Hiểu rõ hơn về Tỷ Lệ Khung Hình

Nick SAM
2/4/2019 5:2Phản hồi: 116
Hiểu rõ hơn về Tỷ Lệ Khung Hình
Em viết bài này để dành cho những anh chị em nào vẫn chưa hiểu và nẳm rõ về Tỷ Lệ Khung Hình.
( nếu có gì sai hoặc ghi thiếu gì xin bỏ qua nhé :3 )

• Tỷ Lệ Khung Hình là gì?
Là tỷ lệ giữa chiều dài và chiều rộng của màn hình hiển thị.

• Cách tính toán thế nào?
Mình tính tỷ lệ khung hình bằng những hình vuông cho dễ hiểu nhé.

Tỷ Lệ Khung Hình 1:11 hình vuông theo chiều ngang và chiều dọc tạo thành hình chữ nhật. Thì sẽ ra được tỷ lệ khung hình của màn hình hiển thị như hình dưới.
Aspect Ratio 1;1.jpg
Tỷ Lệ Khung Hình 4:34 hình vuông đặt canh nhau của chiều ngang và 3 hình vuông đặt canh nhau của chiều dọc tạo thành hình chữ nhật. Thì sẽ ra được tỷ lệ khung hình của màn hình hiển thị như hình dưới.
Aspect Ratio 4;3.jpg
Tỷ Lệ Khung Hình 4.3:34 hình vuông + 0.3 của 1 hình vuông đặt canh nhau của chiều ngang và 3 hình vuông đặt canh nhau của chiều dọc tạo thành hình chữ nhật. Thì sẽ ra được tỷ lệ khung hình của màn hình hiển thị như hình dưới.
Aspect Ratio 4.3;3.jpg
Tỷ Lệ Khung Hình 4.5:34 hình vuông + 0.5 của 1 hình vuông đặt canh nhau của chiều ngang và 3 hình vuông đặt canh nhau của chiều dọc tạo thành hình chữ nhật. Thì sẽ ra được tỷ lệ khung hình của màn hình hiển thị như hình dưới.
Aspect Ratio 4.5;3.jpg

• Máy của mình có Tỷ Lệ Khung Hình bao nhiêu?
Các bạn có thể lên Google gõ "Aspect Ratio of tên thiết bị" thì sẽ biết được thiết bị của mình có tỷ lệ khung hình là bao nhiêu.

• Trang Web để so sánh Tỷ Lệ Khung Hình giữa 2 máy?
Lưu ý: trang web này không được an toàn vì nó ko phải là https
http://displaywars.com

Quảng cáo

P/S: Anh chị em cũng có thể mở ứng dụng Photoshop lên, xài công cụ Crop (phim tắt C) để so sánh và biết rõ về Tỷ Lệ Khung Hình đó mình muốn biết sẽ ra sao.

Screen Shot 2019-04-03 at 12.01.38 AM.png

• Tỷ Lệ Khung Hình 4:3 và 3:4 hoặc 16:9 và 9:16 đổi ngược nhau có khác gì không?
Không khác gì nhé. Giống như bạn đang cầm iPad hoặc Smartphone xoay màn hình ngang hoặc dọc thôi.

• Tỷ Lệ Khung Hình 2:3 và 4:6 hoặc 4:5 và 8:10 có khác gì không?
Không khác gì về ty lệ hiển thị của màn hình cả. Vì nó giống như một bài toán nhân hoặc chia vậy. Ví dụ:

Quảng cáo

Tỷ Lệ Khung Hình 2:3 ta có số 2 và số 3, mình sẽ lấy 2 con số đó đi nhân với cùng một con số bất kỳ (bắt buộc phải cùng một con số)
2 x 2 = 4 , 3 x 2 = 6
Vậy là mình có 2 con số mới là 4 và 6, là tỷ lệ khung hình 4:6 chả khác gì 2:3 cả.

• Hình ảnh so sánh Tỷ Lệ Khung Hình của một vài thiết bị khác nhau.

_ Nhiều anh chi em chưa tìm hiểu về Tỷ Lệ Khung Hình mà cứ bảo màn hình điện thoại giờ toàn cỡ 6" trở lên, nên những Tablets màn hình cỡ 7.9" sẽ không còn ai mua hoặc ko cần thiết nữa. Màn hình lớn hay nhỏ hoặc dài hay ngắn thì phải dựa vào kích thước màn hình đo theo đường chéo và Tỷ Lệ Khung Hình nữa.

