[Hình ảnh] So sánh camera Fujifilm X-E2S và Sony A6300

Non@me
17/6/2016 17:0Phản hồi: 251
251 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tai Vuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhìn có vẽ màu fuji đẹp hơn .
toan315
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em đã dùng sony sau đó mua fuji và giờ đơn giản chỉ cần cầm một thiết bị mà mình thích thôi thì cảm hứng chụp cũng đã có rất nhiều, một điều nữa mà e thích fuji đó là ảnh B&W nếu biết setup trong máy mì ăn liền thì tuyệt vời lắm, và điều cuối cùng nữa là tất cả các dòng máy của fuji chất lượng ảnh đồng đều như xe2,xt10, xt1 hay xe2s đều như nhau xe1 và xpro 1 thì thế hệ đầu có khác chút bác nào dùng kĩ rồi sẽ biết với khoản tiền tầm 17Tr các cụ có xe2+35f1.4 hàng 2nd ko phải nói chứ ngon, bổ, rẻ lắm ạ
khoale182
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm thấy màu và độ nét của vật thể chụp với Fuji nhìn nhỉnh hơn
lqtung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em nào cũng ngon cả. Nhưng thích màu xanh là cây của Fujifilm hơn.
Sau nầy các bác có hình đẹp thì up lên và chia sẻ.
Ai chuộng quay phim thì mua A6300, ai chỉ thích chụp ảnh thì mua A6000, mấy bạn cứ phải so sánh với Fuji hay full frame làm gì trong khi a6000 và a6300 nhắm đến 2 phân khúc khách hàng khá là khác nhau. Sang bên vnphoto vào tay các bác bên ấy máy nào cũng cho ra hình ảnh chất lượng, bài chụp so sánh như vậy chưa ổn.
Không có ai đánh giá cái này cả bác ạ 😃. 2 máy 2 loại nhu cầu, bác cần cái gì thì dùng cái đó, vậy thôi.

Không phải là tốt hơn.
Mà bạn chủ so sánh 1 cái máy với công nghệ cách đây 3 năm, so với cái máy vừa ra.
Chả khác gì bảo 7D-II chất lượng ảnh tốt hơn 7D =)).
Ví dụ bài so sánh này là A6300 vs X-Pro2 thì nó sẽ khác
Nhưng như vậy cũng không hẳn là công bằng vì 2 máy là 2 cấp khác nhau

Quan trọng là lens Fuji 2nd rẻ vãi :v

16-70 nếu đủ $ và sẵn sàng chi.
18-105 nếu $ chỉ có vậy.
@EvilCrab Bữa vào Khánh Long, nghe anh bán hàng tư vấn .. nói bây giờ m.n chơi microless nhiều. Bác biết con nào chụp file raw, chỉnh độ K hoặc auto cân bằng trắng chuẩn ko? Giá càng mềm càng tốt. Đợt đi đám cưới, thấy 1 anh chụo bằng Nex3 thấy bị ám vàng dữ quá!
@SoGetSu Không có máy auto chuẩn, ít nhất là cho tới thời điểm hiện tại.
Mà bản thân cái "chuẩn" nó đã khác nhau từ mỗi người rồi. Chuẩn theo đúng nguyên tắc chưa chắc đã đẹp nhất.
Lý do là vì cái máy nó chỉ có 1 nguyên tắc đo. Cho nên có thể nó gần đúng nhiều trg hợp, những trường hợp đặc biệt sẽ không chính xác.

