Hình ảnh này sẽ làm bạn hiểu vì sao chúng ta không nên cưỡi voi nữa

Rubi Lee
12/3/2023 5:31Phản hồi: 139
Hình ảnh này sẽ làm bạn hiểu vì sao chúng ta không nên cưỡi voi nữa
Voi được biết đến với sức mạnh cùng kích thước cơ thể to lớn, nhưng điều đó không có nghĩa là loài động vật này sinh ra phù hợp với việc chở người. Một tổ chức cứu hộ động vật hoang dã ở Thái Lan có tên là Wildlife Friends Foundation (WFFT) ở Thái Lan đã chia sẻ bức ảnh về 1 con voi cái 71 tuổi có tên là Pai Lin. Điểm đáng chú ý ở đây là cột sống của nó đã bị biến dạng trầm trọng sau 25 năm làm việc trong ngành du lịch, nơi mà nó đã phải cõng tới 6 du khách mỗi ngày.

“Lưng của Pai Lin vẫn còn sẹo - dấu vết từ công việc cũ. Sức nặng của du khách có thể làm thoái hoá các mô và xương trên lưng của chúng, gây ra các tổn thương vật lý không thể phục hồi cho cột sống của chúng.”

Cưỡi voi vốn là 1 hoạt động du lịch phổ biến ở các nước Đông Nam Á, nhưng những năm gần đây, nhiều nhà hoạt động bảo vệ động vật đã lên án cho rằng đó là 1 hình thức của ngược đãi động vật, vì cơ thể của những coi voi này không sinh ra để cưỡi. Bên cạnh đó, các nhà hoạt động cũng cho biết, những con vật này thường bị lạm dụng và khai thác trong các ngành công nghiệp khác như leo núi và khai thác gỗ. Nhiều con bị suy dinh dưỡng và chết do kiệt sức khi bị bóc lột như thế.

“Pai Lin đến khu bảo tồn vào năm 2006 sau thời gian dài phục vụ du khách. Nó đã bị bỏ rơi bởi người chủ cũ khi trở nên quá chậm chạp, luôn đau đớn và không thể làm việc tốt được nữa. Sau thời gian ở khu bảo tồn, Pai Lin đã tăng cân và trở nên tốt hơn, riêng những biến dạng về cơ thể là thứ không thể phục hồi, nó sẽ phải sống chung với những dị tật đó suốt đời."

Chuyên gia về động vật nhận định rằng lưng voi không được thiết kế để mang vác những thứ có trọng lượng nặng. Bởi “các gai của chúng vươn lên trên, áp lực từ những thứ đó sẽ tác động vô cùng lớn đến xương sống và gây ra các tổn thương thể chất vĩnh viễn, như trường hợp của Pai Lin.”

WFFT đã mong muốn thông qua câu chuyện của Pai Lin, họ có thể nâng cao nhận thức của con người đối với loài voi và nhắc nhở mọi người đừng nên tham gia hoạt động cưỡi voi.

“Điều quan trọng nhất là mọi người cần phải hiểu rằng voi, không giống như ngựa, chúng không được lai tạo để cưỡi. Chúng cũng không phải là động vật được con người thuần hoá mà bị bắt từ tự nhiên và nuôi nhốt trong điều kiện khá tệ.”

Từ đầu năm 2023, Việt Nam cũng đã dừng hoạt động cưỡi voi tại các khu du lịch ở Đắk Lắk, chuyển sang loại hình ngắm voi thân thiện hơn. Trước đó, khu di tích Angkor Wat đã tuyên bố cấm loại hình cưỡi voi vào đầu năm 2020, những coi voi sẽ được “nghỉ hưu” và chuyển đến 1 khu bảo tồn khác.

