Hình Photoshop

starnt
9/3/2011 13:32Phản hồi: 159
Hình Photoshop
Tôi có một người bạn mới quen, qua một người bạn khác, chưa gặp mặt và cả hai cùng trao đổi vài ba câu xã giao. Đương nhiên có chat thì có chia sẻ hình ảnh. Cô ta cho tôi xem hình chụp từ (có lẽ là) điện thoại di động, nếu xét về nhu cầu nhận ra mặt thì rõ ràng là quá ổn, tuy còn xa mới gọi là …ảnh.

Về phía mình, tôi cũng tung một tấm hình mới chụp, hi vọng sẽ có à à à , ồ ồ ồ gì đó. Tuy nhiên ngay khi nó hiện rõ ở đầu bên kia thì tôi nhận ra được câu hồi âm: “Hình Photoshop!”

Oops, Mặc dù thi thoảng tôi cũng nhận được vài nhận xét tương tự, nhưng một câu khúc triết như vậy thì lần đầu tiên tôi được thấy, hmm HÌNH PHOTOSHOP – có vài chữ thôi cũng đã khiến tôi phải coi lại quan điểm của mình.

Từ thủa cầm chiếc máy phim nho nhỏ hồi cấp II giờ cũng ngót nghét 25 năm, mon men từ phim tới số, từ compact tới dSLR, từ hớn hở với bất cứ hình nào chụp ra cho tới đăm chiêu từng chi tiết hậu kỳ, nhận được một nhận xét “vỗ mặt” như vậy quả là ngạc nhiên và thú vị. Liệu tôi có từ từ đi quá xa rời quần chúng không nhỉ, hay đơn giản chỉ là chưa làm đúng điều Bác Hồ dạy công an nhân dân: đối với địch phải kiên quyết khôn khéo?

“nghệ thuật vị nghệ thuật” hay “nghệ thuật vị nhân sinh” – đột nhiên tôi nhớ lại tranh luận từ những năm 30 của thế kỷ trước – kể cũng hay hay khi cần đánh giá lại quan điểm của mình có thể phù hợp với một nhóm nhỏ “nghệ thuật” nhưng lại có khả năng không trùng với phần đông “nhân sinh”?

Rõ ràng rằng một bộ phận khá lớn quần chúng vẫn hàng ngày hàng giờ tự sướng bằng điện thoại, máy ảnh compact, đem lại những sự thật / hơi thở hàng ngày cho các mạng xã hội như facebook, yume, Go.vn xyz. Trong hầu hết hoàn cảnh, hình ảnh như vậy là đủ.

Đúng hay sai thì hình chụp từ máy dSLR / Medium format / Large format … cộng với hậu kỳ chau chuốt để nổi bật ý tưởng (hoang dại) nào đó của các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp hay những tay máy tấp tểnh cũng đã dần dần tách xa so với sự thật thu được từ điện thoại. Mặc dù chúng cùng 1 tên gọi: Ảnh 😃

Xét cho cùng, cuộc sống là sự linh hoạt, là sự uyển chuyển để vừa có bản sắc lại vừa không quá xa rời với quần thể nói chung, Đi với hiện thực phải sáng mặt ăn tiền, còn đi với mơ huyền thì phải tranh tối tranh sáng 😃 thế có phải dễ sống không. Mẫu muốn cười, hãy chọc cho cười, mẫu muốn hiện thực thì phải cho màu rực 😃 - cái đó tôi gọi là “nghệ thuật vị nhân sinh”

Tuy nhiên sau khi vị nhân sinh rồi, thì hãy đề nghị họ thử mơ màng, lãng mạn, buồn rầu hay gì gì đó, để phục vụ cái “nghệ thuật vị nghệ thuật của mình” – chứ nếu trong forum ảnh mà post hình “mộc” thì thiên hạ lại bảo là đưa hình lưu niệm
Được cả nghệ thuật và nhân sinh như vậy chẳng phải là vẹn toàn lắm ru 😃

Cuối cùng, qua câu chuyện nói trên tôi lại một lần nữa thấy câu nói sau đây là rất chính xác: cho người ta coi cái họ thích chứ không phải cái mình có 😁
159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em cũng không biết nói làm sao, chỉ kể hầu anh 1 câu chuyện của em
em có 1 tấm hình hồi mới xài sony, có thể cho là khá ưng ý cho nên e mới in ra treo chơi, có 1 cô bà con dưới quê lên nhà chơi, ngồi chơi 1 tí, sau đó vô tình thấy tấm hình, ây dà, em nghĩ trong bụng chắc thế nào cũng được khen hình đẹp (số là vì còn trẻ người non dạ, ai khen thì khoái chí mà ai chê thì nổi khí)

