[Hình ảnh] Một buổi sáng vui vẻ với Xperia Arc

cuhiep
17/4/2011 7:55Phản hồi: 257
[Hình ảnh] Một buổi sáng vui vẻ với Xperia Arc
Chụp ảnh là một hoạt động cần phải có hứng. Sáng nay, cả nhà mình (3 đứa) lên tận Nhà Thờ Đức Bà tham dự Lễ Lá và dự định sẽ chở vợ con qua Nhà Văn Hóa Thanh Niên xem ngày Indô vì đồng nghiệp của vợ là người Inđô có mời vợ đi. Mình thì định chui vào quán cà phê nào đó lôi iPad ra nghịch. Đó là kế hoạch, nhưng cái hứng nó đến khi mình bắt gặp một khung cảnh đẹp khi đang tham dự Lễ. Thế là sáng nay mình đã bấm gần 100 tấm. Thật kỳ công vì đó là Xperia Arc chứ không phải D3. Chẳng phải tấm nào cũng đẹp nhưng mình sẽ chia sẻ với anh em 46 tấm mình thích nhất. Vẫn ý tưởng cũ, số lượng là cái mình thích.

Những tấm hình này được chụp bằng Sony Ericsson Arc và hầu hết được chỉnh EV -0.7. Có thể là do mình thích tối tối hoặc là thông số mặc định của Arc dư sáng quá. Những hình ảnh bạn thấy trong bài này sau đó được chỉnh bằng phần mềm Apple Aperture. Mình thích cái tông màu kiểu phim cổ này, trông nó lạ lạ, cũ cũ, tối tối và bẩn bẩn. Trong Aperture với Preset Vintage Film bạn chỉ nhần nhấn một nút là sẽ ra màu này hết.

Bạn có thể xem những tấm hình này với thông số chụp được hiển thị: Bấm vào đây: Picasa Web
Bạn có thể xem bản gốc của những tấm hình này tại đây. LT15i là tên mã của Arc: Bấm vào đây: Flickr

DSC_0158 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Những nhà thờ cổ kính, kiểu phương tây luôn đẹp

DSC_0154 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Sáng nay Lễ Lá, kỷ niệm ngày Chúa Giê-xu vào thành Giê-ru-sa-lem, được dân chúng tiếp đón nồng hậu với những chiếc lá thiên tuế trên tay. Họ đón Chúa như một vị vua hôm đầu tuần rồi giết Chúa như một kẻ trộm cuối tuần đó.

DSC_0168 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

DSC_0169 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Thờ thờ Đức Bà với nhiều gian dọc 2 bên là nơi người ta hay vào cầu nguyện. Nếu bạn vào trong các gian này bạn sẽ cảm thấy linh thiêng hơn, gần Chúa hơn, riêng tư hơn... và dễ cầu chuyện hơn.

Quảng cáo

DSC_0174 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Có rất nhiều cửa sổ kính màu xung quanh nhà thờ Đức Bà, chúng đã có ở đây rất lâu và rất đẹp. Bạn sẽ phải đứng lại nhìn những cánh cửa này khi bạn vào đây.

DSC_0175 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Hôm nay là Lễ Lá, các bạn đến tất cả các nhà thờ trên thế giới đều sẽ được phát lá. Tuy nhiên nếu bạn mua lá của anh chàng kia thì đó là những chiếc lá dừa được xếp hình đẹp... anh ta bán lá xếp hình con cào cào. Mình có mua cho cuKhang một cái, giá 10k, cukhang đã tặng bạn Quỳnh sáng nay.

DSC_0180 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Quảng cáo

Đối diện hông nhà thờ có một đoạn đường đi bộ rộng. Những chiếc bàn cà phê tạm, nhìn rất chán được đưa ra bán.

DSC_0182 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Có người bảo Diamond nằm ở vị trí thật đẹp, nó tôn vinh nhà thờ. Cũng có người nói nó phá vỡ cảnh cổ kính của nhà thờ

DSC_0215 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Toàn cảnh Diamond Plaza chụp từ góc công viên. Theo mình thì đây là toà nhà hiện đại đẹp nhất HCM. Lúc mình đi học đại học năm nhất (1998) thì nó đang được xây.

DSC_0218 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Nhà thờ Đức Bà là nơi mà người ta hay đến để chụp ảnh, tập chụp ảnh, chụp ảnh cưới, offline chụp ảnh...

