Hoài niệm cùng thế hệ 8x đời đầu với bộ truyện tranh “Phong Thần” xuất bản năm 1991

25/4/2020 2:50Phản hồi: 376
376 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

canloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dương Tiễn và Nhị Lang thần là 1 chứ không phải "giống như" ad ạ.
Hồi bộ này ra, với t thì được đọc khi đó là t học lớp 2, cùng thời đó có một số truyện như "hiệp sĩ đầu sừng", cái bộ này rất lạ, có cả Tôn Ngộ không, Na tra trong đó luôn.
Về Phong Thần, vì bộ này mà t thích vẽ, nhất là bộ giáp và nhân vật Hoàng Phi Hổ. Giờ nhìn ảnh thì vẫn nhớ vài bìa
canloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 thời ae mình thì thường gọi tên như Nhị Lang Thần Dương Tiễn, Tam Thái Tử Na Tra đó
@canloi Cơ mà mình ko nghĩ Dương Tiễn với Nhị Lang thần là 1 đấy 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
canloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 https://vi.wikipedia.org/wiki/Dương_Tiễn
mặc dù wiki chưa hẳn tin cậy nhưng để tham khảo qua b ạ.
@canloi Nếu nguồn xác nhận là wikipedia thì chắc là thật 😅
Dẹp Hesman đi, phóng tác dũng sĩ Vostro nó kiện vỡ mặt, tự hào ngạo nghễ cái trình độ thấp
pionguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ký ức bộ truyện 8x mình đọc đọng lại sâu sắc nhất là: “Bác Sĩ Quái Dị” cực kỳ nhân văn và gay cấn
@pionguyen Mình cũng thích bộ truyện này nhưng chưa từng đọc hết trọn vẹn các tập! Mạch truyện nhanh, tay bác sỹ lang băm rất cao tay & hám tiền nhưng vẫn ít nhiều có lương tri! Nếu thích "Bác sỹ quái dị" chắc bạn cũng thích luôn bộ "Đầu bếp thần sầu" chứ? Cùng tác giả, cùng hình tượng nhận vật & cốt cách 😊
dhphucs
CAO CẤP
4 năm
Lúc nhỏ cũng thích xem truyện tranh, bộ phong thần như bài này cũng xem rồi, toàn đi thuê về xem. Khoảng năm 89-90 ra hà nội chơi mua được mấy tập truyện tranh tam quốc chí, kích thước chắc chỉ khoảng 1/2 tờ a4 nhưng dày. Nét vẽ rất đẹp. Sau này tìm mãi ko có chỗ nào bán loại truyện như bộ đó.
@dhphucs Có fải bộ mình share ảnh ở cuối bài viết ko? 😎
dhphucs
CAO CẤP
4 năm
@crazysexycool1981 Không bác, mình nhớ mấy tập truyện lúc đó theo form ngang chứ không phải đứng hoặc vuông như trong bài này.
@dhphucs Bộ mình share cuối bài cũng được thiết kế khổ ngang mà 😎
Ô. Giờ mới biết bộ này.
Nhầm sang bộ phong thần: bộ truyện chưởng của anh em vô danh.
@the magician Trên mạng A thấy bá tánh lan truyền bộ "Phong Thần diễn nghĩa" dưới dạng truyện chữ, đó là bộ E đang đề cập à? 😎
@crazysexycool1981 Em cũng ko rõ nữa. Bộ phong thần em đọc cũng truyện tranh. Nhưng là truyện chưởng- kiếm hiệp. Chứ ko phải bộ này. Hao hao giống kiểu phong vân á.
@the magician Ngoài bộ Phong Thần trong bài, A ko đọc bất cứ bộ nào khác có chung tên như bộ này 😎
Cảm ơn sự ủng hộ của bạn @nghia2013, ban đầu mình ko có ý định viết bài chia sẻ này đâu nhưng vì thời gian ngồi nhà cách ly nên mình mới chắp bút viết! Ngoài ra, việc viết bài, quay clip cũng như fải đọc lại từ đầu đến cuối bộ truyện này để tổng hợp & tóm tắt nội dung cũng mất khá nhiều thời gian nên ko thể 1 sớm 1 chiều mà hoàn thành ngay được! Để viết xong trọn vẹn lời văn diễn đạt trong bài, mình mất 5 ngày, để quay & chỉnh sửa xong clip, mình mất 6 ngày, ngoài ra mất thêm 3-4 ngày để chỉnh sửa lỗi chính tả, câu cú, cách hành văn cũng như biên soạn clip, chưa kể fải tìm ảnh minh họa cho bài viết rồi cắt nối sao cho khớp với lời nói trong video! Túm lại, để xong trọn vẹn từ A-Z bài viết này, mình mất tầm nửa tháng chứ ko ít, nhất là với những bài nhiều câu, lắm chữ kiểu này! Hên là đợt vừa rồi ở nhà cách ly, còn mà đi làm chắc mất cả tháng trời chưa biết xong nổi ko 😂
@crazysexycool1981 Có bài viết là chịu khó vail rồi. Em bảo reveiw mấy quyển sách sơ cấp cứu mà còn lười này.
