Hiện tại em đang sài laptop sony vaio. Tối em còn sử dụng bình thường đến sáng thì nó bị lỗi. Em...

Huhhuu
29/11/2020 17:28Phản hồi: 9
Hiện tại em đang sài laptop sony vaio. Tối em còn sử dụng bình thường đến sáng thì nó bị lỗi. Em bật nguồn lên thì chỉ thấy đèn nguồn sáng, màn hình không lên, đèn sạc pin vẫn sáng do máy em bị chai pin nên phải sạc pin liên tục, quạt cũng chạy nữa và không có tiếng gì lạ cả. Em cũng đã tháo ram ra vệ sinh. Mong mọi người giúp đỡ.
P/s: Lúc em thử nhấn phím caplocks thì không sáng đèn.
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tín hiệu cho thấy đã tới lúc mua máy moqis rồi đó bạn. Mình đoán nó chết màn hình
deepspace
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khả năng hư main rồi, hư màn hình thì bàn phím chuột sẽ lên, laptop hư main thì mua máy mới.
Bạn đang dùng Sony Vaio thì đúng là nên thay máy mới đc rồi, các máy Vaio thường đc sx cách này khá lâu, ( 2012 - 2013 cùng lắm là 2014 ) thôi nên cũng đến lúc nên thay máy khác để nhanh hơn và chắc chắn hơn, có thể bạn nên dùng dell Latitude hoặc Hp Elitebook hoặc thinkpad dòng X hoặc dòng T đảm bảo dùng phê hơn sony nhiều.
Sửa chữa sony giá thường đắt đỏ vì ít linh kiện. Thợ biết sửa nó cũng ít dần.
Khả năng lỗi màn hình hoặc lỗi card đồ họa.

Bạn dùng cáp VGA cắm thử ra màn hình ngoài xem có ra màn ngoài không. Nếu không ra màn ngoài thì khả năng lỗi card đồ họa (--> nên thay máy mới).

Nếu có ra màn ngoài thì dùng tạm được với màn hình ngoài (thành máy desktop). Rồi bạn cũng cân nhắc sắm máy mới thui nếu cần laptop mang đi dùng. 😅
1. để kiểm tra màn hình thì bạn cắm cáp VGA ra màn hình máy bàn xem có tín hiệu gì không? nếu vẫn như màn hình laptop thì bạn làm tiếp...
2. bạn mạnh dạn tháo hết các linh kiện ra, vệ sinh lại một lần cho sạch sẽ (youtube kiểu gì cũng có video) sau đó lắp lại, nếu máy vẫn không lên thì kiểm tra lắp ráp thêm 2 lần nữa, sau 2 lần kiểm tra lắp rap mà máy vẫn không lên thì máy của bạn xác định hỏng phần cứng
3. bạn kiếm một cây ram khác đang hoạt động ở máy khác cắm vào các khe ram của máy mình, nếu không lên thì lỗi nặng rồi (khả năng là bị main)
bạn có thể cân nhắc việc mua một cái máy khác hoặc mang đi sữa tùy vào điều kiện của bạn ạ
Dạ cảm ơn vì đã góp ý, em sẽ xem.
chaunb97
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lỗi main, trước đây mình có cái 35FG cũng bị tương tự (cắm màn ngoài ko lên) muốn dùng phải bật máy trước 15 - 20 p, màn hình sáng dùng bình thường,
@chaunb97 Giờ cứ 20s là máy lại tự tắt nguồn
chaunb97
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Huhhuu Chắc là chíp quá nóng (máy mình trước đây chạy nặng thì tự tắt). Tốt nhất là cho nó nghỉ. làm con khác, giờ sửa main, thêm RAM, SSD .... rồi nay mai PIN, bàn phím ... các kiểu mệt người. mà vẫn phải dùng máy cùi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019