[Hình ảnh] Ba mẫu điện thoại Nokia phiên bản mới được tái sinh từ những huyền thoại một thời

Trung Dt
28/3/2020 15:10Phản hồi: 158
[Hình ảnh] Ba mẫu điện thoại Nokia phiên bản mới được tái sinh từ những huyền thoại một thời
Sau khi được quyền khai thác thương hiệu Nokia, HMD Global đã lần lượt tái sinh lại những chiếc điện thoại đình đám một thời vốn đã có những dấu ấn nhất định trên thị trường. Mình có ở đây 3 phiên bản chiếc điện thoại Nokia 8110 4G, Nokia 2720 Flip và Nokia 5310, chỉ còn thiếu Nokia 3310 nữa là đủ bộ.

• Nokia 8110 4G: chiếc điện thoại từng xuất hiện trong bộ phim "Ma trận" (Matrix) ra mắt năm 1996 được tái sinh lại với một thiết kế hiện đại nhưng vẫn giữ lại phong cách thiết kế nắp trượt cùng kiểu dáng cong. Sự xuất hiện của phiên bản 8110 4G vào năm 2018 đem lại cho người dùng một số tính năng từ smartphone, nổi bật nhất là kết nối 4G và khả năng phát Wi-Fi Hotspot.
  • Nokia 2720 Flip: dòng điện thoại Nokia 2720 được HMD Global lựa chọn để làm mới nhờ vào kiểu dáng nắp gập trong thời buổi smartphone đang dần trở nên bão hoà trong thiết kế. Máy có kích thước lớn hơn so với những mẫu điện thoại feature phone trước đây nhờ màn hình 2,4" đem lại dãy phím bấm lớn. Ngoài nắp gập, Nokia 2720 Flip cũng không quên tích hợp màn hình phụ bên ngoài, đồng thời vẫn sử dụng hệ điều hành KaiOS hỗ trợ 4G và Wi-Fi.
  • Nokia 5310 (2020): phiên bản Nokia 5310 năm 2020 được tái sinh từ mẫu điện thoại Nokia 5310 XpressMusic vốn là thương hiệu điện thoại hướng đến việc nghe nhạc chuyên dụng. Dù máy chỉ sử dụng nền tảng Series 30+ nhưng nó vẫn đem lại một kiểu dáng hoài cổ kết hợp với dáng vẻ thiết kế hiện đại. Nokia 5310 cũng có dãy phím điều khiển ứng dụng nhạc chuyên biệt, khả năng nghe đài FM không cần đến tai nghe 3.5mm.
Nokia_8110_2720_5310_tinhte_2.jpg HMD Global đã chọn 3 kiểu dáng điện thoại phổ biến nhất từ trước đến nay để tái sinh các phiên bản hiện đại hơn. Họ cũng biết rằng đây có thể không phải là phương tiện liên lạc chính của người dùng đã có smartphone nên chỉ trang bị những tính năng cơ bản trong một thiết kế hoài cổ.

Nokia_8110_2720_5310_tinhte_1.jpg Các máy vẫn hỗ trợ camera và đèn flash nhưng nó chỉ là một trang bị cần có. Ảnh chụp lên chỉ phục vụ cho mục đích tham khảo như chụp tài liệu, khoảng khắc cần có hình ảnh.

Nokia_8110_2720_5310_tinhte_3.jpg Nokia 5310 (2020) là phiên bản mới nhất được làm mới từ các dòng feature phone trước đây của Nokia.

Nokia_8110_2720_5310_tinhte_4.jpg Những chiếc máy đa phần có thiết kế bằng nhựa, hoàn thiện ở mức ổn, đều có thể gỡ pin ra để thay SIM nhanh chóng.

Nokia_8110_2720_5310_tinhte_7.jpg Phiên bản 8110 4G vẫn giữ lại kiểu dáng cong mà anh em thường gọi là điện thoại quả chuối.

Nokia_8110_2720_5310_tinhte_5.jpg Nokia 2720 Flip có vị trí camera nằm ở phần thân được làm chéo giúp cho việc sử dụng thuận tiện hơn.

Nokia_8110_2720_5310_tinhte_6.jpg Dù còn hạn chế ở phần mềm, đây vẫn là những dòng điện thoại nhận được nhiều bình luận mỗi khi ra mắt tại các sự kiện giới thiệu smartphone của HMD Global. Được biết Nokia đang hợp tác với Google để giới thiệu dòng điện thoại cơ bản chạy nền tảng hệ điều hành của Google cho feature phone trong tương lai.

Nếu mọi người có ấn tượng hay kỷ niệm nào về những dòng điện thoại cũ trước đây của Nokia trước khi được làm mới có thể chia sẻ cho mọi người cùng biết nhé.
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nghe gọi thì nên sắm 5310 tiewnj lợi nhất, nhưng mà thôi đừng hoài niệm nữa anh Nô ạh!
Thanchet92
TÍCH CỰC
4 năm
@NDC9057 Gọi là ăn mày quá khứ sẽ đúng hơn hoài niệm.
@Sfvnthanh Vẫn là fan của anh Nô có gì sai
BB_Minh
TÍCH CỰC
4 năm
@raindal Để lại cho mình đi
raindal
TÍCH CỰC
4 năm
@BB_Minh Xin lỗi nhé, cái điện thoại đó không phải do mình mua nên mình cũng không có quyền gì nhượng lại được 😅
Hóng Nokia tái sinh lại chiếc lá 7610.
@phuocthanh234566 nhìn con này thích cực kì luôn 😂
@makeitmine 7900 đẹp quá
@alphi Cấu hình như redmi, đắt hơn 20-30℅ mình mua liền
Yêu quá trời lum
😃
@alphi con này mà ra thật mua luôn. Giờ tôi vẫn còn chiếc 7610 tháo pin để trong nhà.
tichuot89
ĐẠI BÀNG
4 năm
Kiểu dáng giống nhưng ko chất như dòng cũ
Emilano
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tichuot89 Ăn mày dĩ vãng, cái cần là tinh chỉnh phần mềm cho tử tế, thứ 2 là phần cứng có thể ko tốt như lúc xưa nhưng mấy lỗi vặt như lỗi chân sạc ai mà chịu nổi
@tichuot89 uhm.Mình thấy cứ sao sao ý
@Vi_Thang Chắc chắn rồi nên giá mới rẻ. Ngày xưa cầm nó đầm tay, cảm giác chắc chắn, xịn xò
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@lamtien338 khà khà trượt một phát ta nói nó phê ^^ gòi mấy đứa nó xài dòng N nữa mê má ơi luôn
Orbit85_1
TÍCH CỰC
4 năm
Chờ mãi chưa thấy tái sinh dòng 8800 arte 😃
phongvan00
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Orbit85_1 Hợp ý này. Cho tụi bơm giá 88 tụt hết đi
@phongvan00 Chuẩn, lm con 8800 gia công thật đẹp bán 10tr mình mua cái ;)
Thích gập nhưng chạy KaiOS, thôi nghỉ khoẻ.
Rnee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@killed Đúng. Nghỉ ngay và liền luôn.
@killed Phải hồi sinh symbian thì tuyệt vời
@killed Giao diện sử dụng Nokia sau khi bị mua lại rối rắm đến tệ dù là dòng cơ bản
Con gấp kia tàm tạm, 2 con còn lại ko mê được con nào cả.
Ai mua con 8110 4g mình bán lại rẻ 200k. Kai os là nỗi thất vọng lớn
nakata2918
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tanthanh2009 Ở đâu zo. Hàng chính hãng hay sao
iSoft
TÍCH CỰC
4 năm
@tanthanh2009 Để lại mình đi bạn 😃
@tanthanh2009 0974479872 alo nhé
@tanthanh2009 bán lại rẻ vậy, minh mua 1tr7 mới ra...mua về xài ko dc cất tủ luôn
nohara
TÍCH CỰC
4 năm
@tanthanh2009 kai os nó cùi lắm à bác, e thấy ai cũng chê vậy
Mua con 8110 ko thể dùng nổi. Cục gạch ko có ghi âm cuộc gọi. Danh bạ google thì chỉ có đồng bộ xuống, ko có đồng bộ lên, wtf?
1 tháng ko chịu nổi bán 500k cách đây cả năm
Mua lại mấy con hồi đó còn ngon hơn mấy con làm lại bây giờ
Fs764119
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quả chuối phiên bản trước cầm ọp ẹp ko khác gì đồ chơi trẻ con, con 150 thì hơn chút nhưng chất lượng đàm thoại chẳng khác thằng tq . Thực sự m muốn một con sơ cua pin trâu ,sóng tốt chất lượng âm thanh trong , cầm máy phải chắc chắn ko cần nhẹ quá ( Vẫn ưng 105 1 sim ngày xưa )
@Fs764119 Em quất cả đôi 😁 (đều 1 sim), công nhận pin trâu vãi, nghe gọi là best
Mình khoái Nokia tái sinh mấy con dòng cao cấp 1 chút kiểu 6300, 6700 ... hoặc dòng 8 kiểu 8800 ấy, nhìn nó cao cấp và khác biệt, kể cả so với các smartphone đình đám bây giờ.
Dungabcde
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vuducanh0909 Hồi đi làm nhìn mấy con N95, 8300 mà thèm. Giờ có tiền lại thấy chán
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
Nhìn thua xa lắc phiên bản gốc, thớt nên để 3 cái của nokia thời trc cho mn dễ hình dung😃
autoengine
TÍCH CỰC
4 năm
Ngày xưa nó chất vì khi đó Nghe Nhạc vẫn là một tính năng để cạnh tranh, còn bây h thì thôi nhé =)), Có anh LG cố chuyên nghiệp hóa cái nghe nhạc bằng ĐT đã dẹo thê thảm
Tất cả đều không thành công , sao không làm dòng bàn phím qwerty nhỉ , lấy kiểu dáng con E61 hay E61i đấy rồi chạy Android nếu làm được thì tôi tin sẽ là bước đột phá trên thị trường di động
@hoangduong-lgc Bb cũng làm kìa , cũng có đột phá gì đâu
@Khanhduy781989 Cái giá ông Bb đưa ra thì ông nào là fan may ra quất đc
Fs764119
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangduong-lgc Thêm cồng kềnh , giờ ng ta thích màn hình lớn thì ông lại xui thêm cái bàn phím muốn ng ta phá sản nhanh.
Tuananh Ho
ĐẠI BÀNG
4 năm
E có con 2720, cực cùi, đăng nhập google để lấy danh bạ thì lúc vào tìm kiếm danh bạ cực chậm giật, chức năng tìm kiếm thì ngu ko tả nổi, lỡ mua cho bà già mà ko xài nên tiếc để làm máy phát wifi thôi, cái kaios ngáo chưa từng thấy, còn nghe gọi sms bt rất ok, mic và loa rất ổn
Tuananh Ho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@A_Lúa Chỉ 1 sim thôi bác, mà e hết ý định bán rồi do đẩy con IP6+ nên hiện ko có cái phụ làm hotspot. Thks bác quan tâm
@Tuananh Ho Mình cũng có 1 con chuối, giờ để phát wifi, trình nghe nhạc của nó cũng củ chuối, ko tạo playlist để nghe ngoại ngữ đc
@Tuananh Ho Tức là lúc search danh bạ bị lag, hay lúc đồng bộ danh bạ lag vậy bạn
Tuananh Ho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pro744 Cả 2 bác. Lúc đồng bộ thì lâu thôi khỏi bàn, bác thử sẽ biết. Còn search thì phải nói cực lỡm nhất là DB nhiều số, khi mình tìm tên tùy lúc bác lưu có dấu hay không nếu có mà bác đánh chứ ko dấu là xác định ko ra hoặc dài quá mà bác chỉ nhớ 1 chữ là nó tìm ko ra, và lúc tìm thì thôi nản, mình đan gấp mà nó cứ quay đều. Rất bực
Tái sinh dòng E71 - E72 ấy, cho nó chạy cái android kiểu android Go hay 1 cái android tùy biến nào đó nhẹ nhẹ. Chạy được vài ứng dụng google cơ bản, pin trâu bàn phím tốt, mua về check mail nghe gọi nhắn tin, mình chắc chắn múc ngay và luôn. Mình đã xúc blackberry keyone và không hài lòng lắm, nhất là nếu so với cái giá mình phải bỏ ra. Không đủ kiên nhẫn để mua key 2.
Dungabcde
ĐẠI BÀNG
4 năm
@alakazam1994 Key kém hả bạn?
@Dungabcde Bàn phím rất tốt, nhưng cảm giác nó không hài hòa và giá nó quá mặn cho với những gì nó đem lại bác ạ. Nói chung mình vẫn hài lòng, nhưng không đủ hài lòng để bỏ ra tiếp 13 củ để mua con key 2. Và đến giờ mình nghĩ quyết định đó vẫn chính xác vì có vẻ như blackberry khai tử dòng này rồi, không bắt tay với TCL làm phần cứng nữa và không có động thái gì làm cái này tiếp theo (key 3)
noupfix123
TÍCH CỰC
4 năm
@Dungabcde Key 1 tạm ổn chip 625 hơi đúi nên hạn chế cài 1 số app chạy nền .
Key 2 cũng ngon nhưng so với mức giá bỏ ra thì ko chấp nhận đc
Nói chung nếu ko bàn về giá thích body em nó thì múc key 2 là hợp chuẩn nên chon máy 2 sim tăng sự tiện lợi sử dụng
@alakazam1994 Cái tôi chán nhất ở key1 hay key2 đó là nó dài. Mình mua làm máy phụ chuyên để mail và nghe gọi nhắn tin, nên mong muốn nó nhỏ gọn như dòng BlackBerry classic hay dòng 99 hay như dòng E của nô là hợp lý. Nokia mà ra con kiểu đó (tất nhiên hđh ko dặt dẹo như mấy con kia) là tôi xúc thử ngay bác ạ
Dungabcde
ĐẠI BÀNG
4 năm
@noupfix123 Thực ra quá đắt. Thêm cái bàn phím mà giá như cao cấp
tranvinh4u
TÍCH CỰC
4 năm
Mong tái sinh con 8800 và cho nó chạy os symbian
@tranvinh4u đó là điều không thể nào. chắc chắn 100% không thể 😆
5310 có radio Ko cần tai nghe, quá ngon, mua dành tặng người thân lớn tuổi rất ý nghĩa
Tái sinh để chết thêm lần nữa à.
@bud's tái sinh rồi lại tái tử bác à 😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019