Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hoài niệm một chút về BlackBerry Bold 9900

masarou92
2/9/2020 14:56Phản hồi: 425
Hoài niệm một chút về BlackBerry Bold 9900
Lâu rồi mới lục lọi từ trong tủ ra, sửa sang các thứ, thì rồi ký ức lại ùa về từ 7 năm trước…
Cầm thôi là đã thấy ấm cái lòng thời còn làm fanBB, dù bây giờ không còn cái box của nó (vẫn còn củ sạc). Trong cái giai đoạn 2013-2015, Bold 9900 là chiếc máy chính mình thường sử dụng trong liên lạc. Lúc ấy đã gần đến lúc BlackBerry chuyển sang Android với chiếc Priv thì mình vẫn dùng chiếc máy này với BB OS 7, bởi lúc ấy nó đang làm quá tốt với nhiệm vụ của nó đối với nhu cầu hằng ngày của mình, nên trong 2 năm đó ko có ý định đổi máy gì cả, chỉ đến khi nó bị chập nguồn (restart liên tục, 1 ngày chắc cũng 2 lần) thì mới phải đổi sang con Lumia 1020.

Sạc xong rồi, giờ rút ra thôi (à cái network time nó bị lỗi, cái này thì bó tay rồi, đành tự tay chỉnh thôi 😁)
BlackBerry Bold 9900 sở hữu 1 vẻ đẹp, theo mình là rất riêng, đủ cho mức giá 5tr thời ấy của nó. Sự đặc trưng của nó (hầu hết chiếc BlackBerry thời chưa chuyển sang Android) chính là cái trackpad siêu nhạy của nó (giờ thì hết nhạy rồi, lúc ăn lúc ko nên toàn xài cảm ứng :D), và 1 màn hình cảm ứng điện dung TFT 2.8” với cái chất lượng hiển thị cực tốt, gần như rất tốt so với nhiều chiếc điện thoại khác cùng giá lúc đó. Nút bấm và bàn phím QWERTY ấn rất sướng tay, dễ thao tác rất nhiều
Cả chiếc máy (trừ khung viền bằng thép) thì tất cả đều là nhựa, nhưng cái nhựa này lại cho 1 cái chất lượng không quá rẻ tiền, nắp lưng nhựa của nó còn được làm thêm hoạ tiết, nhìn như vải carbon, trông rất ấn tượng
Máy chạy HĐH BB OS 7 như đã nói trên, được trang bị RAM 768MB (512 + 256 MB) và bộ nhớ trong 8GB (khả dụng đúng 6GB) và con chip QC 8655 1.2GHz 1 lõi, gần như tương đối mạnh mẽ trong thời mới ra mắt. Kết cái khả năng WiFi bắt sóng cực tốt, dù chỉ có bằng tần 2.4GHz. Kèm theo quả pin 1230mAh nhưng khá hẻo (ở đây phải đọ lên 1 quả 2380mAh cho nó trâu hơn). Nhưng giờ thì với ngần ấy, mình chỉ hay dùng nghe nhạc là chính thôi :D
Máy được trang bị duy nhất camera sau 5MP, quay 720p, nhưng lúc ấy thì nó gần như đủ lắm rồi. Dưới đây là 1 số ảnh chụp vui từ em nó

