Hiểu hơn về cách đặt tên màn hình của LG
beoandlun
5 thángBình luận: 4
Hiểu hơn về cách đặt tên màn hình của LG
Hi anh em, vì nghe anh em khen nhiều nên thời gian rồi mình có tìm hiểu về màn hình của LG để đầu tư một cái 4k về để làm việc ở nhà cho thoải mái. Nhưng một sự thật là trên trang chủ của LG cũng không hề nói tới, cũng như những bài viết, thậm chí là video review của tinhte trước đây cũng nói sai về cách đặt tên màn hình của LG.
Mình có tham khảo trên nhiều trang và có được cách hiểu như sau:
Ví dụ: 27UL850-W
27 - Chuỗi số đầu tiên: kích cỡ của màn hình là 27 inch, tương tự như 24 hay 32…
U - Ký tự tiếp theo mang ý nghĩa phân loại, kiểu màn hình:
  • U - Ultra HD: Tức có độ phân giải 4k
  • G - Gaming: Dòng màn hình dành cho các game thủ, thường sẽ có các chỉ số làm mới lớn hơn
  • W - Wide: Dòng màn hình có bề ngang dài có tỉ lệ như 21:9 hay 32:9
  • Q - Quad HD
  • B - Lớn hơn Full HD
  • M - Các dòng với độ phân giải full hd
  • E - Một số dòng từ năm 2021 như 32EP950 là những dòng Ultrafine OLED
L - Ký tự tiếp theo mang ý nghĩa model năm sản xuất ứng với một đặc điểm nào đó, mình đang tìm hiểu quy luật
  • P: 2021
  • N: 2020
  • L: 2019
  • K: 2018
  • U: 2017
850: Chuỗi số thứ 2 mang ý nghĩa phân cấp độ có thể là về mặt tính năng. Tất nhiên là số càng cao thì tính năng càng nhiều, càng xịn.
Ký tự sau chuỗi số thứ 2 trước dấu gạch ngang: Một số model có thêm ký tự sau chuỗi số mang ý nghĩa tính năng như:
  • G - Gsync
  • F - Freesync
  • C - USB-C
W - Kí tự cuối cùng biểu thị cho màu sắc
  • -W - White = màu trắng
  • -B - Black = màu đen

Bạn nào thấy không đúng hay không hợp lí thì bổ sung thêm nhé!
4 bình luận
Mình cũng có tìm hiểu qua như bạn và các thông tin đều đúng. Mà mình có thắc mắc tới 2 sản phẩm mình đang quan tâm
1. LG 27MP59G-P, mình thấy con này hỗ trợ Free-Sync nhưng lại có G ở trỏng. Và không biết chữ P cuối cùng là gì.
2. LG 27 MP400-B, mình thấy con này cũng hỗ trợ Free-Sync nhưng không có chữ F.
Và cuối cùng, bạn có chắc số càng cao thì càng tốt không ạ? nếu có cho mình xin chỗ bạn tìm hiểu với.
Tại đó là điều mình phân vân giữ con 59 vs con 400 này không biết 400 có thực sự tốt hơn 59 không.
@phanthaiduong2000 Mình có search qua mấy mã trên mà bó tay 😅
@beoandlun Còn số càng cao càng xịn đúng không nhỉ?
@phanthaiduong2000 Nhiều tính năng hơn á bạn. Xịn hơn thì cần xét thêm năm sản xuất, dòng nữa.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019