Hộ chiếu Nhật Bản quyền lực nhất thế giới năm 2021

Rubi Lee
7/7/2021 10:57Phản hồi: 157
Hộ chiếu Nhật Bản quyền lực nhất thế giới năm 2021
Tổ chức tư vấn đầu tư và định cư Henley & Partners đã công bố bảng xếp hạng hộ chiếu quyền lực nhất thế giới năm 2021 là Nhật Bản. Do các chỉ số không tính đến các biện pháp hạn chế đi lại tạm thời giữa các quốc gia trong bối cảnh dịch bệnh, nên về lý thuyết với xếp hạng quyền lực nhất thế giới, công dân Nhật Bản được hưởng đặc quyền miễn thị thực khi đến 193 quốc gia khác.

Tuy nhiên, cũng theo báo cảo của Henley & Partners cho thấy trong quý đầu tiên của năm 2021, mức độ di chuyển quốc tế chỉ bằng 12% so với cùng thời điểm trước khi đại dịch diễn ra. Điều này cũng đồng nghĩa dù được hưởng các đặc quyền nhưng số nước mà công dân Nhật Bản có thể đến vẫn khá ít trong thời điểm này. Theo đó, trước khi xếp hạng đầu, hộ chiếu Nhật Bản cũng đã cho phép công dân nước này truy cập khoảng 80 điểm đến, ngang với Ả Rập Xê-út đứng ở vị trí thứ 71 trong bảng xếp hạng này. Mặc dù trên thực tế, người dân Ả Rập Xê-Út chỉ có quyền đi lại 58 điểm đến.

Trong khi đó, hộ chiếu Việt Nam xếp hạng thứ 94 với quyền truy cập 54 điểm đến không cần visa.

Bên cạnh đó, top 10 trong bảng xếp hạng hộ chiếu gần như không thay đổi nhiều trong giai đoạn cuối năm 2020, Singapore ở vị trí thứ 2 với số điểm đến là 192 và Hàn Quốc và Đức đồng hạng ở vị trí thứ 3 với số điểm đến là 191. Trong khi đó, Mỹ và Anh đang xếp hạng 7 trong danh sách, cùng với Thuỵ Sĩ, Bỉ và New Zealand. Và như thường lệ, hầu hết các vị trí còn lại trong top 10 đều do các nước thuộc EU nắm giữ gồm Phần Lan, Ý, Luxembourg, Tây Ban Nha, Áo, Đan Mạch,… Ngoài ra, hộ chiếu Trung Quốc đã tăng 22 hạng từ vị trí thứ 90 lên 68 kể từ năm 2011. Trong khi đó, UAE đã tăng từ vị trí thứ 65 lên vị trí thứ 15 trong những năm gần đây.

