Hình ảnh buổi offline về Smarthome tại Cafe Tinh tế (Thứ Bảy 25/07)

Mikeknowsme
25/7/2020 4:20Phản hồi: 39
Hình ảnh buổi offline về Smarthome tại Cafe Tinh tế (Thứ Bảy 25/07)
Hôm nay (25/07) Tinh tế tổ chức buổi offline chia sẻ tất tần tật về Smarthome, bởi mod @Duy Luân. Trước đây mod Luân cũng đã có vài buổi nói về các thủ thuật, mẹo chơi smarthome thế nào rồi, tuy nhiên sau bao tháng gặp gỡ lại thì giờ đây mod Luân có cơ hội được chia sẻ thêm, đặc biệt đây là buổi dành cho những ai đang có nhu cầu gắn những đồ dùng “smart” trong đình cũng như lắp đặt giải pháp IoT.

Mod ban đầu chia sẻ về các đồ dùng trong gia đình của anh ở hiện tại, những thứ mà anh cảm thấy nó chạy smooth hằng ngày. Cũng như nêu ra bản chất của smarthome rằng: Cái nào mà chúng ta ít phải đụng tay đụng chân nhất, ít suy nghĩ nhất, ít phức tạp nhất, thì đó là smarthome.

Chia sẻ về cục Broadlink RM Mini hồng ngoại, cục này có thể biến một cái máy lạnh từ "không smart" thành "Smart". Chi tiết thế bạn có xem tại bài viết của Mod Duy Luân dưới đây:

Chia sẻ về giải pháp HASS - HASS đúng nghĩa dành cho những anh em thích mầy mò thì mới chơi được, bạn cứ hình dung HASS như một hệ thống riêng muốn tuỳ biến các thiết bị smarthome trong nhà như thế nào cũng được, chẳng cần internet ngoài hay gì cả, mọi thứ được local.

Hệ thống này bạn còn có thể tạo ra các ngữ cảnh khác nhau (ví dụ: về tới nhà thì tự bật điều hòa, mở cửa thì tự bật đèn, hoặc điều khiển cùng lúc nhiều đèn trong phòng) để làm cho ngôi nhà thật sự "smart" chứ không chỉ là điều khiển đồ điện gia dụng từ xa. Nó dựa vào cách bạn build một thiết bị Raspberry Pi, cắm mạng LAN, kết nối với những thứu đơn giản như đèn chẳng hạn...

Hôm nay anh em đến dự khá đông, offline của mod Luân luôn được sự chú ý của đông đảo thành viên.

Một chị hỏi về vấn đề lắp đặt cảm biến chuyển động, cảm biến nhiệt, cũng như nhờ tư vấn về robot hút bụi trong gia đình.

Mod Luân chia sẻ về trải nghiệm về con robot Xiaomi anh đang sử dụng, nó có két nước để đảm nhiệm luôn việc lau nhà. Anh khuyên đối với những ai đang cân nhắc mua robot hút bụi thì cần chọn những loại có công suất hút trên 2000 PA, cũng như thêm tiền để mua các loại có tích hợp cảm biến LiDAR hay camera để xác định vị trí hướng đi trong nhà, tránh vật cản,...

Một bạn hỏi về lắp đặt camera an ninh, hay những rủi ro nào khi một bên hacker phá mạng.

Quảng cáo

Bạn này mới xây nhà, đẹp trai, nhà giàu, hỏi về loa thông minh, làm sao để đi đến đâu thì nhạc phát đến đó - tốt nhất thì mua Google Home mini 😁

Kết thúc offline rồi còn có bạn sinh viên ứng dụng smarthome để làm đồ án gì đó lên hỏi tiếp :D cảm ơn anh em đã đến chung vui cùng Tinh tế, rất mong sắp tới còn có nhiều buổi sum họp vui vẻ như này nữa.

