Hình ảnh loạt app mới của Microsoft cho Windows 11
Rất hay và hữu ích!/7 người
Duy Luân
4 thángBình luận: 108
Đây là các app mới được update trong bản cập nhật mới của Windows 11 Insider (Dev Channel). Chủ yếu là nâng cấp về thiết kế cho phù hợp với tổng thể hệ điều hành.

App được cập nhật đầu tiên là Snipping Tool mới, nó sẽ thay thế cho Snipping Tool cũ cũng như app Snip & Sketch. Snipping Tool giờ đã mang tính năng chụp ảnh nhanh với phím Windows + Shift + S, sau đó bạn có thể chụp ảnh một cửa sổ, chụp fullscreen, vẽ hình dạng tùy ý, hoặc vẽ hình chữ nhật. Snipping Tool mới cũng đã có dark theme. Sau khi chụp xong, bạn có thể ghi chú nhanh lên ảnh.

Ứng dụng Mail, Calendar và app máy tính cũng được đổi giao diện. Không có nhiều chi tiết mới, chủ yếu là thay đổi các chỗ góc nhọn thành góc bo.

Cuối cùng, app máy tính cũng được nâng cấp với dark mode, và đây là bản app mới được viết lại hoàn toàn bằng ngôn ngữ C# và mở mã nguồn lên Github để ai cần thì có thể lấy về tùy biến thêm tính năng.

Nguồn: Microsoft
108 bình luận
App snipping tool từ thời tống rồi mới up 🆙
cupidmen
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Soozo cái snip này ngu thật, toàn phải cài lightshot vì nó tiện hơn nhiều. Ae nào làm việc bằng zalo thì nó cũng có thêm tùy chọn chụp màn hình thêm nhiều tùy chỉnh khá tiện.
Soozo
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nasdaq1993 Nó chỉ là vẽ thôi ông, không có vụ thêm mấy cái hình chữ nhật, oval, mũi tên đâu.
Cái Snip win 10 cũng chụp xong và ghi chú lên đc như 11 nè
Screenshot 2021-08-14 095024.png
@cunatvechai cái snipping tool đó có từ thời windows 7, windows 10 nó báo sắp bỏ cái đó để qua cái mới rồi mà giờ còn giới thiệu.
giới thiệu bạn cái này, nhanh, ít thao tác hơn
@ALO_BOY2005 Mỗi lần dùng mình cũng thấy nó thông báo là sắp bỏ Snipping tool để chuyển thành Sketch up nhưng giờ MS nó nghĩ lại rồi. Snipping tool giờ là tool chụp mặc định chính thức và loại bỏ Sketch up.
@deception1359 hiện tại windows có 3 công cụ để bạn chụp : snipping tool, Snip & sketch, và screen snip. Thế nào cũng bỏ 1 cái.
Mình hay dùng screen snip vì nó nhanh, gọn, tiện, thử xem
@ALO_BOY2005 Snipping tool trên windows 7 là dạng cũ, còn trên windows 10 Mic cho ra cái mới là Snip & Sketch còn vẫn tồn tại song song 2 cái. Qua tiếp windows 11 thì đã gộp 2 cái thành 1 cho ra giao diện mới nha.
Screenshot 2021-08-14 110309.png
@deception1359 Cái snipping gọn nhẹ, giao diện đơn giản. Ông nội sketch to quá, to hơn cả cái cần chụp tạo cảm giác ức chế.
Windows 11 bị lỗi driver tai nghe có aptx, không biết có anh em nào bị giống mình không 😆
@phatnguyen2462002 Ok cám ơn bạn để xem thử 😆
@gatheringviolet mình thì lổi với loa bluetooth cái chỉnh âm lượng với con HK onyx lúc được lúc ko. report nó mấy lần mà ko fix quạo thiệt sự
@gatheringviolet Bác vào sound setting - chọn tai - out put format xem 16 bit, 48Khz chưa
@VănThanh373 Mình cũng vào đó chọn mà chỉ có 1 option thấp nhất 😆 bó tay thật
Sao phần ghi chú cho snipping không cho note text lên ảnh chụp được nhỉ. Mình thấy cái đó rất hữu dụng và cần thiết nhưng đợi lâu nay không có. Ko lầm thì cả trên MacOs cũng ko note text được
@trungchinh15 Làm vậy khác gì bóp cổ dev phần mềm xử lý ảnh. Bọn làm OS nó khôn lắm, làm đc chưa chắc nó làm đâu.
General[S]
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@trungchinh15 nó là cái chụp nhanh thôi, muốn ghi chú bạn có thể vào app photo hay paint được mà, sao cứ nhất thiết phải snipping tool?
@trungchinh15 Được mà
@trungchinh15 Mình cũng thấy nó thiếu, toàn chụp xong Copy vào Paint chỉnh tiếp. Nếu M$ chuyển hình đã chụp vào thẳng Paint luôn thì ngon rồi
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@trungchinh15 Trên macOS có thể note text lên được mà.
Screen Shot 2021-08-14 at 20.57.01.jpg
Mình chỉ cần phần quản lý Explorer thông minh hơn nữa là tuyệt vời.
@nonut Total Commander nhìn rối lắm, cần cách hiển thị sạch và quản lý tab cơ bác ơi.
nonut
CAO CẤP
4 tháng
@hasnguyenit Ai bảo TC ko pin được? Chuột phải rồi ấn PIN TO TASKBAR là được
nonut
CAO CẤP
4 tháng
@dohoa13@gmail.com TC quản lý Tab cực tốt, số lượng Tab ko giới hạn