Theo CNN

Mời xem thêm: Các màu sắc của quyển passport có ý nghĩa gì?
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hộ chiếu VN được đi những đâu mà tới 54 điểm đến nhỉ ? Tưởng là chỉ có các nước ASEAN hàng xóm nhà mình thôi chứ
senfall
TÍCH CỰC
3 năm
@Long UFM Tôi đâu có bảo vệ cái sai của mình ! Bạn kia nói như thể chỉ VN có. Vụ này qđ đã điều tra xong đâu mà đòi xử với kết luận ngay đc. Trọng án phải thận trọng, tỉ mẩn những ai tham gia, có ai đứng sau k. qđ công bố chết ở tư thế treo cổ. còn các nhà dân chủ sửa là qđ bảo tự tử chết. Rồi lu loa, đánh tráo khái niệm. Nhiều người k biết lại bảo qđ bao che nhau.
Nói thật thì hàng năm đâu chỉ có 1 vụ thế này. Ace trong nhà mâu thuẫn còn đánh đấm nhau, nữa là tập thể. Ai sai người đó chịu chứ gán ghép cả tập thể sai. Rồi kết luận toàn bộ thối nát. Đấy là câu chuyện 1 người đi tù xh đánh giá cả nhà k ra gì, toàn gia là tội phạm.
Vụ này tôi gọi là dính bẫy truyền thông bẩn. Nhiều người chỉ hùa theo đám đông.
@Non-IT Bác nói đúng quá. Ở đâu chả có tham nhũng, lo lót, luồn lách... Vấn để là mấy anhchi qua nước ngoài là thuộc thành phần dân nhập cư rồi, mấy vấn đề đó mấy bác có qtam đâu ( nhiều khi còn chả hiểu để qtam). Xong chỉ thích đi qtam vđề chính trị ở VN. Mà có làm mẹ gì đâu? Gõ vài ba từ đá đểu kích động là xong. Vn mình tệ thì tệ thật, nhưng cũng đang phát triển mà, những thế hệ như anh chị đã đủ trình độ nhận ra những cái sai rồi, thì cùng nhau từ từ thay đổi đất nước đi, rồi đời con cháu a/c sẽ tốt hơn. Chứ cứ có cơ hội là bưng cả dòng cả họ đi, qua đóng góp cho xứ người rồi quay về chê bai nước mình chả đóng góp thay đổi mẹ gì. Mấy người nói chính quyền bán nước cho tàu, trong khi mấy người cũng đi bán cả một thế hệ tương lai cho mỹ úc nhật đó thôi.
Non-IT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NP-Lam Dạ, cái này em chia sẻ thật tình. Bạn bè em hầu hết là người có trình độ sống ở nhiều nước, từ Mỹ tới Úc, Canada, Anh, Nhật, Na Uy,...họ hòa nhập với nước họ khá nhanh vì bản thân họ cũng là những người ý thức và nhận thức khá tốt. Đặc biệt là họ rất yêu VN và luôn dành tình cảnh cũng như mong muốn trở về thăm quê hương, ko mấy ai chê bai gì nhiều vì họ đều nhận thức được những cái được và chưa được của VN và của cả nước họ đang sống. Còn những người đang chê bai VN, nếu để ý thì sẽ thấy đa phần là thành phần....ăn bám nước họ đang sinh sống, thậm chí nói ko phải chê, nhiều người còn ko nói đc 1 câu tiếng bản địa cho ra hồn. Nếu mình là người VN yêu nước, yêu dân thì thay vì cứ ra rả chê chính phủ VN, sao ko tìm cách giúp đỡ ít nhất là họ hàng, người thân đang vẫn còn ở VN đi. Chỉ cần vậy thôi thì thấy cũng tốt lắm rồi. Đó là em còn chưa nói còn 1 số bộ phận người VN ở tại VN, chả biết gì về Mỹ, Nhật, Anh,...nhưng ko thích chế độ VN thì cứ chửi rủa như đúng rồi.

Nói thẳng ra 1 câu, ở đâu theo luật đó và cũng phải làm sấp mặt chứ ko phải ngồi đây rồi gào rầm lên chê thế này thế kia!