NEX-3 của anh kia cũng chụp được file RAW và chỉnh lại nhiệt độ màu được mà? Đến thời điểm này giá mềm, chụp tốt chắc có 5N hoặc 5R. Bên fuji X-A1 khá ổn. hoặc Pana GX1.
@EvilCrab Anh này bán nex 5n cũ giá 6tr ổn ko bác?
https://m.chotot.com/quan-7/mua-ban-may-anh-may-quay/sony-nex-5n-24494874.htm
Mình cũng mới bán 1 con Nikon D7100.
Độ phóng đại của EVF A6300 là 0.7x nhé, ở trên ghi là 1.07x.
XE2s vs A6300 chênh lệch giá khá nhiều. A6300 giống như ở 1 phân khúc trên A6000 VS XE2, XE2S.
Nhớ ko lầm thì hồi trước giá XE2 lại cao hơn A6000 một chút.
So sánh ảnh thế này cũng hơi thiệt cho Sony, vì Kit Sony tệ hơn Kit Fuji nhiều. Và jpeg của Fuji quá bá đạo.
zorrotran
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Wind_n_Metal Cao hơn nhiều chứ k phải 1 chút bác ạ, giá X-E2 vs A6000 cách đây khoảng 1 năm rưỡi giống như giá X-E2s vs A6300 bây giờ nhưng đổi ngược lại đó.
@zorrotran Đúng là đảo ngược, em nhớ ko nhầm thì lúc các body mới chào giá là thế này:
_ A6000 = $650, XE2 = $1000
_ XE2s = $800, A6300 = $1100.
Thế này thì nhiều fan Sony sẽ bỏ qua A6300 và nghĩ tới A7, A7 II, A7R thôi.
@Wind_n_Metal X-e2s giá giới thiệu 699$ thôi 😃.
Còn chuyện bỏ A6300 để lấy A7 hay A7-II thì chưa chắc bạn ạ. Ai dùng rồi sẽ hiểu điểm thốn của mấy con A7 lởm lởm.
Nói chung giá rẻ phải chấp nhận 😃
@EvilCrab Lởm là sao bác ?
Hàng 2nd hay hàng mới ?
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
bộ gear mình dùng có 18tr mà chụp tốt hơn nhiều bác Pro ấy, ^^. bác nào hem tin tí em post hình cho xem.
Tuy nhiên chụp ban ngày, A6300 + 18-200 cho màu trung tính, ít bị ám hơn của Fuji.

Các bác xem 2 tấm chụp với A6300, đã crop, chụp với len 18-200 LE

Khi chụp với len kit hay 18-200, màu ra trung tính, dễ chịu. Chụp với 16-70 Zeiss, màu ám xanh Blue.

Còn đây là tấm chụp bằng XE2 + kit 18-55, để handheld chụp chơi buổi tối, mà bộ 6300 + 16-70 không thể chụp được.

@Hungdunghcmc 18-200 khi chụp ánh sáng tốt màu và độ nét tốt thậm chí còn nhỉnh hơn 18-200 của Nikon, Canon. Nhưng có 2 điểm ko thích là nó chỉ nét và ngọt nhất từ 18-100, trên 100 soft viền và lấy nét khá chậm dù là ánh sáng tốt, cũng có thể do body 1 phần. Trước mua tính làm lens đa dụng chụp gia đình, nhưng khi xách đi chụp vài lần 1 lần ở hội trường thì nản toàn tập, chụp từ 18-70 thì OK, bắn xa thì hunting liên tục, 1 lần ở công viên khá hơn vì nắng đẹp, nhưng có lúc lại hunting.

