[Hình ảnh] Buổi workshop hướng dẫn chụp ảnh Bokeh hôm qua 14/12

Non@me
15/12/2016 6:46Phản hồi: 27
[Hình ảnh] Buổi workshop hướng dẫn chụp ảnh Bokeh  hôm qua 14/12
Buổi workshop "Hướng dẫn chup ảnh Bokeh" với anh Thảo _ Sân Si Studio đã diễn ra vào tối hôm qua, thứ tư, ngày 14/12/2016 tại khuôn viên cafe Tinh Tế 3.0. Đây là buổi workshop nhằm hướng dẫn và minh họa, chia sẻ cách chụp bokeh, cách setup để chụp ở nhà hay ngoài phố và thực hành tại chỗ với sự hỗ trợ kỹ thuật từ anh Thảo cũng như các anh em Camera Tinh Tế.

Nội dung toàn bộ bài hướng dẫn: Bokeh là gì và Bí quyết chụp Bokeh đẹp: LINK NÀY
Anh em ở xa hoặc không dự được có thể bấm vào link để xem và lưu khi cần dùng.

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9787-2.jpg
Noel là dịp rất tốt để anh em chụp những khung ảnh tràn ngập những bokeh nhiều màu sắc hấp dẫn, đây cũng là lý do Camera Tinh Tế tổ chức buổi workshop này để hưởng ứng phong trào chụp ảnh Bokeh đẹp cho các bạn đã biết và chưa biết gì về nó.

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9974.jpg

Nội dung chính lần này xoay quay việc sử dụng những thiết bị có sẵn của mọi người đang có để có thể chụp ra những bức ảnh đẹp có bokeh lung linh phục vụ cho mùa lễ hội sắp tới, ngoài ra anh Thảo cũng không quên hệ thống lại một số kiến thức cơ bản cũng như những khái niệm, lưu ý liên quan cho các bạn hãy đang còn lạ lẫm với thể loại này.

Do tình hình mưa gió và lập cập về thời gian nên đợt này tụi mình không làm được Live Stream trực tiếp cho các bạn không tham dự được, nhưng bọn mình sẽ có bài hướng dẫn cụ thể chi tiết sau để các bạn cùng tham khảo.

Sau đây mời các bạn cùng xem một số hình ảnh chụp được từ buổi workshop "Hướng dẫn chup ảnh Bokeh":

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9716-2.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9715.jpg
Đầu tiên, cũng như mọi khi, để bắt đầu buổi workshop, anh Tuấn @tuanlionsg lên có một số chia sẻ với các bạn tham gia về buổi workshop cũng như giới thiệu về anh Thảo _ Sân Si Studio và Camera Tinh Tế cho các bạn chưa biết. Ngoài ra, anh Tuấn cùng các anh em Camera Tinh Tế cũng là những người cùng hỗ trợ kỹ thuật, hướng dẫn và giải đáp các thắc mắc cho các bạn chưa nắm rỏ về các lý thuyết cũng như trong lúc thực hành trong buổi workshop hôm nay.

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9742.jpg
Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9719.jpg
Sân Si Studio là tên lớp học nhiếp ảnh của anh Trần Hữu Thảo - một nhiếp ảnh gia & hoạ sĩ chuyên nghiệp ở Sài Gòn. Ngoài công việc chụp ảnh thương mại Studio, anh có những buổi dạy chụp ảnh từ cơ bản và các chuyên đề, mà cá nhân mình thấy cách của anh trực quan và dễ học thành thạo. Camera Tinh Tế mời anh và nghĩ đây là dịp rất tốt cho những ai thích chụp ảnh dùng đèn flash nói chung và chụp Bokeh trong dịp lễ Noel nói riêng.

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9727.jpg
Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9724.jpg
Đầu tiên anh Thảo lên chia sẻ về các loại cũng như các khái nệm về Bokeh cho các bạn tham dự, những cái mà chúng ta gặp hằng ngày nhưng ít ai để ý đến.

Quảng cáo

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9734.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9737.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9740.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9744.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9748.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9767.jpg
Anh hệ thống hoá lại một số kiến thức cơ bản về nhiếp ảnh cũng như những thứ có liên quan đến Bokeh như độ sâu trường ảnh DOF, các yếu tố ảnh hưởng đến DOF, cũng như minh hoạ trực quan bằng hình ảnh của các lá khẩu ổng kính trong sự tương quan khẩu độ, tiêu cự và DOF, và chúng ta chỉ cần nhớ tương quan: "Khẩu độ lớn sẽ cho ra DOF mỏng và Khẩu độ đóng nhỏ sẻ cho ra DOF sâu" để có thể quản lý được độ xoá phông ít hay nhiều trên ảnh thành phẩm của mình chụp được.

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9729.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9790.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9792.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9794.jpg

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9781.jpg

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9799.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9814.jpg
Và cuối cùng là tất cả sẽ gom lại trong một vòng tam giác này, các bạn nên lưu lại để có thể ứng dụng khi cần.

