[Hình ảnh] So sánh thử khả năng chụp phơi sáng trên Mobiistar Prime X Max và Samsung Galaxy S7 Edge

Non@me
28/5/2016 21:18Phản hồi: 412
412 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KuTom1
CAO CẤP
8 năm
Chỉ qua mắt được gà mờ thôi chứ Mobi tuổi gì mà đọ S7.
Theo thông số hình 1 thì cam S7 là f1.7. Cam Prime là 2.2f. Nếu theo link bạn đưa thì không thấy 1.7, nhưng thôi tính 1.7 rồi tới 1.8, rồi tới 2.0, tới 2.2. Mà tính vậy có 4 stop à bạn. Thiếu 1 stop rồi.
achinaro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ác thần_ls Bạn ơi cho mình hỏi tí là sao đường kính cảm biến xmax 1/2.3" bé hơn 1/2.6" vậy (mà nhớ s7 là 1/2.5" thì phải)
@achinaro Nó ko phải tất cả bác. Ạ.. Còn phụ thuộc vào kích cỡ điểm ảnh nữa bác... Vd ở đây nhé... Cảm biến xmax là 1/2.3 tuy nhiên kích cỡ điểm ảnh chỉ là 1.1 micron m... Trong khi s7 là 1/2.6 inh tuy nhiên kích cỡ điểm ảnh lại là 1.55 micron m... Điểm ảnh càng nhỏ trên diện tích cảm biến thu sáng càng ít.. Kích cỡ cảm biến nhỏ theo. Điểm ảnh trên cảm biến càng lớn... Thu sáng nhìu hơn.. Kích cỡ cũng lớn hơn
achinaro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ác thần_ls Mình ko hỏi kích cỡ điểm ảnh, mình chỉ hỏi tại sao đường kính cảm biến 1/2.3" lại nhỏ hơn 1/2.6" như lời bạn nói thôi. Tại theo so sánh thì 1/2.3 > 1/2.6 mà

Như đoạn bôi đậm của bạn vậy ví dụ là bọn cảm biến 1/1.8", kích thước điểm ảnh 1.5 micron thì kích cỡ cảm biến lớn hơn bọn 1/1.2" 1.2 micron hả. Rối rắm quá nhỉ
@achinaro tôi hiểu bạn hỏi gì... Nhưng bạn cần hiểu kích cỡ cảm biến trên phone khác trên máy ảnh khá nhìu...còn bạn chia cảm biến sai rồi..nó lớn hơn nhau ko đáng kể nhưng trên camera phone... Ngoài thông số cảm biến còn phụ thuộc vào kích cỡ điểm ảnh trên diện tích cảm biến mới tính ra cảm biến lớn hơn hay nhỏ hơn cảm. Biến chia ra tn... 1/2.3 tiếp đến là 1/2.26...hết giới hạn cam phone lớn hơn tiếp theo là 1/2 inh... Rồi đến 1inh..lớn hơn nữa là 4/3..tiếp đến là aps-c... Aps-h..rồi đến ff...từ sau cảm biến 1/2 inh thì ko cần tính đến kích cỡ điểm ảnh trên diện tích cảm biến nữa vi bắt đầu vào cỡ tiêu chuẩn của cảm. Biến dành cho máy ảnh
Hay bạn giải thích dùm mình luôn đi. Mình không biết đâu. Rối lên hết rồi bạn, nào là tiêu cự, nào là đường kính tối đa tối thiể. Rồi nào là fstop có liên quan đến tiêu cự nữa. Nghĩa là tuy f1.7 nhưng không phải là 1.7 của 22mm mà là 1.7 của tiêu cự 26mm.

Rối quá. Bạn giải thích cho mình luôn đi. Cám ơn bạn nhiều
Bác so sánh kỳ quá. Bảo cùng thông số mà khẩu lại khác nhau. Phơi sáng mà khẩu lớn thì s7 bệt màu phải rồi. Khẩu lớn để chụp tốc lớn chứ không dùng chụp phơi sáng bác ơi. :3.
nói chung bài này có thể xem cho vui, s7e 1 đẳng cấp hoàn toàn khác
Đang nói phơi sáng mà b. Nếu chụp thường thì S7 ăn chắc
khongthich
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lý Thanh Ngô kg liên quan nhưng cho hỏi phải lý thanh ngô fan c901 không zậy
@khongthich mình Lý Thanh Ngô đây b. Fan C901
khongthich
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lý Thanh Ngô vietluong sony fan luôn nè
@khongthich Anh em lại gặp nhau hehe
Phời sáng kiểu này ko ổn tẹo nào
Nên để các mob tinhte chụp so sánh đánh giá chứ cứ đăng thế này thì thiên hạ hơi bối rối.
Mình chắc rằng bài này có tính chất dìm S7 nhiều hơn là so sánh. Chất lượng ảnh còn phụ thuộc vào điểm đo sáng của khung ảnh. Thật dễ dàng nếu thớt muốn dìm S7 :3 bằng chứng là có nhiều bức thớt đã lấy luôn cái cột điện trên S7, còn M thì không. Ai biết được thớt có lấy cùng điểm trong cùng 1 khung cảnh :v riêng mình vẫn thấy ảnh của S7 cho ra trong, rõ và đẹp hơn M nhiều. Klq fan SámS

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019