DSC_0223 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Anh này phát lá miễn phí. Lá của anh ấy không xếp đẹp như lá của mấy anh bán 10k/1 lá.

DSC_0230 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Một cặp sắp cưới chụp hình với chiếc Vespa cổ. Chẳng mấy ai đi chụp hình cưới với xe SH cả nhỡ năm sau nó lại thành @ thì quê lắm.

DSC_0232 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Một chiếc xe bán kem vừa vù qua. Hàng rong là một nét văn hóa đang bị xóa dần. Có ai thấy tiếc không nhỉ?

DSC_0184 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Đứng ngay sân tiệm bánh mì Như Lan chụp lên toà nhà cao nhất thành phố, Bitexco. Cách đây không lâu Intel tổ chức sự kiện giới thiệu Sandy Bridge trên tầng 29 toà nhà chưa hoàn thành này.

DSC_0185 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Vẫn đứng ở vị trí trên, gần đó là một toà nhà khác, nó đang được xây trên nền một sàn nhảy trước đây.

DSC_0189 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Mình thích ăn ở tiệm bánh Như Lan hơn 10 năm nay rồi, họ bán rất nhiều món VN và hầu hết chúng đều ngon. Và giá thì khá ổn.

DSC_0191 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Sáng nay, mình ăn bún thịt nướng.

DSC_0195 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Những trái chuối già lùn. Chẳng hiểu sao mẹ mình lại gọi nó là chuối gì lùn trong khi nó cao hơn các chuối khác nếu dựng đứng lên.

DSC_0200 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

CuKhang luôn phấn khích với những chiếc xe màu đỏ, vì đó là màu của chiếc Lightning McQueen, một nhân vật xe trong phim CAR mà cukhang đã coi khoảng 100 lần. Chẳng biết xe của ai nữa.

DSC_0202 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

DSC_0204 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Bánh ướt làm ngay tại tiệm bánh Như Lan.

DSC_0206 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Sáng nay, ngày Inđô được tổ chức tại Nhà Văn Hóa Thanh Niên, người ta bảo hôm nay là lễ hội goa lưu văn hóa Việt - Inđô nhưng thực chất toàn văn hóa Inđô. Lúc mình còn là sinh viên, còn là tương lai của đất nước mình rất hay tham dự các lễ hội thế này, ở đây.

DSC_0234 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Anh chàng Inđô này dùng một chiếc Nokia E63 đỏ, Firmware mới nhất.

DSC_0241 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

DSC_0242 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

DSC_0243 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

DSC_0244 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Các món ăn truyền thống của Inđô, không ăn bằng đũa.

DSC_0245 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Một bạn trẻ đang xem chiếc áo truyền thống của Inđo. So với áo dài truyền thống VN thì áo của Inđo, Hàn Quốc, Nhật Bản quá màu mè... không mặc được ở thời buổi này.

DSC_0248 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Thanh niên Inđô nhảy múa các điệu truyền thống trên sân khấu. Nhảy múa là truyền thống của nhiều dân tộc, của cả những dân tộc ở VN. Nhưng chẳng hiểu sao bây giờ nhảy mua ở VN không thoải mái lắm, hơi ngại và không nhiều người biết nhảy. Thật là lạc hậu.

DSC_0258 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Các vũ công Việt đang tập nhảy điệu Inđô ngay bên CỬA HẬU ĐÀI NHÀ VỆ SINH SÂN 4A.

DSC_0262 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Số đảo của Inđô nhiều hơn số bài post của mình trên Tinhte.vn này.

DSC_0263 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Một chị Inđô mặt đồ truyền thống. Mình thấy nhiều anh Tây lấy vợ Inđô tham gia buổi hôm nay

DSC_0266 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Bộ này thật màu mè và có tính hù dọa cao bởi 2 cái sừng trên đầu

DSC_0273 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

DSC_0275 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

2 cô chú người nộp buồn này đứng ngay cửa ra vào. Chẳng ai chú thích xem 2 cô chú này là thế nào

DSC_0276 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Một anh chàng Inđô bự con

DSC_0277 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Ẩm thực là một nét văn hóa. Nó giống như thịt chó ở Việt Nam vậy 😁.