cô ấy xem hình xong và phán : "hình này ghép vi tính nè, ghép dễ lắm, người ta ghép hà rầm" được nghe 1 người con chuột máy tính cũng chưa cầm đến phán 1 câu nghe muốn nổi gai, em sùng lắm, nhưng mà biết làm sao, không lẽ nói hình này là thật 100%, ghép cái đầu cô thì có à 😁
1 mặt trái khác biệt của... hướng đi lên phát triển của công nghệ.
như vậy là trình chụp ảnh của mình ngang tầm.....pts rồi :p:p
hix bác cứ gìm hàng nhau thế.................................................
Tấm hình minh hoạ đẹp thật, coi qua mà cứ thấy trong lòng mình gợi lên một chút "tà", nhưng coi lại thì cái "tà" kia không thấy nữa, chắc tại tông màu.
Khó hiểu về vấn đề nhân sinh và nghệ thuật của bác chủ thớt quá, nhưng chắc cũng cố để theo một chút.
Cuộc sống cần có nhiều sự tinh tế quá.
Nghe cũng phải tinh tế,
Nhìn cũng phải tinh tế,
Nói cũng phải tinh tế,
.....😁
bad_child88
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em thích suy nghĩ của bác về tấm hình =))))))
...Và chê cũng phải tinh tế 😃
haica
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em chốt 1 câu là các bác đã xem qua ảnh của anh Dương Quốc Định.
.....nhưng xét lại, nếu "được" nhận xét như vậy, chứng tỏ các bác chụp ảnh rất "pro" rồi..........😃
1234
ĐẠI BÀNG
13 năm
nội dung của bài ,e mới chỉ hiểu cho đến khi đọc câu cuối.
"cho người ta coi cái họ thích chứ không phải cái mình có "
Photoshop là điều tất nhiên thôi, tuy nhiên với em phải sử dụng đúng nơi đúng chỗ. Ảnh nào cũng PS mạnh tay, nhìn nhàm chán lắm ;)
ps. [MENTION=38]starnt[/MENTION] : ghi công em lưu bài này hộ anh nha =))
taothaoduoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chụp ảnh chỉ là bước đầu

Em cũng gặp tình huống này nhiều.
Người xem ảnh đôi khi không hiểu rằng chẳng có cái gì là tuyệt đối. Kể cả chụp bằng phim thì chỉ cần thay phim hoặc thay đổi hóa chất hay thời gian rửa là ảnh lại khác.
Họ bị dị ứng vì ảnh số bây giờ cắt ghép gớm quá ấy mà.
Thê nên bác nào chụp ảnh dịch vụ thì cứ chiều theo khẩu vị của khách, còn chụp ảnh chơi thì cứ mình hài lòng là được.
bad_child88
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em cũng có 1 số tấm bị phán dùng Photoshop, nhưng nói ra thiệt là ngại quá, em chỉ dùng Photoscape thôi :eek: . Mọi người cứ khen em quá =)))
trunkz
TÍCH CỰC
13 năm
Ấy vậy mà cũng có dạng người coi hình Final Fantasy xong bảo người thật đấy thôi 😁
Nói chung là người ta đa nghi, nhưng lại mắc thêm cái bệnh phán như đúng rồi.
Giống như chuyện này, ngoài lề 1 chút, trước mình có hay chơi CF, chuyên săn ghost, tuy không nghe thở được vì tai nghe cùi nhưng nghe tiếng chân với đoán vị trí thì hơi bị được, thế là giêt, do đó nhận được cả trăm câu "hack chắc" và ngần đó lần bị kick ra khỏi game, trong khi cả đời chưa hề đọc qua bài hướng dẫn hack nào.
gớm , bác này giống như mình chơi CF toàn bị kick :mad::mad::mad: giờ giải nghệ rồi 😃

