[help] cài mac os lên ổ cứng di động

tfgleader
7/5/2012 7:51Phản hồi: 13
như tiêu đề e có 1 cái ổ cứng di động, e muốn cài mac os lên ổ cứng để sử dụng khi cần, vì lap e vẫn cần phải dùng cả windows nên ko cài đè được. có pro nào đã từng vọc được xin chỉ dùm e.
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dễ ợt. call mình đi mình chỉ cho.
@applesystem Giúp mình cài với
hướng dẫn từng bước trên này được không bạn
Thì bác cứ cài đặt như bình thường, lúc chọn ổ đĩa để cài đặt thì chọn ổ cứng cắm ngoài. Mỗi tội sẽ chậm thôi.

Tệ lắm thì lắp cái ổ cứng đó vào máy, cài đặt như bình thường. Sau đó tháo cái ổ cứng đó ra, lắp vào box là ăn liền.
Không được đâu, tớ cũng thử cài rồi nhưng đến bước chọn ổ để cài thì không chọn được, ổ cần cài mờ đi chứ không sáng như ổ trong máy, không hiểu đặt định dạng kiểu gì cho nó sáng lên thì mới cài được.Ai lại tháo ổ trong máy ra rồi lắp ổ ngoài vào cài xong lại tháo ra lắp vào box, tháo ổ của Mac đâu phải đơn giản, đế của Mac là một khối vỏ nhôm để toả nhiệt mà.
1. Chắc chắn được, chỉ cần bạn dùng Disk Utility có sẵn trong bộ cài chuyển định dạng của ổ cứng cắm ngoài sang GUID Partition Table thì sẽ cài được.

Mình khuyên bạn tháo ổ cứng của Mac ra, lắp ổ cứng ngoài vào chẳng qua là thao tác giúp bạn cài Mac nhanh hơn mà thôi. Vì quá trình đọc ghi dữ liệu trực tiếp qua chuẩn SATA sẽ nhanh hơn nhiều quá trình đọc ghi dữ liệu quá USB.

2. Tháo ổ cứng của Macbook Unibody cực dễ, nếu bạn chưa từng làm có thể nhờ người nào đó làm hộ. Chính vì đế của Macbook Unibody là một miếng nhôm (chứ không phải một khối nhôm) tản nhiệt nên nó chẳng có dây dợ gì gắn vào mainboard hết. Chỉ cần tháo mấy con ốc ra là có thể nhấc nó lên và tháo HDD.

3. Mình đã từng cài và boot Snow Leopard từ USB box. Do hồi đó nâng cấp từ HDD lên SSD nên gắn cái HDD vào USB box. Toàn bộ hệ điều hành còn nguyên trong đó và có thể boot bình thường. Chỉ có điều hệ thống sẽ hoạt động chậm do toàn bộ hệ điều hành phải load qua giao tiếp USB.
mình ko cài rời nữa mà mình cài song song, mà vẫn chưa đc, cài thì nó báo complete mà ko boot đc ai chỉ dùm mình với mình dùng bản 10.7.2 restore vào usb.
máy mình :
dell n5110 i5 ram 4g card gforce 525M
up up up ai giúp với. bị lỗi lúc first boot nè
Uh nhỉ, nhìn bạn tháo cũng đơn giản thật, đúng là nếu tháo ổ cứng của máy ra và lắp ổ cứng ngoài vào thì ok, tớ có 3 cái ổ box nhưng toàn là ổ đồng bộ nguyên chiếc, giờ cậy nó ra đến lúc lắp vào thì có vết ngay, không phải ổ dời và box dời lắp vào nhau.
tfgleader: Rất tiếc, mình không có nhiều kiến thức về Hackintosh lắm.
tuongngoctung: Bạn đã đọc bài viết của mình chưa? Trong bài viết mình đã nói rất rõ:
- Cho dù tháo hay không tháo bạn cũng phải format lại ổ cứng thành GUID Partition Table thì mới có thể cài Mac được.
- Tháo và thay ổ cứng chỉ để quá trình cài đặt diễn ra nhanh chóng hơn mà thôi. Không tháo thì bạn có thể cài đặt thông qua cổng USB, không sao cả.
mitdac24581 mình mới burn bản 10.7 retail mà lúc chạy không vào được luôn lỗi đứng hoài à, bạn chỉ mình với
@tfgleader Bạn cài 10.7 lên Macbook, Macbook Pro hay Laptop thông thường? Nếu cài 10.7 lên Macbook/Macbook Pro thì mình có thể giúp được, còn nếu cài lên PC/Laptop thông thường thì mình chịu.
okieiam
TÍCH CỰC
4 năm
ko chạy nổi đâu, cực kỳ chậm luôn
cài thì ko vẫn đề gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119