Hỗ trợ kỹ thuật phần cứng cho PC, Laptop Dell Vostro

DellSupport
24/3/2011 9:45Phản hồi: 2.379
Xin chào mọi người,

Mình chỉnh sửa lại nội dung của post #1 này cho phù hợp, tất cả các hướng dẫn đã được mình chuyển sang dạng video. Mọi người có thể tham khảo channel youtube của mình để biết thêm.

Youtube.com/VuTNA.

Đây là thread do cá nhân mình lập ra để support mọi người, hoàn toàn không liên quan hay đại diện cho Dell Việt Nam, hoặc bất kỳ cty, tổ chức nào.

Hướng dẫn tự chuyển bảo hành về Việt Nam cho Laptop Dell, không cần thông tin original owner

15) Hướng dẫn tải file khôi phục cài đặt gốc - Recovery image của Dell.
16) Hướng dẫn tải driver - BIOS - Recovery - check bảo hành Dell.
17) Cách test kiểm tra phần cứng laptop Dell (Clip mới)
18) Hướng dẫn ghi âm trên Win 10 không cần cài thêm phần mềm
19) Sửa lỗi Display driver stopped responding and has recovered

Trung tâm bảo hành của DELL tại Việt Nam
Hà Nội: Lầu 2, tòa nhà HACINO 110 Thái Thịnh, quận Đống Đa
Đà Nẵng: 36 Hàm Nghi, Thanh Khê
TP Hồ Chí Minh: 23 Nguyễn Thị Huỳnh, phường 8 quận Phú Nhuận​
----------------------------***-------------------------------------
Lưu ý khi mang máy đi bảo hành
- Nếu máy còn khởi động được thì nên run PSA test và ghi lại error code.

Quảng cáo

- Ghi lại các lỗi của máy vào sổ tay và báo lại cho trung tâm bảo hành biết để tránh việc phải đem máy đi bảo hành nhiều lần ===> mất thời gian của bạn
- Backup toàn bộ data quan trọng ra ngoài ( external HDD, USB, PC hoặc laptop khác).
- Xóa tất cả data cá nhân, data nhạy cảm. Nếu máy bị no POST (ko lên gì hết) thì nói với nhân viên bảo hành cho mình lấy HDD về.

- Khi nhận máy từ trung tâm bảo hành: Run PSA test lại 1 lần để đảm bảo máy chạy tốt.
- Lật máy lên xem 1 lượt các ốc vít, mấu xem có ok hết chưa
- Test lại keyboard từng phím 1.
- Test lại Webcam.
- LCD, Loa.
- Test lại wifi, cắm dây mạng vào test LAN.

Thân
Youtube Channel: Youtube.com/VuTNA
www.BlogVuTran.com
2.379 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay thế bác nhiệt tình quá thank bác trước đã
yêu bác này rồi nhé :x
e đang bị vướng với con V3300 của e đây. mong bác giúp e :x
e mới lấy con V3300 về, nó có tính năng bảo mật khoá vân tay, e đã cài Driver load từ wen Dell.com về rồi mà không biết dùng Phần mềm nào để có thể sử dụng được tính năng này
@DellSupport em thay xong rồi anh a...mất hơn 2 triệu,cảm ơn anh!
the beo93
TÍCH CỰC
12 năm
@DellSupport bạn check giúp mình con dell này với vostro 3450 seritag : 62Q8SS1.thank bạn !
hodaka
ĐẠI BÀNG
10 năm
@DellSupport bác cho em hỏi khi ghé tai vào chỗ ổ cứng của laptop của em thì nghe có tiếng kêu két két nhưng nhỏ, em thấy nó kêu theo nhịp đèn HDD nháy như vậy có sao ko bác, thanks bác trước ạ
@hodaka Hdd qay thì vô tư bác. Tiếg nhỏ k s. To to thì mới tạch. Tại nó đag ghi và xuất dl mà

Gửi từ SGH-T959 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
DellSupport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình kéo thread lên cho anh em quan tâm dễ tìm
jacop01234
ĐẠI BÀNG
12 năm
Anh ơi, hqua em mua Dell Vostro 1450 tại FPTshop, lúc mua chỉ có thẻ dell pass.

