[Hình & Video] Buổi hướng dẫn chụp đồ ăn thức uống sao cho trông thật ngon mắt (thứ Bảy 10/6)
sGear
5 nămBình luận: 39
[Hình & Video] Buổi hướng dẫn chụp đồ ăn thức uống sao cho trông thật ngon mắt (thứ Bảy 10/6)
Sáng thứ 7, 10/6/2017 các bạn đã có dịp đến nghe chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm từ anh Chương Đặng (Pro-K) đối với thể loại nhiếp ảnh Food Photography, đây là một chủ đề rất gần gũi và thân thuộc với mỗi chúng ta trong cuộc sống hàng ngày. Nếu bạn yêu nhiếp ảnh, thích ăn ngon, có điện thoại với camera xịn hoặc máy ảnh thì chắc chắn là bạn đã từng nhiều lần chụp qua thể loại này rồi. Tuy nhiên để ra được một bức ảnh ấn tượng ngon mắt thì đó không phải là điều đơn giản. Chính vì vậy mà chúng ta phải cần đến những buổi workshop như thế này để được trang bị kiến thức thêm từ các chuyên gia trong nghề.

Home Food Photography là chủ đề đầu tiên trong chuổi 3 bài chia sẻ mà anh Chương Pro-K dự tính sẽ giới thiệu đến thành viên camera Tinh tế. Do gặp trục trặc nhỏ về màn chiếu nên thay vì đi thẳng vào nội dung trình bày như thông thường thì anh Chương đã cho các bạn đặt câu hỏi trước để giải đáp những thắc mắc liên quan đến những khó khăn liên quan đến chụp đồ ăn, thức uống ở nhà.

Anh Chương đã chia sẻ những ý quan trọng như sau:
  • Phải hiểu thật rõ về món đồ mà chúng ta chụp: về đặc tính, về khả năng thu hút các giác quan, về trải nghiệm của người dùng .... Điều cơ bản quan trọng là khi chụp muốn chụp một thể loại nào đó thì chúng ta phải tìm hiểu về thể loại đó chứ không phải cách chụp thể loại đó
  • Về ánh sáng thì có thể tận dụng môi trường ánh sáng của nơi cần chụp, hoặc để đạt hiệu quả cao hơn thì có thể sử dụng nguồn sáng nhân tạo. Việc sử dụng ánh sáng trong chụp food là phải có quy tắc: mỗi món đồ đều phải cần được khai thác ở một đặc trưng ánh sáng khác nhau
  • Đối với chụp food thì ống kính zoom sẽ tốt hơn là ống prime có tiêu cự cố định, nó sẽ giúp cho ta linh hoạt hơn trong việc chọn lựa góc nhìn, ngoài ra thì nên chọn ống kính có tiêu cự từ 60mm để tránh bị hiệu ứng méo hình, vênh hình, thậm chí có khi cũng cần phải xài đến ống kính Tilt-shift hoặc thậm chí là những ống kính chuyên dụng cho máy quay phim.
  • Ngoài ra thì còn các yếu tố cũng rất quan trọng khác, các bạn xem chi tiết nội dung bài chia sẻ của anh Chương để có thể hiểu thêm
Slide1.jpg Slide2.jpg Slide3.jpg Slide4.jpg Slide5.jpg Slide6.jpg Slide7.jpg Slide8.jpg Slide9.jpg Slide10.jpg Slide11.jpg Slide12.jpg Slide13.jpg Slide14.jpg Slide15.jpg Slide16.jpg Slide17.jpg Slide18.jpg Slide19.jpg Slide20.jpg Slide21.jpg Slide22.jpg Slide23.jpg Slide24.jpg Slide25.jpg Slide26.jpg Slide27.jpg Slide28.jpg Slide29.jpg Slide30.jpg Slide31.jpg

Vẫn như thường lệ, sáng thứ 7 là thời gian rất thuận tiện để các bạn đi tham dự workshop nên số lượng thành viên tham gia rất đông vượt qua dự kiến và sức chứa của không gian cafe Tinh tế.

