như bác ở trên là xóa ổ cài win đi trước rồi mới cài mới được.
handukims
TÍCH CỰC
7 năm
Tình trạng của e thì như ảnh này ạ .
thoaithan95
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mà tại sao ko đem ra tiệm khác cài bạn nhỉ ? Tiệm thì giờ nhiều mà.
Thứ nhất HDD khi lắp lên CaddyBay không phải Fomat gì cả. NHƯNG bạn cần dùng MiniTools bằng USB boot để xoá đi phân vùng cài Windows trên HDD cũ tránh việc Motherboard ưu tiên boot DVD trước lại boot nhầm vào thì nó sẽ nhảy Error do bạn cắm sai cổng SATA.
Muốn có USB cài Windows thì lên Google hỏi "Windows x xxbit ISO Fshare" thay x bằng trên win bạn muốn cài xx bằng số bit 32 hay 64. Sau đó Google tiếp "Rufus". Có 2 cái rồi thì Google tiếp "How to burn Windows ISO with Rufus". TIến hành cài. Không biết cài Windows bằng ISO thì Google "How to setup Windows x step by step with picture". À trong lúc cài Windows nó cũng cho bạn xoá ổ cứng đó. Nhân tiện xoá mấy cái ổ Windows cũ đi. Nhớ là nếu trên HDD ở gần phân vùng Windows có mấy cái phân vùng con 100MB 300MB 600MB xoá sạch luôn.
TuQt
ĐẠI BÀNG
7 năm
tạo usb boot 15.~ vào mini win dùng partition wizard 9 để kiểm tra , nó sẽ hiện phân vùng và kiểu phân vùng ổ cứng , check lại nhé bác
@TuQt Vào trong đó xem xong rồi làm gì??
TuQt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhvip20956 sao hỏi NG vây bạn ??? coi chuẩn gì thì tạo source chuẩn đó mà cài , còn nếu không có thể chuyển về chuẩn tương thích với bộ cài có sẵn , lần sau đặt câu hỏi nên suy nghĩ tí nhé
@TuQt Bạn trả lời sai bét cũng đi hướng dẫn người khác.
Thứ tự như sau:
- Vào BIOS qua Tab Boot xem máy mình có UEFI không. Có thì bật lên. Tội gì không xài. Qua Tab boot không có mục boot mode thì tự hiểu máy mình chỉ có MBR. (À dòng ASUS thì nó không có boot mode đâu, qua tab cuối cùng có dòng nào ghi chữ EFI không thì máy đó có hỗ trợ boot EFI vậy thôi
- Secure Boot - cài Win 8 trở lên. Cài xong mới bật. Bật trước khi cài là SML. Secure Mode có thể bật tại tab Boot hoặc tab Security.
- F10 -> Enter
- Làm cái USB Mini Tools boot. Kiếm bản doanh nghiệp hoặc boot đã có active sẵn. Giải nén ra USB bằng Rufus. BIOS chọn boot gì thì rufus chọn boot đó. (Mượn cái máy khác tạo cho lẹ)
- Boot vào USB chứa MiniTools (cách boot của máy bạn hỏi Google). Xem xem cái HDD cũ kiểu gì cũng còn ổ Windows. Chuột phải vào phân vùng Windows chọn Delete. Xung quanh phân vùng Windows có mấy cái phân vùng con 100-600MB Delete nốt luôn. Sau đó chuột phải vào vùng xám chọn create partition tên gì cũng được. Miễn hệ ổ cứng phải là NTFS.
- Bước này cẩn thận. Chuột phải vào ổ DATA của chúng ta chọn "Merge partition" (phải dùng bản Minitools đã active mới dùng được bước này). Ở màn hình đầu chọn ổ DATA của chúng ta. Next qua màn hình 2 chọn ổ mới phân vùng. Nhấn finish và nhấn Apply phía trên góc trái ngay và luôn. Nếu xài bản boot Free thì làm xong bước phân vùng phía trên bỏ qua bước này.
- Xem xem cái HDD và cái SSD đang ở chuẩn gì. Nếu chọn EFI thì tích chuột phải vào ổ (không phải vào phân vùng trong ổ) chọn convert MBR to GPT nhấn Apply ngay và luôn. Chuyển từng ổ 1. Chọn tương tự với ổ còn lại (không chọn cái USB của mình nha). Nếu không xoá phân vùng Windows trên HDD thì cái HDD sẽ không được chuyển. Nó sẽ báo lỗi bootloader đại loại vậy.. Cương quyết thực hiện bước Delete phân vùng phía trên.