Mình hay xem ảnh chụp từ Máy Ảnh nên mình sẽ chọn những thiết bị có Tỷ Lệ Khung Hình gần bằng với 3:2 của tấm ảnh chụp từ máy ảnh. Nên mình sẽ chọn mua iPad Pro 11" 2018

Compare the Aspect Ratio.jpg
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kệ
duchienvu
TÍCH CỰC
5 năm
@longbc Kệ vậy
@longbc uh
tinln
ĐẠI BÀNG
5 năm
@longbc kệ nữa
@tinln Lầy
Ko hiểu khái niệm "tròng đè lên nhau."
kingbee
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hakuruno "Tỷ Lệ Khung Hình 4:34 hình vuông của chiều ngang và 3 hình vuông của chiều dọc cộng lại và tròng đè lên nhau. Thì sẽ ra được tỷ lệ khung hình của màn hình hiển thị như hình dưới"

Nên viết là:
Tỷ Lệ Khung Hình 4:34 hình vuông đặt cạnh nhau của chiều ngang và 3 hình vuông đặt cạnh nhau của chiều dọc (cộng lại và tròng đè lên nhau) có 2 hình vuông ngoài cùng được gối lên nhau tạo thành chữ L, hai cạnh của chữ L đó là tỷ lệ khung hình của màn hình hiển thị như hình dưới.

"Chồng lên nhau" chứ không phải "Tròng"
@hakuruno kakak thông cảm đi bác. Giờ mình có nhiều từ tiếng việt quên cách viết, nhưng nói miệng thì được.
@AZwarrior Àh, Mình chỉ làm trò để cho dễ hiểu thôi. chứ thực ra là 0.333 gì đó nhìn vô phức tạp.
@kingbee Cám Ơn bác.
caoanh666
ĐẠI BÀNG
5 năm
ơ hay nhỉ, có ai ko biết ko
So sánh giúp 1.78:1, 1.85:1, 2.39:1, 2.20:1.
choen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cosmos47 1.78:1 la nếu lấy đơn vị chiều cao 1cm thì chiều dai 1.78 cm nha bác
@cosmos47 dễ mà. Hiện giờ có nhiều app ghi số ra cái là được.
Mình xài Photoshop để so sánh ý.
@Nick SAM có cái nào so sanh giong vậy ko b?
@cosmos47 Mình lấy photoshop so sánh, vẽ từng khung ra
choen
ĐẠI BÀNG
5 năm
ủa chứ ko phai lấy dài chia dọc là ra tỉ lệ ah, giải thích đọc xong ko hiểu mình đang đọc gi?
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
@choen Em chỉ trả lời câu thắc mắc của bác là "máy ảnh đâu phải chụp ra 6*4"
Đa phần máy ảnh và người chụp ảnh vẫn giữ thói quen chụp theo tỉ lệ 3:2 giống như tỉ lệ phổ thông của máy phim bác ạ.
Cảm biến máy ảnh cũng đa phần làm theo tỉ lệ 3:2, nếu chọn 16:9 thì nó sẽ tự crop đi tín hiệu ở cạnh trên và dưới nên bản thân mình vẫn luôn để 3:2 để thu được nhiều tín hiệu hình ảnh hơn, nếu có muốn 16:9 thì hậu kỳ crop sau 😁
Chốt lại là chủ post nói tỷ lệ khung hình của tấm ảnh là 6:4 là đúng do đó là tỷ lệ phổ biến nhất/
@Booooozyer Máy ảnh mặc định chụp ra là 4:6 , nhưng khi đem đi hậu kỳ thì tuỳ vô người sửa hình đó muốn cắt bớt gì ko.
Mình thì thói quen nếu cắt hình thì cũng phải cắt cho nó có Tỷ Lệ Khung Hình như 1:1, 4:6 vì lúc đem đi in ảnh thì đa phần chỉ có 2 Tỷ Lệ đó để in ảnh ra.
@choen Còn 16:9 là hầu như tất cả máy ảnh hay điện thoại hoặc thiết bị nào đó có hỗ trợ quay video đều xài cả.