Sau đổi qua 18-105 thấy khá hơn nhiều, mình vẫn dùng A6000

Trước xài Fuji màu sắc OK, lấy sáng chuẩn, (thậm chí hồi xài compact Fuji vẫn hơn máy compact khác khoản chụp đêm) nhưng ghét cái là AF chậm quá, nhà có trẻ con khó chụp nên chuyển qua Sony, có khá hơn. Nhưng nói thật AF của Microless như A6000, 6300 đã cải thiện rất nhiều nhưng vẫn còn thua DSRL, cầm con Nikon D7100 chụp tiệc 10 tấm lấy đc 8- 9, còn A6000 10 tấm lấy đc 6-7, có thể do trình mình vẫn còn kém nhưng chụp qua 2 máy thấy vậy-DSRL chụp sướng hơn, nhưng vì yếu tố nhỏ gọn + ít chụp nên phải đánh đổi thôi.
@Jedi Knight A6300 chưa biết chứ A6000 quảng cáo rầm rộ, nổ cho dữ vào, tốc độ AF cũng chỉ ngang XT1, đừng mơ so sánh với dàn body M43. Về độ chính xác AF và AF thiếu sáng Sony cũng ko bằng các hãng MRL kia.
@Wind_n_Metal Sau thời giam tìm hiểu thì mấy rm GH4 / OMD1 mơí là đỉnh cao MRL. Olympus hầu như đi đầu về công nghệ trong MRL, dàn ống nhìn chảy nước miếng. Chỉ cần Pana / Oly có làm Apsc và dàn ống cho APSC, mình nhảy ngay sang không phải nghĩ.
Ờ Sài Gòn có những nơi nào uy tín bán ống kính 2nd cho Sony E-mount các bác nhỉ?
đã dùng a6000 và rất hài lòng với nó
YukiSakura
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình vẫn chưa hiểu, vì mình ko phải dân nhiếp ảnh nên giải thích theo từ ngữ thực tế nhé.
Giả sử dùng thước đo bông hoa thì kích thước thực tế là 5x5cm nhé. Cả 2 máy cùng focus vào đúng khung hình bông hoa đó, vậy máy có độ phân giải 25mp phải nhiều chi tiết hơn, sắc nét hơn 16mp chứ nhỉ.
superngocson
ĐẠI BÀNG
8 năm
@YukiSakura Thì rõ ràng là nhiều chi tiết hơn nhưng crop 100% ở đây là lấy 100 điểm ảnh của cái 25mp so với 100 điểm ảnh của cái 16mp xem 100 điểm ảnh đó của cái nào nét hơn. Và tất nhiên với 1 cỡ cảm biến, 1 đk chụp thì tất nhiên 100 điểm ảnh lấy từ con 25mp kia phải ko nét bằng rồi!

Nó giống như cái máy ảnh compact 10mp thì ảnh nó vẫn nét hơn chán cái điện thoại 23mp đó.
@YukiSakura - Độ phân giải cao hơn chỉ giúp cho ảnh có nhiều điểm ảnh hơn. Chứ chi tiết nhiều hơn thì chưa chắc. Còn việc sắc nét hơn thì không liên quan nhiều đến độ phân giải. Nó còn phụ thuộc vào chất lượng cảm biến.
- Còn cmt trên của mình chỉ có ý nói mod so sánh không chuẩn vậy thôi. Chứ mình không bên bên Sony hay Fuji.
- Nếu bạn chưa hiểu mình xin nhắc lại: Nếu 1 máy có cảm biến 16Mpx và 1 máy có cảm biến 1000Mpx chẳng hạn - Cùng chụp 1 bông hoa. (Khung ảnh giống nhau). Sau đó crop 100% vào (Crop 100% có nghĩa là khi cắt cúp 2 ảnh sẽ hiển thị độ to của từng điểm ảnh giống nhau và hiển thị đầy đủ 100% trên màn hình máy tính) Vì vậy khi crop 100% thì máy 16Mpx chỉ còn hình ảnh của 1 cánh hoa. Nhưng máy 1000Mpx thì khi crop 100% nó còn nhỏ hơn thế nhiều lần (chỉ còn duy nhất 1 màu đỏ của cánh hoa chẳng hạn). Và vì vậy không thể so sánh giữa ảnh của 1 cánh hoa và ảnh của một mảng màu đỏ. Đó là 1 sự so sánh vớ vẩn và không công bằng. Cho dù trong bài viết nó chỉ là 16vs24 Mpx nhưng dù sao nó cũng giống ví dụ trên 16vs1000Mpx của mình (chênh lệnh lớn dùng để nhấn mạnh). Nó cũng vớ vẩn và không công bằng.
Mình thì thành thói quen set thành phản xạ nên ko thấy phiền hà gì cả. Bạn bè dùng A6000 toàn mua 18-105 vì kêu 16-70 đắt, thành thử cũng chưa test lần nào ống này, nhưng trên mạng thấy bọn nước ngoài đánh giá cao lắm mà :v. Góc thì rõ ràng nó tiện hơn 18-105 nhiều rồi.