DSC_0279 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

2 chú bé Inđô mặc đồng phục truyền thống trong cái nóng kinh khủng sáng nay

DSC_0286 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Chụp hình băng iPhone 4 và bị chụp bở Xperia Arc

DSC_0296 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Một quyển sách nói về vải, lụa với trang bìa ấn tượng

DSC_0300 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Một bạn trẻ thích lụa, vài Inđô, vợ mình khen lụa Inđô đẹp, chắc là đúng vì cô ấy làm kiểm định vải mà

DSC_0302 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

DSC_0304 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Cái này nếu ở Việt Nam thì nó sẽ được gọi là Đàn Đồng

DSC_0325 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Cái này thì gọi là đàn tre

DSC_0313 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

DSC_0331 by cuhiep@ymail.com, on Flickr

Chụp hình lưu niệm thôi
257 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dkchoi
TÍCH CỰC
13 năm

Loại chuối này chỗ em cũng được gọi là chuối lùn.
Vị dịu và chuối mềm, dễ ăn.
Ở miền Nam chuối này gọi là chuối già, chú ko có lùn gì cả :D Còn nhiều loại chuối cao hơn chuối già nữa anh Hiệp ơi, VD như chuối Tả Hoạ (Tả Quạ), nhiều nơi gọi là Tá Hoạ (Tá Quạ), hay Táo Quạ, hay Mỏ Quạ, hay Chuối Sứ gì đấy lung tung hết...

mrbig1990
ĐẠI BÀNG
13 năm
theo e thấy thì tùy bối cảnh mà sử dụng chất màu tối,dùng nh` trong hoàn cảnh hok thik hợp sẽ phản tác dụng(theo cảm ngĩ của 1 người):p,kết nhất tấm chụp nguyên cái nhà thờ của bác....nhìn đẹp kinh...e mạn phép xin bác cho save về để mốt có dịp sẽ làm tài liệu ngen🆒
VUHEO
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn mình cứ sai ...chính tả hoài.
Chuối đó không hiểu sao xứ mình cũng gọi là chuối lùn. Trái chuối mập tròn căng nhưng không thấy chỗ nào .... lùn
Leobillz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu mình đoán ko lầm thì tên gọi bắt nguồn từ thân cây của loại chuối này chứ không phải quả. hj

P/S: Ảnh lạ và đẹp quá!
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
có vẻ màu sắc chụp từ sony arc k đc tươi và thật các bác nhỉ,lúc đầu e cứ tưởng bác Hiep để chế độ gì đó,nhưng thấy tất cả đều kiểu màu như thế thì e đoán màu cam của Arc hơi xấu
putinsn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn ơi bạn có dùng thêm hiệu ứng gì không mà sao nhìn những ảnh chụp này có màu sắc hơi cổ xưa thể....

(mình nghĩ sao hỏi vậy chứ không có ý khen chê gì nha)
alexzai
TÍCH CỰC
13 năm
Dùng Apple Aperture trong mac đó bạn
giàu sướng thật đấy 😔(
Nhưng để "sướng" được như thế không phải từ trên trời rơi xuống đâu bạn ạ.Xin lỗi,hơi dị ứng với nhưng comment kiểu này.
Về phần camera của con Arc này,có vẻ nhiễu khá nhiều các bác nhể.Cơ mà bác Hiệp lên màu hay thật 😁
K2DnC
CAO CẤP
13 năm
@cuhiep: bác dùng soft gì để Blend màu mấy cái ảnh trên vậy. Màu rất đẹp 😃
Đã cố viết thật ngắn... thế mà cũng chẳng thèm đọc. Quá chán 2 bác.

---------- Post added at 05:59 PM ---------- Previous post was at 05:59 PM ----------