Quảng cáo

IMG_9285.jpg Mở đầu là phần giới thiệu của anh Tuấn về anh Chương Đặng

IMG_9293.jpg IMG_9295.jpg IMG_9298.jpg Các thành viên đến tham dự rất đông, những ai đến trễ thì đành phải đứng suốt buổi

IMG_9299.jpg IMG_9300.jpg IMG_9305.jpg IMG_9307.jpg IMG_9309.jpg IMG_9310.jpg IMG_9315.jpg IMG_9318.jpg IMG_9321.jpg Chúng ta vẫn có phần giao lưu hỏi đáp để nhận quà từ các nhà tài trợ cho chương trình, đặc biệt anh Chương cũng có quà để dành cho những thành viên có câu hỏi hay.

IMG_9323.jpg IMG_9324.jpg IMG_9327.jpg IMG_9332-copy.jpg
minh họa về cách ánh sáng tác động lên chủ thể
Xin cảm ơn anh Chương Đặng (Pro-K) đã dành thời gian để chia sẻ những kiến thức và kinh nghiệm quý báu của mình đến với mọi người, cảm ơn những món quà anh đã dành cho các thành viên Tinh tế. Nếu các bạn có quan tâm các khoá học chuyên sâu hơn thì có thể tham khảo thêm ở đây: https://facebook.com/prok.workshop/

Pro-K Photography Workshop

Pro-K Photography Workshop, Thành phố Hồ Chí Minh. 3.703 lượt thích · 5 người đang nói về điều này · 14 lượt đăng ký ở đây. Pro-K photography workshop cung cấp các dịch vụ cho thuê Studio và đào tạo...
facebook.com

19046960_10213688792192873_1109101023_n.jpg 19048393_10213688792112871_2086099786_o.jpg 19072984_10213688792232874_1684279352_o.jpg

Cảm ơn các nhà tài trợ Metrophone.vn, shop Bulldog, Oppo.vn đã luôn đồng hành cùng Camera Tinh tế.

Xin cảm ơn các thành viên đã đến tham gia chương trình và xin hẹn các bạn ở những kỳ workshop tiếp theo.
39 bình luận
jackylefan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đôi dòng góp ý với Tinh Tế Cafe:
Theo mình thấy thì Tinhtế tổ chức các buổi workshop khá thường xuyên & việc hầu như là luôn luôn thiếu chổ ngồi là 1 điều vô cùng..mỏi chân cho nhiều bạn...
Chẳng hạn như mình, có mặt tại quán lúc 9h15..Trước giờ qui định đến 15' nhưng vẫn..hết Chổ Ngồi...Và vì điều này, mình nghĩ Tinh Tế nên đầu tư khoảng 50 -100 chiếc ghế nhựa (loại không cần có lưng ghế nhé)..vừa sắp xếp dc nhiều chổ ngồi lại vừa trống dễ dọn dẹp sau khi kết thúc.

Với mình buổi hướng dẫn hôm qua tốt nhưng thất bại : màn hình chiếu hỏng từ đầu tới cuối, anh Pro đã nói mọi thứ và rất nhiều về chụp thức ăn 1 cách...Khá Chuyên Ngjiệp !!
Tuy nhiên, thú thật theo mình là hầu hết số đông đến với mục đích, muốn chụp đồ ăn đẹp chỉ với 1 chiếc smart-fone...Bạn biết đấy, chụp đồ ăn ở nhà & đồ mình nấu ra chụp chỉ để sống ảo, khoe FB chơi xíu thì đầu tư bao nhiêu thiết bị & mọi dụng cụ lỉnh kỉnh là việc..chắc không ai làm rồi.
jackylefan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thach273 Bạn ko đọc câu này hả : "chụp đồ ăn ở nhà & đồ mình nấu ra chụp chỉ để sống ảo, khoe FB" ))
ngtrongtri
TÍCH CỰC
5 năm
@thach273 người làm nghề bạn nói cũng ko rảnh tới đây ngồi học đâu, mục đích buổi này nên dành cho đại đa số bạn trẻ thì hay hơn
pro-k
CAO CẤP
5 năm
@jackylefan mình trả lời bạn thế này, bất cứ việc gì cũng cần sự đầu tư cả về tiền của lẫn trí tuệ, bạn thấy người khác chụp đẹp bạn muốn chụp đẹp như người ta nhưng bạn ko dc tang bị kiến thức và đầu tư như người ta thì không thể.