Còn về hiển thị rối thì do người dùng thích đa chức năng nên thế thôi, chứ TC có cho phép tùy biến hiển thị đơn giản do bạn tùy chỉnh hết.
@nonut ý mình là pin vào ô bên trái của File Explorer đó, giống như Quick Access , không phải pin to TaskBar
Haduong90
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Chờ bản hỗ trợ arm
@Haduong90 Bản cho arm cũng y chang nha bạn, chờ bản chính thức thôi
Mình cần nó thay đổi hơn nữa. Cơ mà ko thích cái thanh dock ở dưới.
@cuong_pham 208 thanh taskbar này có từ bao đời nay. Windows tùy biến dễ lắm, bạn có thể cho nó qua cạnh trái, phải, lên trên, hoặc ẩn nó đi.
@cuong_pham 208 cho icon lệch sang trái và hiển thị button tittle thì lại thành thanh start thôi 😆) À thêm cả biểu tượng hệ thống như wifi, ngày giờ, loa, pin bên phải nữa :v
@SilverWolf501 Cái mình ko thích là nó lại gom hết lại. Ko hiện ra cá tab nhỏ ở dươis để bấm cho nhanh
@cuong_pham 208 Ơ như win 10 cho gộp tách tùy ý mà. Lý gì 11 gò bó thế đâu
Giao diện của app Mail và Lịch, sao không bo tròn luôn ở chỗ mục hộp thư đến nhỉ.
các nút bấm windows làm to quá. nhìn mất diện tích làm việc. với những laptop thì những button to như thế này rất tốn diện tích làm việc. nên giảm padding đi một chút chắc ok hơn. ý kiến cả nhân
@hungtomtest Điều chỉnh lại độ phân giải hiện thị cũng ổn mà bạn 😆 mic làm vậy là để cho cảm ứng nữa
@hungtomtest Điều chỉnh lớn nhỏ hoặ mất luôn cũng dc. Vào store cài cái ứng dụng nó thành trong suốt nhìn rất gọn
@gatheringviolet đúng rồi mình cũng hiểu là cho màn cảm ứng. nên nếu có option thì hay
binhtam
TÍCH CỰC
4 tháng
cái snipping tool thua xa picpick (miễn phí)
@binhtam đó là 1 phần lý do ng ta thích windows đó bạn, bạn có dùng hay ko thì tùy, hoàn toàn có thể cài app ngoài thoải mái. app mặc định nhẹ nhàng đơn giản cho những ng ko cầu kỳ
ChuChien
TÍCH CỰC
4 tháng
Vẫn còn lỗi bàn phím tiếng Nhật chưa sử dụng được.
Windows + Shift + S có từ lâu rồi mà nhỉ?
@ChuChien Chuẩn, mình đang bị bóp cổ vì ko gõ đc đây, thốn quá đi.
Là do cách chụp màn hình hay sao ấy nhỉ. Các app mail, calendar, calculator không có dropshadow :-/ nếu không có thì xấu và khó nhìn lắm
Bên Linux chế theme win 10 bo góc được hơn năm r 😆
@SilverWolf501 nhưng nó vẫn là linux chứ không phải windows :v
@namphuong000 Dẫn ra cho vui thôi bạn. Kiểu bên win thì mòn mỏi chờ trải nghiệm, bên linux thì tận hưởng từ tám hoánh 😆))
Từ lâu rồi ko dùng cả snipping tool và snip & sketch của MS, vì Snipaste vẫn đỉnh hơn rất nhiều: Chụp và note thẳng ngay trên cửa sổ đang mở, hàng tá công cụ chú thích, ghi note, blur từng vùng,..
Snipping Tool mới, nó sẽ thay thế cho Snipping Tool cũ cũng như app Snip & Sketch, khó hiểu ms 😆 đổi đi đổi lại rõ mệt
Hot.Buns
ĐẠI BÀNG
4 tháng
LightShot dùng ngon hơn
long.nd
ĐẠI BÀNG
4 tháng
App calculator viết bằng C++ mà @Duy Luân, đâu phải C#
https://github.com/microsoft/calculator
spamspam
TÍCH CỰC
4 tháng
@chacuavip10 Ờ do mình dùng điện thoại, không để ý phần thông kê đó
raindal
TÍCH CỰC
4 tháng
@long.nd Đang chuyển dần sang C# rồi. Phải xem cả issue nữa chứ.
https://github.com/microsoft/calculator/issues/893
raindal
TÍCH CỰC
4 tháng
@chacuavip10 Phần engine tính toán vẫn là C++ để đảm bảo hiệu năng. Còn phần UI thì đang chuyển hết sang C# rồi.
@Duy Luân nó ghi là 'has been rewriteen in C#' mà mod lại dịch là 'viết lại hoàn toàn bằng C#' thì gây lú quá 😆
Calculator trên Win 10 cũng giống như này rồi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019