Đọc bài đê.
Lười quá. Ban nick giờ.
Bác hiệp cho em hỏi con ARC của em chụp ảnh xấu quá, mà bi nén thấp quá, anh ko chi tiết tý nào, em so sánh thông số với anh cua bác thi thấy có vài thông số khác nhau, ma ko biết có thể chỉnh ở đâu. cái 1.3 mb là cái mà em chụp có dung lượng lớn nhất còn đâu chỉ tầm 1mb, sao cam 8 chấm mà cho dung lượng thấp vậy. đi kèm chất lượng ảnh cũng kém luôn. em để chế độ chụp mặc định, hay máy em bị vấn đề gì, em mới mua nên mong sớm tìm ra lỗi để còn đổi được máy nữa
Cái hình bạn gửi nhỏ quá mình không có xem được.
Bạn đưa một hình cụ thể ra hoặc một loạt cụ thể ra mới gópy ý được.
khi bác chụp trong setting bác co để gì thêm không, khi chụp đủ sáng với độ phân giải 8 chấm thì máy em chỉ đươc file tầm hơn 900kb, con thiếu sáng thì tầm 1.2mb, rõ ràng là nhìn hình ảnh ko thể sắc nét bằng những tấm bác chụp, bác chụp kiểu gì mà file nó lên được tới 2.8mb vậy. Vấn đề này có liên quan đến phần cứng ko ạ, em chụp còn hơi bị ngả vàng 1 chút nữa
Mình để 6.0MB vì mình thích cái tỉ lệ ở độ phân giải này và thường mình giảm ev 2 nấc.
Nội dung bài viết e không ý kiến, mỗi tội sao e thấy ảnh không thấy đẹp nhỉ?
BBaoni
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không biết sao mình nhìn thấy hơi khó, tối quá, nhức mắt sao á :| sao bác không chụp chế độ bình thường thôi @-)
xerox
TÍCH CỰC
13 năm
bác chụp cái kiểu gì mà nhiều ảnh bị " sạn " quá
không được mịn
kể cả cái ngoài trời
mromega
ĐẠI BÀNG
13 năm
vừa thịt con ARC xong, phê....., mai em sẽ thử chụp giống bác Hiệp 😁, bác cho em xin link với thuốc soft aperture đc ko, down trên piratebay chán quá, mail em là mromega4@gmail.com
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
ớ ớ,sr bác,e đọc chữ màu đen giới thiệu ngoài trang chủ xog vào chỉ xem hình,k đọc thấy chữ viết thường ở dưới,thật là ẩu quá
p/s: tinhte có nút thanks mà k nút sorry hả bác ^___^
Anh em TinhTe đợi bác viết mod đó đó 😁.
thật ấn tượng với arc, quả cam quá chuẩn
cách chỉnh màu sắc cũng thú vị nữa :p
thodd00572
ĐẠI BÀNG
13 năm
tại cây chuối nó lùn nên mới kêu chuối lùn đó anh :bounce::bounce::bounce:

Sao em thấy hình anh chụp có vẻ gì cổ cổ, kiểu không trong lắm anh nhỉ, không biết là do hiệu ứng hay là do máy ?
Anh chàng Inđô này dùng một chiếc Nokia E63 đỏ, Firmware mới nhất.
Bác đã mượn đc máy xem rồi sao.Haha.Nể bác quá.
hcoi !
TÍCH CỰC
13 năm
He.he..he...! Giờ này pác mới biết hả ?!
Lúc trước e đi ofline tại quán Tinh Tế đang ngồi nghe bác Thanh (Sa tăng), giảng cái vụ ISO tự nhiên ở đâu xuất hiện cái đầu trọc, sory pác "cu Hiệp", dòm, ngó ngó, xem và mượn người bên cạnh chiếc sandal hàng độc hay sao ý ! E mún xỉu lun !
Kể cũng lạ, nhưng pác "cu Hiệp" chắc có tính LẠ, ĐỘC, KHÁC BIỆT nhưng ko khác người..., đây nè ....!
Kể ra pác "cu Hiệp" cũng lả người theo Đạo Thiên Chúa như e rùi !
Tobie_arc
TÍCH CỰC
13 năm
Nhiều bác vào các topic chỉ để xem hình thôi,chẳng bao giờ chịu đọc.Ảnh đã nói rõ là để ánh sáng ở EV-0.7 và có dùng tool để chỉnh màu rồi...kiểu gì cũng sẽ có những cm nữa hỏi có chỉnh màu hay gì gì không cho xem.
@:Mấy ảnh đầu hơi rõ sạn và lộn xộn,nhưng hình như càng về cuối càng đẹp 😁 Đã xem hết đống ảnh trên Flicker và thấy nhiều bức khá thích :D
xerox
TÍCH CỰC
13 năm
up thêm mấy cái auto đi bác
hình chỉnh tối quá, khó xem
tone màu máy phim này che được yếu điểm của arc 😃
nhà thờ quá đẹp.những hình này để làm kỉ niệm đến già. nhìn nhà thờ phương tây nó khác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019