Albert Eistein có câu: "STAY AWAY FROM NEGATIVE PEOPLE. THEY ALWAYS HAVE A PROBLEM FOR EVERY SOLUTION!"
VN đi đc tận 54 nước cơ á, tính cả mấy nước cứ đến rồi xin visa tại cửa khẩu hay sao mà lắm thế
dtk89
CAO CẤP
3 năm
@sskkb mình đã phi ngay vào cái trang đó để kiểm tra xem 54 nước đó là nước nào. Sau khi xem danh sách, mình phát hiện ngoài mấy nước DNA ra thì hầu hết là những nước mình chưa bao giờ nghe tên.
kulele
CAO CẤP
3 năm
@sskkb hộ chiếu vn đi đông nam á và các đảo cù lao nhé
senfall
TÍCH CỰC
3 năm
@sskkb Mấy nước thuộc địa cũ của bọn tây thần tượng VN. Tây á, châu phi, nam mỹ. Ngang bằng hoặc nghèo hơn. Visa giàu auto miễn thôi, để nó vào dự lịch kiếm ngoại tệ. Trừ các nước thù địch thì hạn chế.
@tuyduongkien Lol, mình cũng mới vào, hóa ra nó tính cả visa-on-arrival vào đó thì mới đc 54. Nhưng như thế ko đúng vì VOA vẫn có xác suất bị từ chối chứ ko phải tự do ra vào như DNA
dtk89
CAO CẤP
3 năm
VOA và eTA mỗi lần đi đều phải xin trước, chứ tới sân bay rồi nó ko cho vô thì chết cụ. Trong số 54 nước đã có 33 quốc gia và vùng lãnh thổ yêu cầu eTA hoặc VOA trước khi nhập cảnh với người mang hộ chiếu VN. Tính ra chỉ còn lại 21, mà Singapore thì ko thích con số 21 trong số đề VN cho lắm.
Kì lạ là những nước chúng ta vẫn gọi là đồng chí, là anh em thì méo cho hộ chiếu VN vô. Ngay cả Cuba, Vê-nê, Tàu khựa, Nga ngố...đều chê.
VN đi được 54 điểm luôn nhiều vậy 😆
@Tweener Lob Đôi khi trong đó toàn những quốc gia mới nghe tên lần đầu
@Tweener Lob Mình biết đc 26/54 quốc gia 😃
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@Tweener Lob có sing thì ok đc.
@vunh94 Asean thì ok với nhau cả mà bro.
vitunet
TÍCH CỰC
3 năm
không phải cùng thuộc Asean thì mấy nước giàu asean nó cũng không miễn thị thực cho VN đâu
Còn vn thì bị mấy đứa châu á khác phân biệt. Nó ra mặt luôn á trời. Châu âu còn lịch sử trước mặt mình. Gái vn đúng khổ khi vô cỏng singapor vs mã lay tra như tội phạm
Trong khi con gái miền nam xưa lính hàn chẳng dám ngước mặt cao lên nhìn. Nó sỉ diện vì phận thấp hèn nay thì mình qua nó lấy chồng
@bắc54 Hong ý mình nói miền bắc cơ 😃
vitunet
TÍCH CỰC
3 năm
@Em Bé Của Anh đừng vơ đũa cả nắm không ng ta lại bảo văn hóa thấp
@vitunet
Mày vui tính vãi
Hôm qua đọc bài này rồi !
Hộ chiếu nhật hiện rất mạnh 4 nam lien nhưng nhiều người nhật họ ko quan tâm cũng chẳng tự hào gì,
“Hữu xạ tự nhiên hương “
Mình ở nhật cũng lâu nhưng nếu có chuyển thì cũng chỉ chuyển sang vĩnh trú chứ ko chuyển quốc tịch vì nhật ko chấp nhận 2 quốc tịch !
Janu2nd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thangmasaru Hên quá tui ở Úc, đc 2 quốc tịch 😆
haya
TÍCH CỰC
3 năm
@hungbya Chọn QT Nhật nếu xác định có làm business bên này hoặc với quốc gia thứ 3. An sinh trong nước tốt hơn và được bảo vệ khi ra nước ngoài. Tuy nhiên chọn QT Nhật chỉ vì lý do visa là cái rất dở.
Chọn Visa vĩnh trú (Vẫn giữ QT VN) nếu có tài sản, thừa kế ở VN. Muốn đầu tư vào bds hay mở cty ở VN là một cơ hội rất tốt, người nước ngoài muốn làm những thứ này rất khó và thậm chí không được, phải thông qua trung gian. Hiện cơ hội đầu tư ở VN trên thị trường chứng khoán, bds, startup như thế nào các bạn tự đánh giá. Vĩnh trú vẫn đầu tư bđs bên Nhật bình thường, nói tiếng giỏi, quan hệ giỏi thì mọi việc đều trôi chảy thì kinh doanh không khác gì người bản xứ cả. Người Nhật thấy mình là người ngoài mà có cô gắng họ càng quý, nể trọng. Thực tế sinh sống ở Nhật rồi (lấy visa vĩnh trú thay vì nhập tịch) thì ra các đại sứ, tổng lãnh sự nước thứ 3 tại Nhật xin visa sẽ DỄ HƠN RẤT NHIỀU so với xin ở VN. Vì bạn đã được chính chính phủ Nhật qualify là người có tư cách lấy vĩnh trú rồi.