Em check trên mạng thấy dòng em mua có hỗ trợ gói Pro support của Dell mà ko hiểu máy mình có được không 😔, google thấy có cái thẻ của gói dịch vụ Pro support mà mình ko có :(.

A có thẻ xem hộ không :(, em gọi số pro support rồi, toàn tiếng anh :(, trình độ tiếng anh kém quá, ko hiểu ng ta nói :(

tag máy em đây :(, xem hộ em nhé : 21N0KP1 (số 0 nhé 😁)
willxlazy
TÍCH CỰC
11 năm
@DellSupport Anh ơi cho em hỏi, em mới dùng dell vostro 3350, em muốn hỏi cái quạt dòng dell là chạy kiểu gì ạ ?
Như laptop bình thường thì mặc đinh quay 2000rpm, khi dùng nặng, nóng quá thì tốc dộ quạt tăng dần cho phù hợp
Em dùng dell vostro thấy thi thoảng mới quay, 1 khi quay thì rất to toàn >3500 vòng/1 phút, quay 1 lát xong lại im, rồi 1 lát lại quay. Quạt quay rất ồn, như vậy có bình thường ko ạ ? Dòng dell còn nào cũng như vậy hết ạ ?
Mình chuẩn bị mua V3300...chắc là sẽ nhờ bác dài dài...cảm ơn sự nhiệt tình của bác trước.😃
DellSupport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng rồi bạn, bạn nên check kỹ với người bán hoặc check bằng URL check bảo hành ở đầu thread. Máy có NBD thì sẽ có ghi phần Description là Next Business Day.

Ví dụ:
Description Provider Warranty Extension Notice * Start Date End Date Days Left
Limited Technical Support DELL No 3/23/2011 3/23/2012 353
Next Business Day Support DELL No 3/23/2011 3/23/2012 353

Thân
VuTNA
@nghutien Cùng chung nỗi niềm. mình cũng thế chắc theo dõi dai dai
@DellSupport Bên bạn có bán pin laptop dell chính hãng không 😃

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
DellSupport
ĐẠI BÀNG
10 năm
@codelioko Không bạn, mình đang ở Malay. Bạn có thể ghé mấy cửa hàng lớn như Phong Vũ, thế giới di động
Vậy Pác Chuyển BH về VN giùm em được kg? Em mua máy lại nên không có thông tin người mua. Máy em BH đến dầu năm 2012 mà tèo mất LCD LED.
Svtag: HVRPJF1
DellSupport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chào bạn,

Mình chỉ có thể chuyển về giúp bạn nếu bạn có Owner Email address.

Thân
VuTNA
Cảm ơn sự nhiệt tình của anh,
em đang phân vân mua 2 cái dell này. Anh tư vấn giúp với.
1./ Dell Studio 1458 (core i 5 460M, 4GB Ram, HDD 500GB, Ati 512, Màn hình 14 inch giá 17tr500 tại Thành Nhân.
2./ Dell Vostro core i5, 4GB RAM< HDD 500, Ati 512MB, màn hình 13.3 inch. Giá 17tr800
Mình thấy cái dell studio nó có cái đèn bàn phím nên thích hơn nhưng giá nó sao quá rẻ so với mấy cửa hàng Hoàn Long và Phong Vũ. Mình tra trên google thấy hàng Brand new rồi hàng refus lẫn lộn. Các bác tư vấn em với nên mua ở đâu để tin cậy hơn.
DellSupport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chào bạn cakiembk,

Mình xin đưa 1 số ưu điểm của 2 dòng trên cho bạn thêm thông tin để lựa chọn
1. Vostro: Nên lựa loại có gói bảo hành NBD để có quyền lợi như đầu thread của mình đã nói.
2. Studio: Đây là dòng mid-range của DELL nên về thiết kế, mẫu mã sẽ đẹp hơn.