39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lâu rồi chưa đi lại cafe tinhte
Cậu vàng đeo kính kia nom khá quen, đâu đó từng xuất hiện trong các buổi offline thì phải? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Thích từ "cậu vàng" đậm đà và thâm thúy
@kobebryant AE hiểu theo ý nào thế, ý mình ở đây là cậu mặc áo vàng 😅
@Xuân Quốc Nguyễn 😆
@caffeinezzZ Cười gì, thì chả phải cậu đó mặc áo vàng sao, mình nói ngắn cho gọn 😁
Nguyên đám ngồi đầu này đang làm gì vậy 😅
HoangSong
TÍCH CỰC
4 năm
offline kiểu này lỡ có ai mới từ Đà Nẵng về mà lỡ hát xì hay ho liên tục trong buổi off thì vui 😁
@Hoang Song Chưa tìm ra F0 thì chưa nói trước đc điều gì bạn à. Nhiều khi nguồn lây lại từ địa phương bạn đang sống đó.
Bạn áo vàng mang kính nhìn là thấy có điều kiện rồi 🌝
huy.th
TÍCH CỰC
4 năm
@su béo béo Điều kiện gì v bạn chuyên chạy siêu môtô
Mod bự
xưa thích xem bạn Luân này lắm vì bạn chia sẻ thật thà, thật thà đúng nghĩa luôn, có gì chia sẻ lấy. giờ bạn ấy chia sẻ theo kiểu tràn lan, kiểu như ta biết nhiều nên cứ nói theo ý mình. nói chung là ko hợp nên cũng ko theo dõi trên Youtube nữa.
@Hạt mè bé xíu mình ko nói là bạn Luân lan man mà bạn ấy chia sẻ cố hủ theo ý của riêng bạn ý, ko thoải mái tự nhiên như xưa. kiểu như gì bạn ý cũng biết nên nói video xem rất khó chịu. và cũng vì đồng tiền quảng cáo nên bạn Luân ko còn chất riêng của bạn ý nữa mà phải làm video theo ý nhà quảng cáo. thế nên mình thấy xem ko còn hay nữa.
decidena
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mai_tien_dat_251 Cũng phần là do này bạn đã khá rành về Smarthome rồi thì những gì anh ấy nói không còn áp phê nữa.
Trước mình mới chập chững vô mình theo dõi. Nay mình làm mảng Smarthome hơn năm rồi và chỉ chuyên mảng này thì có thể nói giờ kiến thức bác Luân mới một số thôi. Nhưng cũng rất cảm ơn bác ấy.
@decidena bác nói em cũng thấy đúng. em thì tìm hiểu về Smarthome đc 1 thời gian mới thấy bạn Luân bắt đầu những bài viết đầu tiên về nó nhưng em cũng ko dám nhận là em biết trước. em cũng có rành 1 chút, chỉ là điều kiện em ko đc như bạn Luân, ko mạnh về tài chính, ko đc tạo nhiều điều kiện như bạn Luân thôi 😆
decidena
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mai_tien_dat_251 Em thì làm luôn, kiếm tiền mà nên bắt buộc phải rành. Cũng may là em làm bên Cơ Điện 8 năm và học Điện ra nên thời gian tìm hiểu và thực hành không mất nhiều thời gian.
Nói chung còn nhiều thứ chuyên sâu hơn nhiều. Hy vọng Smarthome Việt Nam phát triển.
Bạn áo vàng nổi quá
vdanhp
ĐẠI BÀNG
4 năm
cần clip xem lại ad ơi, bận việc không đến trực tiếp được.
A ở hướng 4h rất có ý thức cộng đồng. Nhất là trong thời điểm xuất hiện ca nhiễm virus Vũ Hán trong cộng đồng như hiện nay. K rõ tinhte có tặng a một món quà ý nghĩa?

https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2020/07/5085578_cover_offline_smarthome_tinhte.jpg
Càng ngày càng gần với ý tưởng các bộ phim viễn tưởng 😆
Chị này nhìn quen thế nhờ? Phải tên Lan không ta?
@thanh_nhan Đúng rồi bạn. Người yêu chị ấy tên Điệp ^^
Đông vui quá
Dịch lại tiếp tục phức tạp. Các bác hạn chế tụ tập
sonnguyen13
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cố đi du lịch nốt xong nín thiwr chờ covid đợt 2.
vui quá
18K
CAO CẤP
4 năm
Mình mà ở Sài gòn là cũng cố gắng thu xếp đi đấy, anh em trong đó vui vẻ quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019