Quảng cáo

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9827.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9840.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9829.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9833.jpg
Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9843.jpg
Ngoài ra, anh Thảo còn hướng dẫn các bạn tut để có thể chuyển đổi hình dáng Bokeh bình thường thành những hình ảnh đẹp hơn, vui vẻ hơn và cực kỳ rẻ tiền, ai cũng có thể làm được bằng cách khoét lỗ trên một miếng bìa và áp nó ra trước đầu ống kính để ra được những Bokeh lạ hoặc sử dụng những chất liệu khác như giấy bạc... để có các Bokeh lạ mắt, mang phong cách của riêng mình.

Các bạn theo dõi buổi workshop rất chăm chú và cố gắng làm theo các tut mà anh Thảo hướng dẫn.

Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9860.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9864.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9868.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9869.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9885.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9845.jpg Camera-Tinhte_offline Bokeh_DSC_9796.jpg
Phần hỏi đáp xen kẻ, song song với những gì anh Thảo chia sẻ rất vui vẻ, các bạn cùng thực hành và anh Thảo cũng giải đáp các thắc mắc trực tiếp liên quan đến từng máy mà các bạn sử dụng .

Cuối cùng là phần giao lưu, thực hành chụp Bokeh theo những gì mà anh chia sẻ. Camera Tinh Tế đã setup hai khu vực riêng để các bạn có thể thoả sức sáng tạo theo ý riêng của mình để cho ra những bức ảnh đẹp nhất có thể.

Cám ơn các bạn đã theo dõi và hẹn gặp lại các bạn vào một offline khác của Camera Tinh Tế trong tươi lai.
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có mấy ống MF với máy film đẹp nhỉ
taikhoan79
ĐẠI BÀNG
7 năm
không có Girl nhỉ?
@taikhoan79 Nhiều mà bạn 😃
Vui nhỉ, qua bận quá không có qua được
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
bận quá không đi được, buồn 😔
King.quan
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng có khá nhiều bạn học từ cái cơ bản nhỉ! 1 buổi workshop có ít
ngtamabc
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng mày mò làm thử lâu ròi, nhnưg không có địa điểm thích hợp, chụp ra khiong ưng ý được
Lovetech36
TÍCH CỰC
7 năm
Dễ mà ta.kaka
Biết thế mang D810 và Sigma 50-100 f/1.8 đến khè =]]]
@DarthTyr Chắt bác đùa. D810 là ff sensor con Sig 50-100 f1.8 là cho aspc lắp vào chup đen thui góc. Bác mua combo đó ra đường thiên hạ bảo "ngủ" đấy. D810 phải đi với 70-200 f2.8E.
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
@DarthTyr 😁
@kkzbanana Đùa gì. Cầm thực tế là biết chụp ngon lành khi để crop 1.2x nhé. Con Sigma 18-35 f/1.8 cũng vậy (mặc dù khoảng tiêu cự dùng được ngắn hơn, trong khi 50-100 thì toàn dải). D810 crop 1.2x ra ảnh kích thước 25 MP, quá dư xài, lưu trữ cũng gọn gàng.

Chỉ riêng 2 yếu tố "zoom" và "f/1.8" là đủ để sở hữu 2 con lens Sigma thần thánh này rồi. Cứ giữ khư khư quan điểm "lens crop không được gắn full frame" đồng nghĩa với bỏ lỡ bao nhiêu thứ hay ho đấy các cưng à 😁
@DarthTyr lol bác làm em buồn cười quá 😃.
@DarthTyr em quỳ 😃
Buổi workshop hay vậy mà tinh tế ko live stream nhỉ?
saohoa9188
ĐẠI BÀNG
7 năm
kể quay cả video thì hợp lý hơn, dễ học hơn
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cực thích chụp bokeh
Thang0206
ĐẠI BÀNG
7 năm
Toàn MF :\
@Thang0206 Toàn người mới chơi. Nhìn vô slide toàn cơ bản mà, cách tiếp cận tốt nhất là dùng lens MF.
@sonomi Có q cách dễ hơn là dùng lens à xong bật về mf
@sonomi không có mới lấy gì có cũ bạn, ai cũng phải có khởi đầu mà ;)
Tối quá chứ không cũng qua chơi.
mình có đi dự, ôn lại kiến thức cơ bản, rất hay, cảm ơn Thầy Thảo( sân si studio )
mr.paracel
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đọc xong mần liền (hổng cóa DSLR nên chụp bằng Asus Zenfone3 😃, chỉnh bằng snapseed)
mod có ebook của buổi workshop này hem ? bữa mình bận ko đi được, xin ebook buổi workshop này. Xin cám ơn
@heart_dragon Đây nhé ban
Nội dung toàn bộ bài hướng dẫn: Bokeh là gì và Bí quyết chụp Bokeh đẹp: LINK NÀY
Anh em ở xa hoặc không dự được có thể bấm vào link để xem và lưu khi cần dùng.
Ủng hộ anh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019