Cá nhân mình thì khoái XPS & Latitude mặc dù giá cao nhưng tiền nào của đó.

Một số kinh nghiệm khi đi mua máy.
Nên cân nhắc mua 1 cái balo hay cặp tốt để đựng máy & 1 cái túi chống sốc (recommend dùng Crumpler) Khi đi đường thì phải giữ máy cẩn thận phòng bọn giật laptop.

1) Khi đi mua máy bạn nên kiểm tra thùng máy xem có móp méo ko, số Service Tag có trùng với Service Tag dưới máy không, có trùng với Service tag trong bios của máy ko ?
2) Kiểm tra điểm chết (death point) trên màn hình của máy.
3) Khởi động máy và nhấn F12 liên tục đến khi máy vào menu thì chọn Diagnostic Test để kiểm tra phần cứng của máy. Nếu ko có error code thì ok. Trong quá trình test sẽ mất 15-20p. Khi test màn hình nhớ nhấn nút Y để máy test tiếp nếu ko sẽ báo lỗi 2000-XXXX
4) Lấy Service Tag của máy check trên site của support.dell.com. Link check ở đầu thread của mình để xem lịch sử của máy, chính sách bảo hành, thời gian còn bảo hành, v...v..
5) Kiểm tra Part ID của adapter, cáp adapter và so sánh với thông tin trên site support.dell.com vừa check.
Nếu là máy xách tay thì yêu cầu người bán chuyển vùng về VN cho mình. Nên cân nhắc việc mua thêm extend warranty thêm 1-2 năm cho máy (khoảng dưới 100USD/năm) ==> Có thể PM mình.

Mua 1 cái laptop như mình cưới vợ vậy, bạn nên chọn kỹ vì nó sẽ theo bạn vài năm.

Phía trên là 1 số kinh nghiệm của cá nhân mình. Chúc bạn chọn được máy tốt và vừa ý.

Thân
VuTNA
Cảm ơn anh đã tư vấn cho mình.
Chúc anh buổi tối vui vẻ. Sau khi mua em sẽ gửi services tag nhờ anh kiểm tra dùm là brand new hay refus được không?
DellSupport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn cứ gởi Service Tag mình sẽ check giúp bạn.

Thân
VuTNA
Xin nhờ bạn chuyển bảo hành của mình về Việt Nam, đây là thông tin:
+ Service Tag: F8VTZM1
+ Original Email:
+ Original Owner Name
+ Tên đầy đủ
+ Địa chỉ
+ Email của bạn: nghutien@yahoo.com
+ Số điện thoại của bạn: 0935.700.688

Nhân tiện, cho mình hỏi cách dùng finger print cho Dell này. Mình cảm ơn nhiều.
DellSupport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chào bạn nghutien,

Để chuyển về VN được bạn cần cung cấp đầy đủ thông tin cho mình đặc biệt là Original Owner Email. Các thông tin cá nhân bạn có thể PM inbox cho mình.
Với thông tin bạn cung cấp hiện tại, mình không thể giúp bạn chuyển vùng cho máy về VN được vì thiếu thông tin

Thân
VuTNA
@DellSupport Bác giúp em quả này phát.
Cho em hỏi con card hd 7790 có chạy được win xp không
triktv
ĐẠI BÀNG
13 năm
Service Tag: BTPQ5N1
Bác check giúp em là hàng Check Refurbished or Brand New nhé?
Thanks bác nhiều
@triktv vào trang chủ của nó mà check
Vậy bạn có thể kiểm tra tình trạng máy của mình được không? Cảm ơn.

DellSupport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Brand New nha bạn

Thân

---------- Post added at 02:09 PM ---------- Previous post was at 02:03 PM ----------

Chào bạn,

Máy của bạn là hàng từ Malaysia nên ko cần chuyển vùng. Toàn bộ máy từ Asian thì ko can chuyển vùng.