việc đầu tư trong buổi WS mình đề cập đến phần lớn chỉ tốn công chuẩn bị và một phần nhỏ chi phi nhưng nó tạo điều kiện vượt trội so với việc không chuẩn bị, bạn ko làm không có nghĩa là không ai làm.

Vấn đề ở các Ws của mình dù là free hay ko có charge phí thì mục tiêu vẫn là có gắng giúp những bạn muốn làm nhưng đang loay hoay không biết phải bắt đầu từ đâu chứ không phải giúp bạn đạt được kết quả mà không tốn thứ gì.

thực tế bạn vẫn có thể chụp đẹp mà ko phải đầu tư thêm ngoài Smartphone bằng cách bạn đã có trong mình một lượng kiến thức tốt về nhiếp ảnh lẫn thẩm mỹ, nhưng nếu bạn ko có cả trí tuệ lẫn tiền bạn mà vẫn muốn có kết quả thì ko thể được.

Những gì mình cố gắng đem tới là ngay cả chơi cũng cần chơi cho chuyên nghiệp, nhiếp ảnh cũng cần đầu tư như món ăn cần gia vị, nếu bạn ko có gia vị không lẽ món ăn nào bạn cũng hướng dẫn người khác cách luộc với nướng mọi ư.
kosmyn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pro-k Anh Pro-K có thể cho em hỏi tý ạ,bữa cuối giờ mưa quá em tính hỏi mà ko có dịp ạ, em đang kiếm đèn để chụp food ( không phải chuyên nghiệp, nhưng đã lỡ đầu tư thì cũng phải kiếm hàng bán chuyên 1 tý ) không biết cây đèn led a dùng trong WS em có thể mua nó để dùng nó trong chụp food và sản phẩm không ạ? hay a có gợi ý đèn nào cho người mới như em không? vì em thấy đèn sáng liên tục hay flash đều có nhiều loại quá em cảm giác bị ngộp khi tiềm hiểu ạ
snackviet1
TÍCH CỰC
5 năm
Chụp vậy nhìn mới hấp dẫn nè, mấy tấm tự sướng,post Face thì nhìn chả có hồn gì của món ăn 😁, nhìn cũng chả có cảm xúc
Đông vui ghê 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
BBLand
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang muốn tìm hiểu chủ đề này. Cám ơn Ad nhiều ;)
Rộng mà ko đầu tư ghế, toàn đứng, ngồi la liệt. Màn chiếu thì hư, coi như xui. Đông quá đến nhân viên pha chế mặt cũng nhăn nhó, khó ở.

Những chia sẻ của Pro-K rất chất lượng. Chắc ảnh cũng mất hứng vì cái màn chiếu.
@Hoang Pmw máy chiếu hư 1lần ,sự thiếu may mắn ,chấp nhận đc
máy chiếu hư mấy lần rồi ,đó là sự quản lí kém của cuhiep .lần nào trời mưa thì xem như cái sân bỏ đi ,màn hư cũng ọt ẹt theo {màn hình để ngoài trời }

để thêm chỗ ngồi thì khi có workshop ,quán nên che hồ cá lại ,dùng thép tấm hoặc gỗ
tomqast
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tiếc quá, bỏ lỡ 1 buổi ....
Wave alpha
TÍCH CỰC
5 năm
Em hỏi tý, em có máy ảnh nhưng em chỉ ăn cơm rau luộc và lạc rang, vậy có cách nào để chụp ra được 1 bức ảnh đẹp không ah? 😔
@Wave alpha chủ thể ko ấn tưọng nhưng bạn sẽ có đất diễn trong việc tạo hình ,bố cục .vài ý tưởng :
-tạo 1khuôn mặt với rau làm tóc ,đậu phộng làm mắt ,mũi ,môi/miệng