@the magician Viết để làm nhiệm vụ lĩnh quà hay viết đơn thuần chỉ mang tính chia sẻ như A? 😁
@crazysexycool1981 Chia sẻ thôi. Chứ nvu có rảnh đâu mà làm. Hehe
@the magician Viết đi E 😁
Bộ truyền mà gắn với tuổi thơ của em nhiều nhất là " bảy viên ngọc rồng " hồi đó cứ ra bưu điện thuê về đọc , rồi cảm giác cứ chờ bưu điện mang về những tập mới .. tuổi thơ ùa về
@hongkong nguyen Bộ đó chắc nhiều AE biết, rồi cả Dấu ấn rồng thiêng, Conan, Marưkô, Chi-e, Gia đình tiến sỹ Slum, Teppi... 😊
@crazysexycool1981 vâng , dấu ăn rồng thiêng . rồi cứ vẽ dấu ấn trên tay , sách vở bằng bút bi ....
@hongkong nguyen Bộ này vẽ thì có vẻ ko đẹp bằng 7VNR nhưng cốt truyện & diễn biến vẫn đủ sức hấp dẫn để lôi kéo thị hiếu của độc giả lúc bấy giờ 😎
Ôi chuyện hay quá!? 😁 ủng hộ bác :p
@Cuong Nb Bộ này khá độc & cổ 😁
cothach
TÍCH CỰC
4 năm
Có bộ Bác sĩ quái dị đọc cứ rờn rợn ghê người.
@cothach Bộ đó mình cũng đọc & rất khoái mặc dù nét vẻ hơi xấu so với các bộ truyện khác, đặc biệt là so với Conan hay 7VNR 😅
Truyện phong thần nhiều tình tiết vô lý lắm nên thành ra giải trí rẻ tiền,nên đọc bộ sau: Ngã vi trụ vương....hay hơn gap 69 lần
@hoangle1979 Mình chưa đọc bộ đó bao giờ, tuổi thơ của mình biết đến mỗi Phong Thần trong bài thôi, ngoài ra ko biết đến bộ Trụ Vương nào khác 😌
@crazysexycool1981 Ừ bộ phong thần dụ trẻ con đọc thì đc,chứ k mang tính biểu tượng như : tam quốc diễn nghĩa
vẩn thích và quý bác nhưng bác viết dài quá e chỉ lướt bài chứ k đọc hết.
@Cường hòa fhs Ở #2 bên page 1 có clip đó bạn, xem cho đỡ nhọc 😆
zxlmmvhhzx90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết rất có đầu tư
@zxlmmvhhzx90 Viết bài chia sẻ trên Tinh Tế mà ko đầu tư, chăm chút thì ko có cơ hội được ra Home, như vậy cũng sẽ ko được nhiều AE biết đến, thành thử mỗi khi viết mình đều fải dồn hết tâm huyết vào bài 😁
baraubaxide
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai biết về bộ truyện dài bằng tranh Phong Thần hoặc Tề Thiên Đại Thánh xuất bản trước năm 1975 không ?
@baraubaxide Có hình minh họa ko bạn? 😃
baraubaxide
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Sau năm 1975, ở miền Nam vẫn còn bộ truyện này, đến nay thì không thấy nữa...
@baraubaxide Mấy bộ này thì mình ko biết, chắc do HN ko tái bản 😋
Nhớ quá
@Tuanvu10hp Có link share truyện trong bài viết đấy, bạn vô đó đọc nhé! Y chang những gì từng đọc đợt năm 1991, chỉ khác ở điểm: đọc trên mạng chứ ko fải truyện giấy như xưa 😋
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
Lúc nhỏ cũng mê Hesman lắm; mà giờ đọc lại thấy nó kịch cỡm thế nào đó =))
Như Deraemon, giờ đọc vẫn thấy hay.
cothach
TÍCH CỰC
4 năm
@masterss0 Hesman theo phim Voltron tới khi diệt vua Doom, rồi họa sĩ Hùng Lân phóng tác ra vài chục tập rất đáng nể.
@masterss0 Hồi nhỏ, mình ko mê Hesman cho lắm nhưng vẫn đọc, chỉ là ko đọc hết trọn vẹn 159 tập 😎
Chú Thoong...à mà truyện tranh là con sâu đục khoét tâm hồn 😁
@theon2709 Bộ truyện đó chắc mình chỉ đọc vài 3 tập thì thời đó ko quen với kiểu truyện tranh như "Chú Thoòng" 😋
savuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chủ thớt chắc là rất tâm huyết, cuộn bài không cũng đã thấy mỏi tay rồi.😁
@savuong Mới chỉ là phần mình tóm tắt & nêu cảm xúc, quan điểm cá nhân thôi đấy! Nếu viết đầy đủ từ A-Z thì độ dài bài này chắc chắn ko dừng lại ở mức này đâu 😆
mình không thích đọc chuyện lắm, nhưng có đọc qua vài cái truyện nhật
@cuhiep Hồi đó, bác hay đọc những bộ nào của Nhật? 😎
kien06
ĐẠI BÀNG
4 năm
cùng sở thích
@kien06 Truyện tranh với trẻ em thời nào cũng đều gây những hứng thú nhất định, mỗi thời đều có những bộ truyện khác nhau nên AE ở thời nào sẽ thấy hứng thú với những bộ truyện ở thời đó 😎
Messerklinge
ĐẠI BÀNG
4 năm
Viết dài mà không biết cách ngắt câu. Đọc phát mệt.
Truyện này ngày xưa nhiều người vẽ thì phải. Lâu lâu cách vẽ giọng văn lại thay đổi.
@Messerklinge Bạn có để ý các tấm ảnh xen kẽ xuyên suốt bài viết ko? Đó chính là những lúc mình ngắt đoạn đấy! Trong bài có dấu chấm, phẩy đầy đủ! Có vài đoạn khá dài nhưng chung 1 nội dung nên mình ko muốn xuống dòng 🙃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019