Đơn giản nhé, bạn dùng 1 cái máy, cùng hãng Fuji đi, giả sử X-pro2 nhé. Xong bạn chụp 1 cái ảnh, resize nó từ 24mpx xuống 16mpx.
Sau đó bạn phóng to 100% cả 2 cái ảnh. Đảm bảo luôn ảnh 16mpx bạn vừa resize cho cảm giác nét hơn nhiều. Đây là cùng 1 máy chứ ko phải là 2 cái khác nhau mà bạn bảo hơn kém nhé.

. Lý do là vì hiện tại dù chỉ 24mpx đã hiếm có ống kính đạt độ nét tới từng millimet cho phân giải này Trừ phi bạn dùng một cái ống kính có độ nét vượt trội gấp đôi cho máy 24mpx. Mà xin thứ lỗi mình nói thẳng, giá ống có gấp 5 -7 lần, cũng chưa chắc đã gấp đôi về độ nét được.

Xét một cách nào đó, khi bạn mua 2 máy này về và tự tay đi chụp, ảnh của chúng sẽ khác hẳn ảnh trong bài này =)), chiều hướng nào thì mình không biết vì ảnh tác giả bài này đưa ra rất vô nghĩa để tham khảo cách biệt 2 máy.
superngocson
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Street_Version Còn bạn nữ này chọn nikon
http://tokyocameraclub.com/photographers/10_member.php?user=hitomi.koike.5
Có vấn đề gì không?
@superngocson không ai chọn Sony =))
Trang tinhte chụ yếu review về hình chụp của điện thoại, còn về khoản máy ảnh số review so sánh sơ qua, trao đổi thông tin cách chụp ảnh của các thiết bị sang bên vnphoto.vn là chuẩn nhất.
Mình thấy màu sắc ảnh Sony sáng hơn, tươi hơn, bắt mắt hơn, đặc biệt là ảnh tương phản tốt hơn thấy rõ so với fuji, đặc biệt là nhìn vào vùng tối. Chả hiểu sao các bạn khen fuji hơn.
@h3141592653 Tùy quan điểm từng người bạn ạ 😃. Canon cũng cho màu sắc đẹp và rất đặc biệt, nhưng ở đây có ai khen đâu 😃.
tho2non
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mới học chụp ảnh,mọi người cho hỏi sao tiêu cự 2 ống kít test trên từ 3 đến 6.3 mà sao có mấy hình lại chụp lên tiêu cự 10 là sao
superngocson
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tho2non Đó ko phải tiêu cự, mà là độ mở. Độ mở có số càng nhỏ(độ mở càng lớn) thì dof càng mỏng và ánh sáng thu được càng nhiều. Nếu Sony khẩu 10 còn fuji khẩu 6 thì tức là sony đang chấp fuji về khả năng bắt sáng. Còn nếu chụp cùng khẩu, cùng iso thì hẳn nhiên sony cho ảnh sáng hơn hẳn và thế sẽ khó so sánh.

Vậy mới nói bài này nó dìm sony là vì thế, chỉ test iso chứ ko test khả năng bắt sáng và khẩu. Bạn có thể thấy thêm 1 điều nữa là tốc độ phơi sáng sony lúc nào cũng ngắn hơn fuji vì sony bắt sáng tốt hơn hẳn.
Em có 1 em cần bán, rẻ thôi bác à.
Em ở Mỹ, bác thích thì email cho em, em gửi hình bác xem.
Có gì em ship về tận nhà bác. Nhà chật quá ko có chỗ trưng 😔
Đang vô cùng hài lòng với X-pro 2 (sau khi nâng cấp từ Canon60D nên hiểu đc cảm giác nhìn cái hình của Fuji hài lòng ra sao.
Em đang ráng làm thêm X70 cho nó nhanh gọn lẹ là quá tuyệt 😃.
Mấy bác kinh tế có hạn X-E2s là quá đã ròi 😃
Sony em thấy kì kì 😁
@allianzboys Bác cho em hỏi em đang phân vân giữa Nikon D7200 và em fuji xt1 và sony a6300 quá bác có thể cho em y kiến với !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019