Nên nhớ, lấy vĩnh trú khó hơn nhập tịch Nhật. Và người VN bên này thường nhắm tới vĩnh trú nhiều hơn. Dù có QT Nhật rồi thì Bản chất cái gốc Việt của bạn cũng vẫn ở đó. Người Nhật gặp bạn cho dù bạn có dán cái quốc tịch Nhật lên trán thì họ vẫn xem bạn là người nước ngoài thôi vì văn hoá, manner, ngôn ngữ, tướng mạo nhìn là biết rồi, QT chỉ là cái thủ tục. Ra đường gặp bọn nào có máu phân biệt là nó phân biệt thôi, nhiều khi gặp lỗi sai nó còn xét mình gắt hơn. Ở Nhật từ lúc nhỏ đã bị bắt phải học cách “hoà đồng” với các bạn rồi. Mà chữ “hoà đồng” của Nhật là thứ khá đáng sợ nếu bạn không thể sống trong khuôn phép. Ngay cả với xã hội người Nhật, người thiếu “hoà đồng” còn bị phân biệt chứ nói gì người Nhật gốc Việt. Cho nên cái QT có giá trị hơn nếu bạn quan tâm đến vấn đề an sinh, kinh doanh và được bảo vệ khi ra ngoài nước vì mấy cái đó họ xét giấy tờ của bạn mới biết bạn là người Nhật.
guest1212
ĐẠI BÀNG
3 năm
@haya Mình thấy bạn bè mình còn 1 lý do nữa là, sau này có lỡ về vn luôn thì xin hoàn loại mớ thuế đã đóng.
vunh94
CAO CẤP
3 năm
@hungbya vấn đề là tiền? bạn có đủ tiền để đi du lịch sang chảnh ko? nhiều thanh niên nhật hàn còn nghèo ra nên bên nó ế vợ không có vợ.
PHUGARY
ĐẠI BÀNG
3 năm
tương lai thì ko biết chứ hiện tại tình hình dịch này t thấy ko có hộ chiếu củng chả sao ở yên trong nước vẫn ổn các b à
Im lặng đi
Cũng méo quan tâm lắm. Vì mình không có nhu cầu đi nước ngoài. Họa chăng năm đi du lịch 1 lần nhưng đang COvit nên thôi miễn.
Chói ló
TÍCH CỰC
3 năm
Xứ HỨA LỤI 62000 tỷ.....à mà thui
Việt Nam 54
ngoccandhy
TÍCH CỰC
3 năm
Tưởng cuốn hộ chiếu nghệ ngão này chớ
VPC hộ chiếu.png
@ngoccandhy Đúng là bệnh nặng!
Ngạo nghễ hộ chiếu hạng 94, ngạo nghễ quốc kỳ được tung bay trên...sân bóng euro.
54 nước nào vậy nhỉ, em cũng thắc mắc
Không khéo vài năm nữa Cam nó hơn thiên đường ấy chứ
@huynguyen201289 Hình như hiện tại 11 nước ĐNA thì hộ chiếu VN mình hơn dc Myanmar
huytai93
TÍCH CỰC
3 năm
Anh em cho hỏi ngớ ngẫn chút. Để đi du lịch trong 54 điểm đến đó thì ko cần visa vậy cứ mua vé máy bay rồi bay như bay nội địa hay sao ạ
cu dé
TÍCH CỰC
3 năm
@huytai93 có visa và giấy tờ tùy thân, cmt hoặc cccd là đc thì phải
@huytai93 Đúng rồi bạn. Giống như bạn sang Malay hoặc Thái vậy, cứ mang hộ chiếu qua, qua chỗ kiểm tra họ check lại thông tin khách sạn với hỏi mình sang làm gì, du lịch hay gì không. Thế thôi. Mà mình qua Malay họ đóng cho cái mộc hiệu lực 14 ngày thôi.
@huytai93 Bay ra những nước đấy thì ko cần xin visa,cầm theo hộ chiếu để khi nhập cảnh VN là đc
ngạo nghễ nhật bản
@QuanLyNhaNghi Mấy ông VN hay kiểu cứ cái gì hơn người tí là thẩm du tinh thần thế thôi chứ Nhật nó ko quan tâm mấy cái này đâu. ngạo nghễ gì?
binhtam
TÍCH CỰC
3 năm
@QuanLyNhaNghi nhưng theo 1 bảng xếp hạng phổ biến khác thì số 1 không phải là Nhật đâu
https://www.passportindex.org/byRank.php

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019