Trên điện thoại thì thời mình còn xài Note 4 thì nó có cho chụp mặc định tỷ lệ là 16:9 Nhưng giờ giờ samsung cũng xài tỷ lệ 4:3 là mặc định rồi.
kingbee
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nick SAM tỉ lệ 1 tấm ảnh hay tỉ lệ màn hình thì cũng vậy thôi, đó là tỉ lệ của 1 hình tứ giác, tỉ lệ kết quả của phép chia giữa chiều dài và chiều rộng, biểu diễn dưới dạng một phân số, được quy đồng về phân số có tử số và mẫu số ở dạng số nguyên nhỏ nhất có thể.
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
Mua ipad pro 11inch để mong muốn xem phim (trên pubvn) được lớn hơn, ai dè cái app cùi bắp không cập nhật nên vẫn chỉ xem được trên kích thước của ipad air :v PUBG mobile cũng thế 😆))
@Booooozyer Nhớ hồi iPhone X mới ra thì cỡ 2,3 tháng là những app khác đã hỗ trợ hết rồi. Lần này hơn 3 tháng rồi mà vẫn chưa hỗ trợ cho iPad 11" nữa.
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
@Nick SAM iphone người dùng lớn hơn nên hẳn nhiên được các bên ưu tiên hơn rồi, chứ ipad đã ít người dùng hơn lại ở thời điểm này có quá nhiều con ipad mới ra nên là còn khướt 😔
bhuubao
CAO CẤP
5 năm
@Nick SAM Pubvn cái app lậu đó thì đương nhiên không được update chỉnh chu như app chính thức rồi.
Nếu muốn xem ảnh 6:4 thì nên mua máy 16:10 nhé
@If you dont mind máy nào có ty lệ 16:10 đó vậy bạn
@Nick SAM Tự tìm hiểu đi
qloved
CAO CẤP
5 năm
@Nick SAM Macbook. Máy chạy window cũng có
@qloved =.= tưởng đang nỏi về máy cầm tay chớ như điện thoại hay tabley chớ
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
Lý giải cho việc hồi đó nhiều người mua tv xịn rồi thấy ai cũng mập ú. 😆
Diễn đạt kém như vậy mà cũng lên trang chủ được. Trong khi từ cấp 2 đã được học hình học tỉ lệ, và từ ngữ trong sách thì đơn giản, dễ hiểu hơn nhiều
@gamewalker Thì bài này là mình tự nghĩ, tự ghi, tự vẽ hết. Nên có giống một ai đâu.
Chứ đâu giống nhiều người đi copy rồi phiên dịch lại.
@Nick SAM "tiếng Việt" không cần viết hoa chữ "tiếng" nếu không ở đầu câu hay ở trường hợp đặc biệt khác.
Còn cái xấu ở đây chính là thứ từ ngữ anh dùng sai, cách diễn đạt tối nghĩa
@Nick SAM ừ em biết là bác tự viết. vì nó lủng củng kể cả khi ko phải tiếng Việt bác à.
@gamewalker Mình sửa lại bài rồi ý, bác xem có ok hơn ko.
Kèn_Nhỏ
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thì cứ lấy tỉ số 2 cạch là ra chứ chi mà phức tạp hóa vấn đề lên làm gì
Cái này gọi là khung hình nằm cạnh nhau mới đúng àk
tỉ lệ nó khác nhau vậy xem phim khó full màn hình.
vuxuanquy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài viết quá khó hiểu
Thư nhất định nghĩa: "Là kích thước của màn hình hiển thị được tính bằng những hình vuông" đọc 10 lần vẫn không hiểu câu này nghĩa là gì.
Đơn giải tỉ lệ khung hình là tỉ lệ giữa kích thước (hoặc độ phân giải) 2 cạnh màn hình, thường là 1 phân số tối giản. Ví dụ chiều dọc màn hình là 1280 x 720 pixels lấy 1280:720 ta được 16:9 là 1 phân số tối giản, gọi là tỉ lệ khung hình 16:9, tương tự với các tỉ lệ khác.
Thứ 2 cách tính: "Tỷ Lệ Khung Hình được tính bằng những hình vuông cộng lại và tròng đè lên nhau để ra được tỷ lệ khung hình của màn hình hiển thị" - viết quá khó hiểu
như đã nói ở trên chỉ việc lấy 2 cạnh màn hình chia cho nhau ta được tỉ lệ khung hình, không hiểu bạn lấy định nghĩa hình vuông tròng đè lên nhau ở đâu ra nữa.
tại sao lại có những tỉ lệ lẻ 19.5:9 hay 4.3:3, tỉ lệ màn hình thường là 1 phân số tối giản như 16:9, 4:3, để những tỉ lệ lẻ để tiện so sánh với những tỉ lệ màn hình hiện có. Ví dụ tỉ lệ màn hình 19.5:9 so với 16:9 ta thấy ngay màn 19.5:9 dài hơn 1 chút, nếu viết là 39:18 sẽ khó so sánh.
Tuananhks68
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuxuanquy Có lẽ Chủ thớt muốn làm anh em rối hơn. Có cái tỉ lệ mà giải thích cả trang giấy.
hai28
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuxuanquy Kiểu tôi biết 1 nhưng sẽ cho mọi người trầm trồ 10 😆
Nó còn bảo 4.3 tức là 4 và 1/3 😃)
@hai28 Mình bảo vậy để dễ hiểu. Chứ 0.333 rồi có khi dài thêm nữa.
Viết thì dài, chứ đem lên ứng dụng so sánh thì chỉ cần gõ 4.3 là ra cái một
@vuxuanquy Mình mới sửa lại chút, bác xem thử có sai gì nữa không?
Hay nhỉ
Đọc xong bài nhìn lại con iPad Pro 11” tỉ lệ dị quá tới bây giờ vẫn còn nhiều app chưa tối ưu đc cho màn hình của nó, buồn 😔
@BlackBerryz hồi iPhone X thì cỡ 2,3 tháng là tối ưu rồi. Giờ con iPad Pro 11" vẫn chưa hỗ trợ nữa =.=
Tuananhks68
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giải thích hơi dài nhỉ, chỉ cần giải thích tỉ lệ khung hình là tỉ lệ A/B với A và B là hai cạnh của hình chữ nhật thôi. Dài dòng quá.
hai28
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bibinguyen hiểu như bạn thì tự dưng mất tính cao siêu đi quá! "Người ta" phải thể hiện tính cao siêu bằng cách giải thích "dễ hiểu"
hai28
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nick SAM Đúng là 1:1 k phải hình chữ nhật 😆))) bó tay
@Nick SAM bảo hình vuông không phải hình chữ nhật là biết học hành tới đâu mà
@Nick SAM hình vuông là hình chữ nhật chứ còn gì nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019