- Ổ SSD cứ để phân vùng màu xám. Vào Windows setup nhấn vào cái ổ màu xám đó nhấn create Windows nó tự phân thành 3 vùng. Cài Windows vào cái phân vùng lớn nhất. Cách tạo USB Windows và cài Windows xem cái comment phía trên của mình.
machoa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhvip20956 Bước này cẩn thận. Chuột phải vào ổ DATA của chúng ta chọn "Merge partition" (phải dùng bản Minitools đã active mới dùng được bước này). Ở màn hình đầu chọn ổ DATA của chúng ta. Next qua màn hình 2 chọn ổ mới phân vùng. Nhấn finish và nhấn Apply phía trên góc trái ngay và luôn. Nếu xài bản boot Free thì làm xong bước phân vùng phía trên bỏ qua bước này.
- Xem xem cái HDD và cái SSD đang ở chuẩn gì. Nếu chọn EFI thì tích chuột phải vào ổ (không phải vào phân vùng trong ổ) chọn convert MBR to GPT nhấn Apply ngay và luôn. Chuyển từng ổ 1. Chọn tương tự với ổ còn lại (không chọn cái USB của mình nha). Nếu không xoá phân vùng Windows trên HDD thì cái HDD sẽ không được chuyển. Nó sẽ báo lỗi bootloader đại loại vậy.. Cương quyết thực hiện bước Delete phân vùng phía trên.
- Ổ SSD cứ để phân vùng màu xám. Vào Windows setup nhấn vào cái ổ màu xám đó nhấn create Windows nó tự phân thành 3 vùng. Cài Windows vào cái phân vùng lớn nhất. Cách tạo USB Windows và cài Windows xem cái comment phía trên của mình.

Đọc đoạn này của bạn mình không hiểu lắm. Mình đang cài trên laptop sony và khi cài bằng úb mình dell hết ổ win ở HDD đi rồi cài lên SSD thôi. CHứ không hiểu bước tiếp theo này của bạn 😔
nqtuan87
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác mua con ssd hãng nào, mỗi hàng sẽ có phần mềm chuyển ổ cứng win sang ổ ssd. Tốt nhất là thay vị trí ssd vào vị trí ổ cứng, và chuyển ổ hdd cũ vào cardy bay.
@nqtuan87 Không có hãng nào cung cấp bạn phần mềm chuyển Windows đâu. Mà mặc định minitools nó có mà. Nhưng chuyển Windows kiểu vậy rất dở. Dở sao thì xài 1 thời gian sẽ hiểu. Tốt nhất đã múc SSD thì lên boot UEFI và cài lại Windows.
nqtuan87
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cài ssd samsung hay intel đều có tool này, trước khi chuyển mình copy file dữ liệu sang backup hết rồi tiến hành chuyển hdh. Mình xài gần nữa năm đều bình thường không vấn đề gì nên ko rõ cái dỡ bạn nói là ntn.
duonglucky0
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nqtuan87 em chuẩn bị mua con ssd evo 120 để làm ổ chưa win và phầm mềm không biết các bước chuyển như thế nào bác nói qua cho em được không
Robert_msc
ĐẠI BÀNG
7 năm
các bạn cho mình hỏi. Hiện tại công ty mình dùng máy tính bị không cho dùng phần mềm lậu, nhưng do công việc phải dùng pm khác vì vậy mình định mua ổ SSD rời để cài hệ điều hành thôi. Mọi người chỉ mình ổ SSD rời nào dùng tốt mà tốc độ truy cập ok với cổng ÚSB 3.0 xin cảm ơn mọi người nhiều!
hien_vip12
ĐẠI BÀNG
6 năm
k bik bác làm dc chưa nhưng mấy cách kể trên sai bét rồi theo chính sách eula của anh Mic thì k cho phép cài win lên ổ cứng rời nên bác k cài = usb dc là phải bác phải dùng app chuyên dụng để cài chẳng hạn wintousb
minhhq1980
TÍCH CỰC
6 năm
@hien_vip12 Thì người ta bảo cài lậu rồi mà xem cái chính sách làm chi bạn. 😁
Các bác xem giúp em mới thay SSD vào chỗ HDD.Xong bật lên n hiện như này ạ
@Co co bay cài win đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095