-dùng hạt cơm làm chất kết dính ,tạo hình người cách điệu với 6-8 hat đậu .'người ' đứng/ngồi trên mặt phẳng cơm ,chụp macro ,ngưọc sáng với mặt trời/bóng đèn ở xa ->hoàng hôn trên bãi biển/cánh đồng muối
-dĩa cơm rau bình thưòng ,ảnh trắng đen .caption :ăn rau ,giàu hay nghèo ?

your imagination is the only limit 😁
kosmyn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Góp ý tinhte là thỉnh thoảng dời WS sang chiều t7 hoặc sáng cn được không vì thật sự sáng t7 nhiều công ty vẫn đi làm vậy thì thiệt thòi cho các bạn phải đi làm quá vì tổ chức giờ này thì chỉ ngồi chờ coi chứ không đi được
Mình vừa thấy topic là dk liền vì sợ hết chỗ. Và đến sớm khoảng 9g.
Vào cổng là thấy đám đông xếp hàng trật tự order nước. Mình cũng xếp hàng chờ đến lượt mua nước vì dự workshop free nên u hộ ly nước xem như ủng hộ tintiủng hộ ly nước xem như ủng hộ tinhte

Tuy nhiên mình khá bức xúc vì có rất nhiều người không suy nghĩ như vậy. Chen ngang line xếp hàng hôặc không xếp hàng mà đi thẳng vào để...giành chổ. Làm cho rất nhiều người đang xếp hàng vừa mua nước vừa nóng ruột vì sợ hết chỗ.

Vậy ý nghĩa của việc đăng ký trước là gì?
BengPr0
CAO CẤP
5 năm
@Derekhuy Dự trù nguyên liệu bán nước 😁
Nomadman
ĐẠI BÀNG
5 năm
cho hỏi địa chỉ mua thớt chưa thấy có trong bài?
phoden
CAO CẤP
5 năm
Chấm
Cá nhân mình thấy rất hay , mặc dù mình ko chụp hình nhưng bổ sung dc nhiều kiến thức rất hữu ích .
Kỹ thuật này là chụp đăng Magazine rồi, chụp để sống ảo chỉ cần 30% là đủ.
chụp xong đống đồ ăn thiu luôn chứ ăn gì nữa.
Tự làm tự chụp !
@Thangmasaru để hoàn hảo hơn ,bạn có thề lấy bớt thịt ra ,xếp cà chua hưóng vô trong ,và dưa leo với cà chua tạo thành vòng tròn cân xứng hoặc elip 😁
Hà Nội thì kiếm đâu ra mấy cái gỗ kiểu này nhỉ các bác, hỏi nhiều tiệm gỗ rồi không có 😔
anhtule148
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhhoang1704 Trái hay phải bác ??
pro-k
CAO CẤP
5 năm
@Hoang Pmw Đừng, giấy dán tường bị bóng và sai tẽturw
@anhtule148 Phải bác ơi, mấy cái thớt e không xài. Đang muốn tìm mặt bàn gỗ cũ cũ đẹp đẹp vậy
anhtule148
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhhoang1704 Lên Đê La Thành mua loại gỗ làm ráp giường rồi sơn lên nhé bác. Mua chắc chắn ko có rồi.
@cuhiep em đề xuất với bác các buổi nói chuyện, chia sẻ kinh nghiệm như thế này nên dùng mic cài áo để người hướng dẫn thao tác, làm việc cả 2 tay sẽ dễ dàng hơn. Cám ơn anh Chương chia sẻ, cám ơn các mod tinhte tổng hợp rất đầy đủ cho anh em
pro-k
CAO CẤP
5 năm
@teutamteu Có mic cài áo nhưng mình thích mic cầm tay.
@pro-k OK, vậy thì không ý kiến gì thêm rồi 😁
manhck
TÍCH CỰC
5 năm
@pro-k Cám ơn bác Pro-K với buổi chia sẻ tâm huyết và hữu ích. Thanks bro 😃

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019