Hi Các bạn,

mylove142
18/7/2021 9:23Phản hồi: 20
Hi Các bạn,
Mình làm kỹ sư CNTT, đang định mua máy macbook Air 16GB RAM / 512GB SSD. Sau khi tham khảo thì thấy đáp ứng nhu cầu nhưng do có 2 ứng dụng mình hay làm nhiều trong các dự án CNTT là Microsoft Visio và Project mà thấy MacOS gần như không hỗ trợ. Nên dự kiến trên máy MacOS sẽ cài thêm hệ điều hành Windows để chỉ chạy 2 ứng dụng Visio và Project.
Nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vân giúp là chạy vậy ổn không? Và có ảnh hưởng nhiều đến hiệu suất của máy MAC ko?
Mình cảm ơn.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chào bác, với Apple M1 bác có thể cài bộ Office native trên MacOS, riêng Visio và Project làm như sau:
- Cài Parallels 16.5, mua bản quyền một lần hoặc thuê bao
- Cài Windows 10 lên Parallels theo hướng dẫn trên Tinhte
- Cài Visio và Project trên Win 10
Apple M1 không có Boot Camp nên đây là cách duy nhất bác nhé.

Máy bác 16GB và 512 SSD nên rất thoải mái chạy máy ảo, không phải lo gì đâu.
@Bombardier Metropolis Cho mình hỏi là license Parallels là phải mua phải ko nhỉ? và chi phí thông thường khoảng bao nhiêu?
sy_dhg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mylove142 vào macffi tải về bạn
vấn đề hiện tại là chưa đc windows của ms support nên khá hẻo, bao giờ có thì chưa rõ nên mình nghĩ b nên mua đời chạy chip intel cho chắc cú, sau mua chip m1x, m2 cũng ổn. bởi vì cái chính là đi kiếm tiền hehe
@nghiemduchien Bác này nói đúng nè, nếu công việc yêu cầu thì Intel cũng phải mua.
@Bombardier Metropolis Mình thì thích trải nghiệm qua Macbook do thích màn hình và nhất là pin trâu của Macbook. Còn về các ứng dụng thì thấy mua Office 365 là hay dùng rồi, còn Visio và Project thi dùng ko thường xuyên lắm. Tuy nhiên nếu Parallel 16.5 mà ngon thì cũng chấp nhận bỏ thêm ít chi phí để mua license này cài, do công việc vẫn cần Project và Visio.
Còn mua Macbook Air chip Intel thì lại không thấy bán phổ biến ở VN.
@mylove142 Bạn thích Apple Silicon cũng rất hợp lý, hoàn toàn ủng hộ ^^ Lưu ý bạn là Windows 10 ARM cho chip ARM bạn chỉ có thể dùng version Insider Preview có license 3 tháng do Microsoft không cấp quyền cho end user, vậy nếu muốn dùng license lâu dài, bạn cần tự build một bản cài đặt Windows 11 ARM bằng cách vào trang sau:

https://uupdump.net/

UUP dump

UUP dump lets you download Unified Update Platform files, like Windows Insider updates, directly from Windows Update.
uupdump.net

Trang này sẽ get từng phần của bộ cài, trực tiếp từ Microsoft. Cách build:

https://www.tenforums.com/tutorials/74480-uup-iso-create-bootable-iso-windows-10-build-upgrade-files.html

Như vậy bạn đã có một hệ thống Windows đầy đủ trên Apple Silicon.
@Bombardier Metropolis Cảm ơn bạn
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cứ mua máy Windows mà làm đi bạn, phần mềm chạy trên Windows thì cứ tìm máy Windows dùng an tâm. Bootcamp trên Macbook sau này mệt với chip M1 về sau lắm.
@1234hdpa Mình đang dùng dòng HP Envy cũng ngon, nhưng cứ sau 1 thời gian là pin sụt nhanh và sử dụng hệ điều hành Windows là nặng. Nên thích chuyển qua Macbook xem có ngon hơn không?
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mylove142 Thế thì cứ mua con Windows tương thích cao với Hackintosh mà xài, Về cài macOS trải nghiệm cho biết. Mình đang xài song song macOS với Windows trên con HP Pavillion đây.
cayowl
TÍCH CỰC
3 năm
Cơ mà bác cần dùng MacOS trong tình huống nào?
@cayowl Dùng MacOS chủ yếu do thích tính pin trâu thôi và giao diện đẹp (hiện tại mình dùng HP Envy cũng ngon rồi). Còn công việc hàng ngày thì sử dụng nhiều là Office 365 + xem phim, nghe nhạc; + thêm phần mềm Visio + Project (1 tuần tầm 1 giờ) để phục vụ công việc
lat4ever83
TÍCH CỰC
3 năm
Nhu cầu cài đặt Windows ARM cho M1 inbox mình nhận làm online (0986671746)
vanhunghus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lat4ever83 Bạn ấy cũng là dân CN bạn ạ chắc tự vọc được, làm ăn cũng phải đúng đói tượng chứ
Cười vô mặt
ttlinhha
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao bác ko lấy Mac Pro chip intel mà lại là Mac air nhỉ? pin nó tốt hơn mà cân nặng thì gần như nhau.
@ttlinhha Check giá thấy con macbook pro toàn trên 40 triệu, macbook air thì thấy giá OK hơn.
Nên mua Pro
ngphsotu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Kinh vãi
ngphsotu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tuỳ nhu cầu của bạn trong ngành CNTT nữa nha, tuỳ b theo gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp