[Hình ảnh] Bộ ảnh chụp thử bằng Sony Xperia XA: chi tiết ảnh và màu sắc khá tốt

Non@me
4/7/2016 6:10Phản hồi: 71
[Hình ảnh] Bộ ảnh chụp thử bằng Sony Xperia XA: chi tiết ảnh và màu sắc khá tốt
Mời anh em xem một số hình chụp thực tế của chiếc điện thoại tầm trung Sony Xperia XA, được bán ra vào cuối tháng 6 vừa rồi tại Việt Nam với giá 6.99 triệu đồng. Đây là dòng máy có giá khá tốt tương đương với thiết kế ấn tượng và xuất sắc của nó so với người đàn anh cao cấp Sony Xperia X Performance. Mình có cần thử vài ngày đi loanh quanh vài địa điểm và chụp một số ảnh thực tế của nó để các bạn có thể tham khảo.

Đầu tiên, khi nói về camera, đây là chiếc điện thoại với giá rẻ nhất trong dòng Sony Xperia X cho nên tất nhiên nó sẻ bị cắt bớt đi một số tính năng so với hai đàn anh Sony Xperia X và Sony Xperia X Performance như cảm biến camera chính chỉ còn độ phân giải 13MP khẩu độ f/2.0, khả năng lấy nét lai Hybrid, camera phụ 8MP f/2.0 Exmor R.

Về giao diện Camera của khá đơn giản chỉ với tuỳ chọn chụp hình được đưa ra bên trái màn hình ở chế độ hoàn toàn tự động iAuto, ngoài ra bên phía tay trái ta có các chế độ chụp chuyên nghiệp M, chuyển đổi camera trước sau và quay video. Nếu bạn muốn vào sâu hơn như chỉnh chụp HDR hoặc Panorama... bạn phải bấm vào menu setup và tuỳ chọn các cảnh chụp sau.

Sau đây mời các bạn xem qua một số hình ảnh chụp thử bằng Sony Xperia XA, tất cả các hình ảnh đều không qua xử lý, chỉ resize nhỏ lại để post lên. Các hình ảnh sau mình sẽ chen xen kẻ những tấm chụp chế độ bình thường và chế độ HDR tuỳ từng trường hợp.
Các bạn có thể xem thêm album ảnh gốc của những ảnh trong bài qua link sau:

Link ảnh nguyên bản: Album ảnh gốc chụp bởi Sony Xperia XA

Các hình ảnh chụp bằng ứng dụng camera của máy trong một số điều kiện ánh sáng thay đổi khác nhau để xem độ chi tiết, màu sắc mà camera có thể thể hiện được

Chụp thử tại điều kiện ánh sáng đủ, chụp cận cảnh, toàn cảnh để xem xét khả năng thể hiện chi tiết, độ sắc nét, màu sắc:
Thử chụp cận cảnh
Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0118.jpg
Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0096.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0100.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0047.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0115.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0096.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0118.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0124.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0131.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0026.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0011.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0008.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0085.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0037.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0083.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0100.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0111.jpg

Chụp thử tại điều kiện ánh sáng đủ, chụp xa, lấy nét vô cực, đại cảnh
Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0056.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0052.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0079.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0098.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0277.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0272.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0099.jpg
Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0052.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0045.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0068.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0098.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0062.jpg

Chụp thử tại điều kiện ánh sáng đủ, chụp xa trung cảnh

Quảng cáo

Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0006.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0062.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0071.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0074.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0075.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0088.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0106.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0131.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0147.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0403.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_HDR_DSC_0112.jpg

Thử khả năng xử lý HDR của máy:
Ảnh bên trái có HDR, bên phải không
Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_HDR_DSC_0016.jpg

Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_HDR_DSC_0027.jpg

Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_HDR_DSC_0076.jpg

Chụp thử những điều kiện ánh sáng phức tạp hơn, ngược sáng, thiếu sáng, ánh sáng nhân tạo:

Quảng cáo

Điều kiện ngược sáng:
Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0164.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0156.jpg
Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0108.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0259.jpg

Thử chụp trong điều kiện thiếu sáng, ánh sáng trong nhà, ban đêm
Điều kiện thiếu sáng, ánh sáng trong nhà:
Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0325.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0330.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0337.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0341.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0344.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0344.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0392.jpg

Điều kiện thiếu sáng, ánh sáng ban đêm:
Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0017-2.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0004.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0013.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0036.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_DSC_0030.jpg

Thử chụp Panorama:
Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0101.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0426.jpg Camera.Tinhte_Sony Xperia XA_Panorama_DSC_0420.jpg

Một số nhận xét nhanh:
Ưu điểm:

• Độ nét và chi tiết khá tốt kể cả camera trước và sau
  • Chụp thiếu sáng tốt, tốc độ chụp khá nhanh khi thiếu sáng
  • Màu sắc và cân bằng trắng khá tốt
  • Chế độ Panorama ghép tương đối tốt, vẫn còn ít lỗi xảy ra khi quét máy quá nhanh hoặc vùng sáng chênh lệch quá nhiều
  • Máy có camera tốt trong phân khúc máy dòng trung cấp khoảng 6-7 triệu
Nhược điểm:
  • Máy dùng thuật toán khử noise quá cao nên có một số trường hợp ảnh bị bệt, mất chi tiết nhất là trong điều kiện thiếu sáng và đêm.
  • Chế độ HDR chưa tốt, ảnh có HDR cho ra màu bị ám vàng và bị mù.
  • Lấy nét khá chậm.
Cảm ơn các bạn đã theo dõi.
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đáng đồng tiền bát gạo bỏ ra quá đi
Con này cam trung bình thôi, bán chạy nhờ cái logo và thiết kế. Hy vọng 2 tuần nữa xấu về tập trung vào camera sẽ cho chất lượng ảnh tốt hơn.
@AmbitiousMan fan sony mà chê dữ vậy trời?
Cơ mà mấy con X này cam tệ thật. Thua cả Z2
bác nào dùng sony cho mình hỏi bây giờ phần mềm chụp ảnh của sony cho chỉnh dc thời gian chụp chưa
@nguyenchien45.3 chưa nhé
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenchien45.3 Bác cần phơi sáng hả
@ntnguyen4 vag ạ...đấy là 1 phần , nhiều khi còn phải chỉnh tốc tùy tình huống nữa bác
NstSinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp hơn lumia 930 của mình
Cuong CHUNG
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NstSinh Vì đó là do bác chụp 😁
Bác đem 930 đưa Ad chụp đi rồi xem ntn
chủ thớt khen cam trc đẹp mà chả có cái ảnh cam trc nào, up vài tấm tự sướng 1 mình hoặc cùng bạn bè ở trong nhà, đi ăn v.vv đi bác chủ.
PS: ảnh camera sau vẫn xấu như T2 ultra , M4 ngày nào
@palmtj27 Mpx k quyết định nhưng phần cứng lại chiếm 1 phần khá quan t r ọng.
cam sau là 21mpx IMX230 dùng trên M5, moto X style.
cam trước là 16mpx IMX 234 dùng trên LG G4. chắc cũng đủ ngon rồi chứ. nguyên cái cam của flagship luôn
@vanlinh2905 có cần mình up cái ảnh từ cam trc G4 vs cam trc XA cho bạn xem ko? khác 1 trời 1 vực . bọn kia chúng nó tối ưu con chip sony lắm nhưng ông sony nhà ta lại đi làm nó xấu hơn
@palmtj27 bạn ơi mình nói con XA ultra 16mpx kìa. bạn chưa đc dùng đâu mà đòi up ảnh.
đọc lại cmt đi. bạn bảo mpx k quyết định chất lượng ảnh nên mình mới đưa phần cứng con XA ultra để chứng minh nó dư đẹp nhé. cho dù tối ưu không bằng cam sau G4 nhưng cùng phần cứng thì cũng k xấu hơn quá nhiều. mà cam sau G4 vẫn đang đứng top cam sau trên đt. vậy chắc cam trước con XA ultra k cùi chứ?
@vanlinh2905 ah bạn đang nói XA ultra sắp ra đó hả ? cái đó thì cũng khỏi hy vọng luôn . nhìn loạt ảnh chụp test ở sự kiện ra mắt XA ultra Đài Loan ảnh ko khác mấy con XA đâu 😔(((
nhược điểm:lấy nét khá chậm,bao năm qua vẫn thế,nghe đâu trên z5 vẫn chưa khắc phục đc cái việc lưu ảnh chậm
tấm chụp ở dòng kênh thì cháy sáng hơi nặng,vì bị nhiễu hạt nên tòa nhà ở phía sau nhìn như tòa nhà ma ấy,post lên lúc 12h chắc mấy đứa sợ ma mất ngủ luôn
Trà Sâm
TÍCH CỰC
8 năm
Tay máy của thớt tốt thật. Nhiều người có dùng g4 hay s6 có móc cả đời cũng ko ra ảnh đẹp như vậy
Từng một thời yêu Sony rất nhiều (Z, Z1, Z3) nhưng bạn yêu làm mình thất vọng nhiều. Bao nhiêu tính năng hay của bạn giờ SS có hết rồi. Còn giữ lại được mỗi thiết kế đẹp, nhưng mà để làm gì chứ 😔
chất lượng màu khá tốt , ăn điểm nhất là thiết kế.
làm dt thất bại hết sức, làm con 7tr giống y chang con 14tr, vậy con 14tr làm sao bán ?
ng ta mua dt đa số là để thể hiện sự khác biệt sang trọng, cầm cái dt mà ko biet hàng rẻ mắc thì ng ta mua làm gì ? mua iphone còn hơn. chưa kể dt sony chụp hình quá tệ
librayhp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Sống chỉ để khoe, liệu đã cầm con 14tr để thấy nó khác con 7tr chưa
hettiensai
TÍCH CỰC
8 năm
@librayhp chuẩn rồi b, phải tận tay mới cảm nhận đc.
Đến con người nhiều đứa còn giống nhau nữa là./
@librayhp xin lỗi bớt thách, đã cầm hầu như hết các dt cao cấp rồi, mà có vẻ bạn ko hiểu nhỉ, cái sự thể hiện khi cầm dt của chủ dt để khoe ng khác là để ng ta nhìn vào thấy khác. ngay. Chứ ko phải để người ta sờ vào mới thấy khác. Tôi ko cần biết 2 con giống nhau nhưng con 7tr bằng nhựa hay con 14tr bằng nhôm kính chất liệu nó khác nhau nhưng cùng kiểu dáng, ng ta nhìn vào thấy nó giống là ko sang trọng rồi, chứ ng ta ko cần cầm vào để biết à con này bằng kính thì ra nó 14tr, bạn hiểu chứ ?

và xin lỗi bạn, đa số sống ko phải để khoe thì các bạn nữ hay những chàng chỉ cần dt nghe gọi nhưng người ta lại mua iphone làm gì ? hay nguoi ta khiêm tốn như bạn mà ko khoe ? ( và cuối cùng, bạn có khiêm tốn ko ? )
@ThietKeWebChuyen-Com vãi giờ vẫn còn tư tưởng điện thoại sang trọng với chả khác biệt @@
@caonguyen5691 vâng, và muôn đời vẫn thế, hãng nào đáp ứng dc nhu cầu đó thì thành công.
Nói như bạn chắc mấy con dt thiết kế xấu cấu hình cao bán chắc chạy ?
Vẫn còn mãi câu:"nét như Sony"
Đẹp gấp chục lần mấy con hàng tàu.
@khunghoang kinhte 2008 Sgudud
Bác thớt chụp ngon quá rồi. Cài thêm PSexpress trong máy, tăng vibrant chút là ngon luôn.

Xem qua ảnh là biết bác chụp có nghề. Hơn mình chụp bằng Dslr hay MRL rồi. Hic!
@Hungdunghcmc Khả năng chụp dslr của bạn kém vậy à
Chụp cái kiểu này thì con vẹo nào mà ko đẹp
bengbeng8855
ĐẠI BÀNG
8 năm
v
coi chừng fan TQ vào cào cấu đó bạn 😁
@bengbeng8855 Lúc nào cũng sẵn sàng tiếp hết bạn à!
Công nhận thớt chụp ảnh có tay nghề
hettiensai
TÍCH CỰC
8 năm
Mìn đọc bằng điện thoại lên chỉ xem nhận xét thôi, lên nhận xét của mod rất qtrong với m./
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
Trước cầm sony z2 đi du lịch chụp cũng ra dc nhiều ảnh đep,chỉ tiếc mỗi chuyện là đi du lịch thì toàn dang nắng cho nên vừa chụp nhiều vừa nắng nóng nữa nên app camera bị văng hoài

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019