Theo CNN
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuyển sang cưỡi ngựa vậy!
@Omgit’sbee mắt bạn lồi quá, mình nên nghiên cứu kĩ trước khi nói nhé. mình không cần biết quá nhiều đâu, nhưng mình phải nhìn sâu, rõ và hiểu vấn đề. Biết nhiều quá thì thành ra không biết. bạn nên tập quan sát kĩ, sâu vào nhé. đi nhiều là tốt nhưng phải ghi nhớ và phải biết ở đó có gì đặc sắc nhé. không phải cứ lướt lướt qua rồi khoe khoang mình biết nhiều là không đc đâu. thân ái
@chu.nguyen Vấn đề là chủ đề này tóm gọn lại là không nên dùng động vật làm thú cưỡi...vì như vậy là ngược đãi. đơn giản vậy thôi! cú phải lôi con ngựa ra rồi định kiến chỉ có con ngựa là thú để cưỡi à, bạn ngây ngô quá nè
@xuandiempro Đúng rồi bạn, bài viết đang muốn đưa ra thông tin về việc WFFT đưa lên vấn đề về việc không nên dùng các loại động vật để phục vụ cho mấy thú vui tiêu khiển của con người. Và mình cũng không có nói gì về việc con ngựa sinh ra để bị cưỡi cả. Mình đang phủ định ý của bạn cheetah_fast. Bạn có vấn đề gì về đọc hiểu không?
@chu.nguyen OK
1 con có thể cưỡi ngon lành là ngựa thôi
@cafeine ko nên cưỡi ngựa. cưỡi ngựa xong mấy thằng yêu voi nó lại bảo cứ cưỡi voi 1000 năm nữa biết đâu voi nó lại tiến hóa thành đồ chuyên cưỡi như ngựa
@cafeine còn một con nữa cưỡi cũng ok lắm nha… con bồ 😆)))
@cobala1991 con chó cũng được mà, doggy á.
namdh7
TÍCH CỰC
một năm
Mấy chú ngựa ở Đà Lạt trông cũng thảm vậy đó 😢
lhp88
ĐẠI BÀNG
một năm
@namdh7 Xin lỗi chứ ngựa Đà Lạt tui không dám cưỡi sợ nó gãy xương
@Giang Không Xấu Trai oke bạn!
@xuandiempro Thịt ngựa ngon thì một mình mày ăn luôn đi, thịt dê còn hôi rình ra kia, phải chế biến các kiểu để nó hết hôi mới ăn được, thịt bò thì heo ngon ko bị hôi nên nó mới đưa vào danh sách thức ăn phổ biến cho con người.
@quang0queo hôi thì khử mùi! cái gì không biết thì lên google mà tìm, không biết dùng google hả bạn. chắc chỗ bạn mới có điện phải ko, thấy tư duy bạn yếu quá
Bữa mình đi Bản Đôn ko thấy con voi nào luôn 😃
Sher
ĐẠI BÀNG
một năm
@vn_ninja Hình như năm ngoái đã cấm các hình thức du lịch cho cưỡi voi rồi b!
@vn_ninja Ở đó chỉ còn chú voi con abandon
@vn_ninja Mình gốc Đăk Lăk đây, a trai mình là giáo viên ở Buôn Đôn, 10 năm trước anh mình dẫn mình đi chơi Bản Đôn, cả đàn voi hơn chục con. Vậy mà 4 năm trước đưa đám bạn về chơi, háo hức đi Bản Đôn cưỡi voi.. còn đúng 1 con, nhìn thấy tội quá nên không ai nỡ lên cưỡi
Thay vì cưỡi voi thì phát triển những khu bảo tồn rồi tham quan sẽ tuyệt vời hơn, ngắm cách chúng sống và sinh hoạt thực tế
Mìh chưa bao giờ cưỡi con gì cả và sẽ kbh cưỡi, như thế là ngược đãi động vật
@bắc54 Vk cưỡi mình chứ bác, ngược ah 😆
@bắc54 ông nào không cưỡi thì không biết là đàn ....gì? hihihi
Con người là động vật ác độc hắc ám nhất trên quả đất này. Trò tàn bạo nào cũng nghĩ ra. Thậm chí Áp dụng trên chính đồng loại của mình
