Himedia Q10 Pro, Q5 Pro chia sẽ kinh nghiệm và cách sử dụng

trihuyphusp
25/4/2016 5:26Phản hồi: 334
Himedia Q10 Pro, Q5 Pro chia sẽ kinh nghiệm và cách sử dụng
Nhà sản xuất Himedia vừa mới tung ra 2 phiên bản mới là Himedia Q5 ProHimedia Q10 Pro với việc sử dụng công nghệ mới HDR cho hình ảnh và âm thanh rất tuyệt vời. Vừa qua thì bên Himedia Việt Nam cũng đã công bố bản FW mới nhất của bộ đôi này mời các bạn theo dõi và xem hướng dẫn cách cập nhật nhé.

Link tải FW của Himedia Q10 Pro bản chính thức từ Himedia Việt Nam : FW Himedia Q10 PRo

Link tải FW của Himedia Q5 Pro : đang cập nhật

Hoặc các bạn có thể tải hoặc theo dõi các bản cập nhật : FW mới nhất của Himedia

Phần I: Hướng dẫn nâng cấp FW cho Himedia Q10 Pro và Q5 Pro
Cách 1: Hướng dẫn cập nhật FW cho các android tv box Himedia Q10 Pro, Q5 Pro.

1. Tải về firmware, chép vào thư mục gốc của USB/Thẻ nhớ SD

• Lưu ý:
    • Tên firmware đặt là update.zip
    • Dòng máy nào tải firmware của máy đó, nếu nhầm, có thể gây ra brick
2. Vô phần Cài Đặt/Setting chọn Chọn Upgrade -> Local Upgrade

Vào trong mục Settings (thường có biểu tượng răng cưa) chọn mục Upgrade

Chọn vào dòng Local Upgrade để thực hiện cập nhật firmware thông qua USB hoặc Thẻ nhớ SD

Chọn đường dẫn chứa file update trên thẻ nhớ hoặc USB để cập nhật

Thiết bị sẽ tự động cập nhật trong vòng 5 phút, các bạn kiên nhẫn chờ đợi

Quảng cáo

Cách 2: Update cứng từ trạng thái recovery (máy đang tắt)

Bước 1 - Copy file firmware (đã đổi tên thành Update.zip) vào USB, chú ý để thư mục gốc của USB luôn, rùi cắm vào cổng usb (cổng nào cũng được)

Bước 2 - Dùng 1 cây tăm nhỏ chọc nut restore (upgrade) không được nhả tay, tiếp theo cắm nguồn cho box sau khoảng 5s thì mới nhả nút restore (upgrade) Box sẽ tự động upgrade firmware.

* Chia sẽ : Ngoài ra mình cũng Public thêm với anh em ứng dụng sử dụng điện thoai làm Remote cho Box Himedia Q10 Pro và Q5 Pro nhé: ứng dụng Hicontrol cho himedia q10 pro.

Phần II: Hỏi đáp về những lỗi thường gặp trên Himedia Q10 Pro và Q5 Pro.

Mình đã có thời gian vọc vạch con Q10 Pro một thời gian và thấy thực sự nó là sản phẩm rất tốt trong các thiết bị android box hiện nay. Tuy nhiên cũng có một số lỗi hay gặp phải trên các đầu box này. Nếu các bạn gặp phải lỗi tương tự hoặc các lỗi vặt khác thì cùng nhau trao đổi để Himedia có thể tung ra các bản FW hoàn thiện hơn sau này nhé.

Quảng cáo

Hỏi : Tôi mới mua sản phẩm Himedia Q10 Pro về nhưng hay gặp lỗi : Giao diện hệ thống đã dừng lại ?

Đáp: Hiện tại mình nghĩ do mới chuyển giao từ giao diện Launcher Oversear từ 4.4 cũ lên HĐH mới là 5.1 nên mắc phải lỗi này. Hoặc là đang có một dụng nào chạy ngầm không tương thích với giao diện của thiết bị ví dụ như bạn cài thêm một launcher mới trên thiết bị. Cách tốt nhất là nên để giao diện gốc xài.