Thân
VuTNA
hjd0sy.003
ĐẠI BÀNG
9 năm
@DellSupport Tiện bác check luôn giúp em với
Sever tag: 24RP242
Em vừa mua con dell vostro v3300 tại Hoàn Long nhưng nhân viên ở đây máy của em chỉ đựoc bảo hành tại Hoàn Long chứ không được bảo hành tại Dell Việt Nam.
Anh kiểm tra thông tin dùm em chính xác không. Anh vui lòng kiểm tra dùm em số service tag: 9MM9ZM1 là hàng brand new hay Refus. Cảm ơn anh nhiều.
Dell Support ơi, máy V3300 mình mua có bảo mật vân tay nhưng khi dùng với embassy thì nói kêu là phải bật TPM-Trusted Platform Modul. Mình đã kiếm hết trong bios như nó hướng dẫn rồi nhưng không thấy. Còn cái digital thì mình không cài được. Tất cả mình đều tải từ Dell với service tag của mình là: HX0Z0N1. Và mình thấy trong Device Manager có một thiết bị trên cổng PCI không cài được driver. Cho mình hỏi luôn là sao máy mình chạy nóng phần bên phải của touch pad lắm.
bạn làm ơn tư vấ cho mình mua dell vostro core i5, mình nên mua dòng nào để chơi game fifa online 2, mình có khoảng từ 15 - 17 triệu, mình ở An Giang nếu mua máy thì mua ở đâu... Cám ơn bạn
Link của bạn đây, xem có phù hợp không.
http://dellfcvietnam.com/showthread.php?82-Các-Tỉnh-Khác&p=96#post96
DellSupport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chào bạn,
Máy của bạn vẫn được bảo hành tại DELL Việt Nam, khi cần bảo hành thì bạn đem lên trung tâm bảo hành của DELL để ko mất thời gian. Máy của bạn cũng được hưởng chế độ bảo hành NBD của DELL. Khi cần hỗ trợ kỹ thuật về phần cứng bạn hãy gọi vao tổng đài dành cho Vostro NBD

Thân
VuTNA

---------- Post added at 12:20 PM ---------- Previous post was at 12:19 PM ----------

Chào bạn,

Rất tiếc là mình chỉ chuyên về hỗ trợ kỹ thuật nên không giúp được bạn trong case này, bạn có thể tham khảo thêm trên các forum khác như voz.

Thân
VuTNA
DellSupport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình kéo thread lên cho anh em cần dễ tìm thấy
cuongctt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình mới mua con Dell Vostro 3400 được 1 tháng 2 tuần.
Lúc mới mua, nhiệt độ máy khá mát, khi chỉ dùng những ứng dụng lướt Web, Word, Y!M ...
thì nhiệt độ CPU chỉ tầm trên dưới 40 độ, còn ổ cứng tầm trên dưới 30 độ, Card màn hình tầm 45 độ.

Còn bi giờ, nhiệt độ CPU khi chỉ dùng ứng dụng như trên và một số phần mềm chạy ẩn
như Kaspersky 11, Gadget ... thì tầm 55 độ, ổ cứng gần 50 độ, card màn hình 60 độ.
Em đã test bằng rất nhiều phần mềm kiểm tra và kết quả là giống nhau.

Không biết với nhiệt độ trên, máy em có làm sao không ạ ?

Có cần thiết phải ra bảo hành để check lại vấn đề này không ?
DellSupport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chào bạn,

Nhiệt độ CPU khoảng 50-60 độ là bình thường với laptop. Nhiệt độ cũng tùy thuộc vào nhiều yếu tố bên ngoài như trong phòng máy lạnh, thời tiết nóng, nơi đặt máy ko thoáng mát, để máy lên nệm, salon v..v... Vì vậy theo kinh nghiệm cá nhân của mình khi đặt máy lên bàn mình thường kê thêm 1 cuốn sổ phía dưới máy để thoáng khí và ít mỏi cổ tay hơn.

Thân
VuTNA
dunganh_bg
ĐẠI BÀNG
13 năm

nhiệt độ máy bạn giống mình lúc nào cũng tầm 5x 6x chắc phải mua tản nhiệt thui😔
có bác nào bjk loại tản nhiệt nào tốt k ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019