công nhận bác kia chụp ảnh đẹp thật
nói dùng nhiều từ vị nghệ thuật quá ...đâm ra chả hiểu 😆...nói vui thôi...đơn giản lại chút đi....hình nghệ thuật là nghệ thuật...đâu cần dài dòng thế..😃
Dù chưa bao giờ chơi máy ảnh, chưa hiểu hết ý trong "tâm sự" của bác, nhưng tự nhiên em muốn bỏ cái đam mê hiện tại để bước vào con đường đau khổ - đam mê chụp hình giống bác 🆒
tmha2610
TÍCH CỰC
13 năm
gặp bạn Hà Nam mình rồi!
mê chụp ảnh mà ko có điều kiện sắm "đi ét eo a" thì phải làm sao bác chủ thớt!😁
Do cảm nhận nghệ thuật chung của từng lớp đối tượng khác nhau nhiều, vậy nên với mỗi lớp đối tượng mình muốn chia sẻ thì phải có cách tiếp nhận khác nhau, rất may bây giờ trình độ cảm nhận nghệ thuật của mọi người đều được nâng cao 1 cách rõ rệt, nhưng vẫn còn nhiều người quy ảnh nào đẹp đẽ lung linh, sai khác chất ảnh phim về 1 mối "ảnh vi tính".
^^ thấy hình nào đẹp thì bảo rằng đó là PTS mặc dù chỉ là tăng độ sáng lên 1% cũng không có... Đối với các nhà nhiếp ảnh thì đó là 1 sự tổn thương: 1 bức hình mình tâm huyết mà lại bảo là hàng giả thì thật sự không có gì đau hơn...
Công nghệ ngày càng tinh vi, hiện nay dù chẳng biết gì về PTS nhưng chỉ cần lướt qua vài trang, click chuột vài cái là có ngay 1 con thiên nga từ 1 con cá sấu... Điều này dẫn đến sự ngộ nhận ở những người không chuyên... Chưa nói đến có 1 số người dự thi ảnh bẳng hình PTS... "Con sâu làm rầu nồi canh"
Em thì em thích chụp hình lắm ^^, nhưng ngặt nỗi không có tiền để dùng máy ảnh nên chỉ có thể chụp qua điện thoại rồi tự mình xem ^^... Điều đó cũng có 1 cái hay: Khi đem khoe thì không ai dám nói đó là PTS -> Tại nằm trên điện thoại mà 😁...
Thôi thì chỉ nói gọn: Không ai hiểu mình hơn chính mình, chỉ mình biết PTS hay không ^^, thiên hạ nói chi kệ họ, mình tâm đắc với chính tác phẩm của mình dày công có được thì đó là 1 niềm vui của người chụp ảnh 😃
Rất thông củm!
Chuyện của Tôi giống hệt như của Anh Airblade14 Hồi lũ lụt năm 2008 đội mưa chân dầm trong nước lạnh chụp được vài cái ảnh đặng đem bày ra chơi , người bác dưới quê lên cũng cho một câu " Ảnh làm vi tính dẹp thế con " chán không muốn nói nữa
ciao2me
ĐẠI BÀNG
13 năm
vấn đề là chúng ta vẫn cứ phải trau dồi để vượt lên cách nghĩ của nhân sinh thì mới biết nhân sinh muốn gì để mà cho, còn cứ hòa lẫn vào nhân sinh mãi thì ngay cả việc đoán biết tâm lý của nhân sinh cũng là việc quá tầm. nhân sinh quan chín người thì có đến mười ý mất rồi 😔
tacunguma
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác cho em hỏi câu hơi ngu tí:"nhân sinh quan" là cái gì vậy Bác, không biết em có cái đó không mà thấy Bác nói mỗi người có tới hơn 1 cái lận, hihihi . . .
Nhân sinh quan là Quan niệm sống của mỗi người ấy mà ^^
Nhiều khi cũng phải ngậm bồ hòn làm ngọt các bác ạ.
Tấm ảnh em chụp cho cậu bạn hôm đi du lịch, em in ra cho cậu ấy. Mấy người khác thấy bảo chụp máy gì mà đểu thế, cảnh đừng sau nhoè hết, nét mỗi mặt.
Híc, chán, chẳng biêt nói sao các bác ạ vì họ không biết gì về nhiếp ảnh cả, cứ ảnh phải nét từ đầu tới đuôi mới sướng.
^^ nên thông cảm... Vì "họ không biết gì về nhiếp ảnh"... Phảm đã không biết thì không có tội, mình bực tức thì mình mệt chứ không ai mệt giùm mình, mình buồn thì người phiền là mình chứ không ai phiền giùm... 😃
Tâm An
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ơ hay, cậu bạn ấy nói đúng ấy chứ. Đi du lịch người ta chụp người + cảnh. Trong đó cảnh là chủ thể chính, người chỉ là chủ thể phụ (để chúng minh với thiên hạ là ta đã có đến đây). Thế mà bác lại chơi focus thế kia, bị chửi là đúng rồi 😷

Chỉ có chân dung, tĩnh vật,... thì mớii chụp focus thôi bạn ạ. Đừng dùng dao mổ heo mà đi giết gà nhé!
Cái này e đồng cảm vs bác...cách đây vài hôm cầm máy chụp hình 1 đứa bé trong gia đình nhà bạn gái (em lấy nét vào đứa bé)...xong rùi rửa ra...bị phán 1 câu "Mai mốt con chụp cẩn thận lại nha,chụp j mà phía sau hok thấy người j hik v !" --> đau lòng lắm 😁
chụp du lịch thì bác chụp thế bị chửi là đúng rồi còn oan ức nỗi gì! 😆
Bài viết làm tôi nhớ mãi khi lần đầu đọc tác phẩm Đắc nhân tâm .
" .... Tôi thích ăn trái cây nhưng con cá thì lại thích ăn con trùn . Vì thế không đem trái cây đi làm mồi câu ..."

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019