Hỏi: Tại sao tôi không sử dụng được phím @ trên bàn phím hiện tại của dòng Pro không được ?

Đáp: Bàn phím và phương thức nhập trên dòng Pro tương tác với các thiết bị ngoại vi đang bị lỗi này, Các bạn tạm thời dùng tạm nút @ trên bàn phím ảo nhé ^^. Hoặc tải Laban Key về sử dụng nhé.

......
334 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hienRP
ĐẠI BÀNG
8 năm
THanks chủ top

Hỏi
: Tôi mới mua sản phẩm Himedia Q10 Pro về nhưng hay gặp lỗi : Giao diện hệ thống đã dừng lại ?

Về vấn đề này, mọi người thử reset lại máy hoàn toàn về cài đặt gốc, hoặc chạy lại firmware 1 lần xem.

Hiện tại có 1 vài người bị thôi, đa số reset factory rồi thì không hê thấy bị lỗi nữa.

Mọi người còn vấn đề gì cứ post lên để Himediatech.vn report sang bên hãng fix nhé.
Xin cảm ơn!
bất kỳ phẩm mới ra bao giờ cũng có lỗi nhỏ là chuyện thường mà ngay cả apple cũng vậy , nhưng dần dần có bản fix là ok 😁
trihuyphusp
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã có bản cập nhật 1.0.3 cho Himedia Q10 Pro rồi các bạn nhé. Đã cập nhật lên trang 1
@trihuyphusp Bản này là bản test bên hdvn phải ko bác ?
1.0.3 vẫn còn mấy lỗi nhưng cơ bản là ok rồi , xem phim hd với hát karaoke từ ổ cứng quá tuyệt vời
dellhp
ĐẠI BÀNG
8 năm
Q10 Pro của tôi chạy update 1.0.3 này sao báo lỗi "Error!" khi vừa bắt đầu là sao ấy nhỉ? Có bạn nào bị giống tôi không?
trihuyphusp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dellhp Vậy chắc anh quay trở lại FW 1.0.1 thôi bản 1.0.3 này chưa phải là bản chính thức từ Himedia nên anh kiên nhất bản Rom Stock FW mới nhất từ nhà sản xuất
@dellhp ...của tôi con androi vừa mở thì lại ngã lăn đùng ra ,có gạch đỏ chéo ở bụng (suýt tèo,cứ tưởng bị bých ,sợ quá - bị 2 lần cơ) sau đó tôi lại tải lại & up đc rồi .(trong lúc tải phải giám sát mạng ,% tải đủ.- sợ rớt mạng ,không tải đủ , phat sinh lỗi .)
dellhp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trihuyphusp Ah, thì ra là vậy. Cám ơn bạn.
dellhp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hunsao Tôi bị y vậy đó. Nhưng up từ file.
Nó chỉ không chịu up, có gạch đỏ chéo ở bụng, báo error, sau đó boot lại y như cũ.
trihuyphusp
ĐẠI BÀNG
8 năm
Anh quan sát ở trang chủ của nó nhé.
http://himediatech.com/support.htm
Vui lòng cho hỏi Q10 Pro hổ trợ định dạng gì ? Nếu ổ cứng dịnh dạng Ntsf thì hỗ trợ ổ cứng bao nhiêu. Tôi dùng ổ cứng 3T định dạng ntfs thì nó không nhận ổ cứng. Hỏi cửa hàng thì bảo chỉ hỗ trợ Flat32. Nếu chỉ hỗ trợ Flat32 thì làm sao chép file dung lượng cao. Nhờ mọi người hỗ trợ hướng dẫn giùm. Cám ơn.
O cung khi gan vao hdd dock van nhan binh thuong.
trihuyphusp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dthau Nếu cắm vào Dock và kết nối với máy tính vẫn nhận thì anh có thể mang qua cửa hàng bên mình kiểm tra được không ạ.
@Dthau Mình thử 6TB NTFS vẫn nhận , a đem chỗ bán nhờ xem lại đi
anhxtanh1488
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dthau Q10 Pro hỗ trợ cả NTFS và FAT 32 mà anh.
Q10 IV đã chơi ngon 4T rồi a ah .
anh kiểm tra lại xem cắm chắc calb sata chưa
dragonbluevn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sau vài giờ sử dụng, đánh giá sơ bộ như sau:
- Cần chỉnh lại Hình ảnh để không bị bệt, màu sắc tái, xem F HD BR mà như bản TS hay Screen (So với xuất từ laptop 1 trời 1 vực), còn tệ hơn cái player của TV (LG)
- Âm thanh xuất DTS, DOLBY ra Optical khi xem từ HDD, còn xem online hay qua app online thì âm thanh xuất cả TV lẫn Optical nhưng không có DOLBY hay DTS,...
- TV thì hên xui, lúc được lúc không hoặc lag, mấy kênh như HDB, STAR MOVIES, AXN hầu như không xem được