@traitay95 ăn chay 100 % chưa?
Ryo116
TÍCH CỰC
một năm
2 bà Trưng cưỡi được mà, tôn trọng truyền thống "thuần phong mỹ tục" vẫn cưỡi tiếp
@Ryo116 Ồ dân Cali đu càng có giữ truyền thống đu càng ko?
Ryo116
TÍCH CỰC
một năm
@Leubaovitien Bậy quá bậy
Tôi dân Úc nha bác, cũng chưa đi California bao giờ.
Tôi mua vé đi đàng hoàng chứ ko "đu" hay "đi nhờ" như ai kia =))
@kinh.chua.ne mấy thằng 3/ thích lái lắm =))
@Ryo116 À ra là ko phải dân đu càng, là dân móc túi (nhầm, chuột chũi). Cho tao hỏi cái Úc nó ở đông hay tây Lào? Đông của đông lào thì gọi là gì?
Ko hay ho gì cái trò hành hạ động vật. Cơ mà con voi 71 tuổi là thọ phết rồi ấy chứ nhỉ
@If you dont mind 71 tuổi luôn có thiệt không vậy bác
GiT
TÍCH CỰC
một năm
@toilachi9 https://vnexpress.net/tuoi-tho-cua-cac-loai-dong-vat-tren-trai-dat-3661502.html
"Voi có tuổi thọ trung bình là 50 năm. Lin Wang là con voi châu Á được con người chăm sóc sống thọ nhất thế giới. Nó qua đời ở tuổi 86 năm 2003."
71 là cũng hiếm rồi, nhưng không hiếm quá... 😁
đêm nào vợ mình cũng cưỡi mình thì có đc coi là ngược đãi k nhỉ 😔 lương thì thu hết
@21stAugust Bác bị cưỡi trong sung sướng thì sao gọi là ngược đãi
@ZzCapuchino Ngược đãi vì bị cưỡi mỗi đêm, không được nghỉ đêm nào
@kedote Vậy cho mấy ông ko còn tiền đi ăn phở
@21stAugust ngược đãi động vật rõ ràng nhé, tù mọt gông 🤣
Tội ghê
Buồn ghê...
Khứa nào cữoi ngựa, cưỡi voi, cưỡi lạc đà….mai mốt làm súc sanh cho ng khác đè đầu cưỡi cổ lại. Vậy thôi
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 vậy chắc cả đời phải chuyển qua ăn chay quá,hic
@toilachi9 Ăn với tâm gì chứ ko phải ăn cái gì. Ăn chay mà đắc đạo thì trâu bò chứng Thánh hết 😁
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Ý của bác là có bao gồm cái ông bị vợ cưỡi mỗi đêm như bên trên ko =))
Ông bà tổ tiên ta có đội tượng binh hùng hậu, mạnh mẽ nhất nhì Đông Nam Á biết là buồn đó
Cười ra nước mắt
Còn mịa mô voi mà ngồi mà cưỡi, chết hết rồi còn đâu
Đâu có con nào sinh ra để cưỡi đâu. Nên thôi tập cho voi tiến hoá cũng tốt. Chứ đàn ông chúng tôi cũng bị đè đầu cưỡi cổ cả ngày mà chẳng có hiệp hội nào lên án cả. Đọc tin Vua Cá Koi hnay mà thèm được như con voi.
ko phải con nào cũng nên cưỡi, đôi khi còn đem lại bệnh tật
May là Thái Cam Lào cũng đều có cưỡi voi. Chứ chỉ có mỗi VN là chúng bay vô chửi không ghê thì thôi á. Đặc biệt là youtuber Cali nhiều như nấm sau mưa. 😂
tuanbds
ĐẠI BÀNG
một năm
Ừ. Không cưỡi nó thì chuyển sang bỏ đói nó vậy. Tiêu chuẩn kép quá đi.
Nếu voi nó không phục vụ cho một mục đích nào đó của loài người thì có nghĩa là nó không còn tác dụng nữa.
@tuanbds Thả nó về tự nhiên mà ông @@
tuanbds
ĐẠI BÀNG
một năm
@nightwish47 Về tự nhiên sau một thời gian phục vụ loài người thì chỉ có chết thôi ông. Không hòa nhập được.
@tuanbds .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019