- Chưa kể lỗi force close xuất hiện bất cứ khi nào
- xài chuột bay MINIX thấy cũng khó sử dụng
Nói chung trãi nghiệm không thích lắm. Chắc đầu tư HTPC xem phim, chưa thể thay thế TV truyền thống
ITVPLUS co
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dragonbluevn cái chuột bay Minix thì chủ yếu dùng trên Minix thôi bác ah.
phim online bác muốn xem DTS/Dolby thì chỉ có xem qua Fshare vip thôi bác.
Mấy kênh nc ngoài bác xem thử trong KODI ITVPLUS nhé, trong đó có HBO, Starmovie đó bác
- Chưa kể lỗi force close xuất hiện bất cứ khi nào --> bác kiểm tra xem update bản firmware 1.0.3 chưa ah?
ITVPLUS co
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dragonbluevn cái chuột bay Minix thì chủ yếu dùng trên Minix thôi bác ah.
phim online bác muốn xem DTS/Dolby thì chỉ có xem qua Fshare vip thôi bác.
Mấy kênh nc ngoài bác xem thử trong KODI ITVPLUS nhé, trong đó có HBO, Starmovie đó bác
- Chưa kể lỗi force close xuất hiện bất cứ khi nào --> bác kiểm tra xem update bản firmware 1.0.3 chưa ah?
trihuyphusp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dragonbluevn internet TV chỉ là giải pháp thôi Bác nó không thể thay thế được TV truyền thống đâu ( Về chất lượng và sự ổn định) tuy nhiên về mặt nội dung và cước phí thì cũng đáng để đầu tư một chiếc android box đó 😁
Bổ sung thêm cho bài viết là hiện tại dòng Himedia đã cho hỗ trợ cập nhật bản FW mới đã fix được rất nhiều lỗi từ khi mới ra mắt và còn cho phép chạy được ứng dụng MyK+
FW Himedia mới nhất
Đã có bản firmware 1.0.6 cho HIMEDIA Q10 Pro, Q5 Pro, Q10 Pro lite rùi đó các bác
Atưdút
TÍCH CỰC
8 năm
Các bác cho mình hỏi là bây giờ mình muốn hát karaoke offline trên q5 Pro thì mình cần thêm gì nữa ngoài mic, loa, âm li,
@kieulien Lên hdvietnam có topic share file nha
kieulien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@arielyangyi Ý mình là mình gắn ổ cứng vào himedia làm sao để tải những file bluray hang chục Gigabite trực tiếp vào ổ cứng?
hienRP
ĐẠI BÀNG
7 năm
@arielyangyi Có thể dùng SAMBA chia sẻ qua mạng WIFI/LAN trong local network này bác, tính năng rất lợi hại trên Himedia Q5 pro và Q10 pro
http://itvplus.net/huong-dan-su-dung-samba-chia-se-du-lieu-tren-android-box-voi-laptop-may-tinh-dien-thoai/a1363570.html
kieulien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@arielyangyi Share file nói làm gì. Mình hỏi là tải direct về ổ cứng đang gắn vô himedia. Vì bộ nhớ himedia quá nhỏ.Thường mình tải file các file bluray hàng chục GB lận.
minh moi mua Q5 pro su dung 1 tieng thi bi dung hinh, tat may khoi dong lai thi khong len,den tren nut bam chi mau do khong chuyen mau xanh.moi nguoi co ai bi qua khong xin chi dum
Đưa qua hãng thui , cái này ko tự fix dc rùi a
o0cuoideu0o
ĐẠI BÀNG
8 năm
đầu này đọc chapter trong file mkv hoặc iso có tốt ko các bác
trihuyphusp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@o0cuoideu0o Rất tốt bạn nhé, FW 1.0.7 đã fix được lỗi các File 3D ISO BLURAY rồi ạ.
@o0cuoideu0o Q10 Pro xem offline cực tốt , ko phải bàn nha a 😃
tutin1005
ĐẠI BÀNG
8 năm
Q10 pro có OTA rui sao phải up bằng USB ah? hay đó là các bản rom fix stock
o0cuoideu0o
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác cho em hỏi chút, em mới lấy 1 em Q10 pro hôm qua, đã up qua ota bản mới nhất 1.07.
Nhưng ko hiểu sao wifi bắt rất chậm, wifi ngay sát phòng bên cạnh, vạch sóng thì đầy mà tốc độ down rất chậm, gói 30mb mà speed test thử chỉ download đc 5-7mb. Còn speed test tốc độ upload thì lại nhận đủ hơn 30mb.

Cùng 1 thời điểm, cùng 1 vị trí lấy con ipad ra đặt cạnh con q10 thì speed test cả down và up đều trên 30mb.

Copy thử film từ máy tính vào con q10 này qua samba thì tốc độ chậm như rùa luôn, chỉ khoảng 1mb/s

Không lẽ em phải dòng dây LAN cho nó sao ?

Với cả có phần mềm nào xem phim mà ko phải cái Media Center theo máy không, vì cái xem 1 số file iso không next chapter đc, cứ bị báo last chapter mà file iso này xem trên đầu hd thì next bình thường.

Cho em hỏi thêm chút là vào đa nhiệm để tắt các ứng dụng đang chạy ngầm thì vào đâu?
@o0cuoideu0o Trường hợp wifi tốc độ download bị yếu thì bên cửa hàng bọn em test chưa gặp hiện tượng này. Anh có thể hard reset để up lại fw xem sao anh. Ko được anh mang qua cửa hàng bên em kiểm tra lại giúp cho

Xem iso next chapter anh cũng có thể dùng ứng dụng kodi hay spmc

Tắt ứng dụng chạy đa nhiệm thì anh giữ nút home trên remote tầm 3-4s nhé. Tự xóa các ứng dụng chạy ngầm
@o0cuoideu0o Trường hợp wifi tốc độ download bị yếu thì bên cửa hàng bọn em test chưa gặp hiện tượng này. Anh có thể hard reset để up lại fw xem sao anh. Ko được anh mang qua cửa hàng bên em kiểm tra lại giúp cho

Xem iso next chapter anh cũng có thể dùng ứng dụng kodi hay spmc

Tắt ứng dụng chạy đa nhiệm thì anh giữ nút home trên remote tầm 3-4s nhé. Tự xóa các ứng dụng chạy ngầm
o0cuoideu0o
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kodiitvplus Cảm ơn bác, để em thay 1 wifi khác vào thử xem thế nào đã, có khi do cả bộ phát
Q10 iv giá giảm chưa nhỉ
@ndl@support - Bên e có 1 cái Q10 IV , full box , máy đẹp như mới , ko chê vào đâu dc , a PM e theo số điện thoại bên avatar nha
- E sẽ call lại
Atưdút
TÍCH CỰC
8 năm
Máy bác cho em hỏi là bàn phím km900 mình xài sao lâu lâu cái đèn nó cứ nhấp nháy xanh đỏ 1 hồi rồi tắt. Rồi không chỉnh dc j nữa hết.phải tháo gắn lại pin hoặc tắt chuột xong mở lên lại mới xài lại dc.dc 1 hồi cũng lại như cũ. Mặc dù em đã thay pin mới lun (loại duracel).với lại lâu lâu hay bị max lắm.bấm chữ nó max cứ chạy liên tục phải tắt mở lại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019