Cảm ơn các bạn đã dành thời gian đọc bài của mình :D

425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích 99 vì thiết kế đỉnh, màn hình đẹp, phím bấm đã tay. nhưng có vài điểm mình ko hài lòng mà theo mình nó là "cải lùi", những nhược điểm ko đáng có.
- Camera đang từ auto focus ở đời 978 lên 99 cái chuyển sang fixed focus. Có nhiều giải thích là vì giúp máy mỏng hơn, nhưng cá nhân mình thấy lí giải này ko thuyết phục.
- 99 dùng chip Qualcomm nên mặc định chip audio codec cũng sẽ dùng của Qualcomm. Nên chất lượng đầu ra âm thanh của 99 rất tệ nếu so với các mẫu trước đây dùng audio codec của texas instrument. Nếu so âm thanh (tai nghe) 99 và iphone 4/4s cùng thời thì 99 ko có bất cứ cơ hội nào để so.
Dầu sao nó vẫn là 1 con máy tốt, dù là bom xịt ☹️
@Gachip91 Hay mà E 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@HD2TillNow OK, chúc E vui vẻ với quyết định của chính mình 😁
@ngocthien2502 Nghi vấn sai òi E, A ko như thế 😁
laokame
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mandyhades Mình xài BB từ 2009 đến giờ. Ngày ấy tầm 2011 thì BB quá đỉnh.
anhtuan000
TÍCH CỰC
4 năm
Thời đấy bỏ không lấy con này vì cái camera không có lấy nét tự động, công việc thì rất cần chụp văn bản, thật đáng tiếc cho 1 con máy đẹp nhưng pin yếu và camera tù.
@crazysexycool1981 Con này thì pin của nó yếu sinh lý lâm , không bằng 9700 pin rất trâu
@Lê văn zyx Chắc chắn òi, cái đó thì rất nhiều AE từng dùng & chia sẻ lại, bản thân mình cũng từng xài 99xx nên hiểu rất rõ cảm giác này 👍
Emilano
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhtuan000 Cái camera thì mình ko xài mấy , nhưng ko có auto focus thì tệ, nhưng chán nhất là cái pin yếu quá, nếu pin tốt có lẽ mình vẫn xài để nghe gọi, vì chất lượng thoại của nó cực đỉnh. Ai dè để chờ mà pin đc có 1 ngày, nghe gọi nhiều thì ngày sạc 2-3 lần
duckhang267
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vẫn còn giữ em này gần chục năm nay, mới cho nghỉ hưu vì lỗi chết pin. Gần chục năm nay mua và bán cũng nhiều máy, nhưng riêng em này là ko bán. Đổi qua dùng Q20, nhưng cảm giác dùng ko sướng bằng em này.
@visaodemroi Classic là phiên bản phóng to của 99 về hình thức mà, mình khoái 99 ở mặt trước, còn mặt sau thì ko 😎
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@visaodemroi Đồng ý với bác. Thiết kế Classic xâu vô cùng
@crazysexycool1981 đã xài cả 9900 và Q.20, nhưng nếu vẫn giữ HĐH của 9900 qua Q.20 thì có vẻ ngon hơn. Xài Q.20 cái gì cũng sướng trừ cái HĐH
@Nguyễn Kim Sơn Trong HĐH đó có thao tác vuốt thần thánh đấy 😁
dungpvbk
ĐẠI BÀNG
4 năm
9900 này e cũng dùng từ giai đoạn 2013-2015. sau bị loạn cảm ứng và pin hỏng, nên giờ đáp tủ kính
dungpvbk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Hihi, dùng ít thì ksao, nhưng nhiều cái là lộ nhc điểm ngay.
@pvdbk92 Dòng 9900 & 9930 A đều xài được vài tháng thì tèo cả 2, thích xài mà vướng 2 lỗi: nhanh hết pin, chết nguồn thì giảm cảm xúc ghê gớm ☹️
@pvdbk92 cắt cảm ứng đi pin dùng lâu hơn hẳn đó bác 😁
@pvdbk92 Đúng thế , nhưng Bis thì mắc và dùng ở VN ko ổn định , mà ko có Bis lại không check mail được trong khi mấy anh khác cùng thời như Symbian , Iphone , Android cho check mail bằng wifi free vô tư .
BB định dùng cái Bis trói người dùng ai ngờ bị phản tác dụng .
con của mình hay bị tự khởi động lại, cho vô viện bảo tàng rồi
@Nguyễn Thắng 89 Hồi đó chắc A ko dám mua điện thoại cỡ tiền mấy triệu như vậy, căn bản quen với khái niệm xách tay nobox òi, xài thấy chất lượng cũng rất tốt, hiếm khi bị trục trặc 🤓
@quangthegtvtk49 Giờ mà bán thì đúng là ngang với giá cho không, tốt nhất nên giữ lại, sau này có dịp muốn hoài niệm thì lại mở ra nghịch cho đỡ nhớ 😁
@crazysexycool1981 hôm qua định bán cây sl45i đi anh à. nhưng bỏ ra con gái thấy thích quá . nó cứ ngồi mân mê nên lại thôi, cất tủ tiếp . lâu lâu lôi ra 2 bố con có đồ chơi.
@quangthegtvtk49 sl45i là máy gì chú? 🤓
99 là chiếc máy mà em mua rồi bán. bán rồi lại tiếc rồi mua lại nhiều nhất. ngày trước còn làm 1 cặp. 2 vợ chồng chát BBm mỗi ngày khá tiện. tiếc là BBM đã chết còn BB thì đã thất thế .
@quangthegtvtk49 Chơi lớn dữ ha, bỏ cả tháng lương để tậu, gần bằng A òi đó 😁
@crazysexycool1981 e đang phấn đấu cho bằng anh đây 😁
@Nguyễn Thắng 89 em chát BBM thuần trên bbos bằng bis nhanh lắm. nhận ảnh cũng nhanh. nhờ bis mà hồi ấy tiết kiệm với liên lạc dễ bao nhiêu. sau nâng đời mỗi đứa 1 cái PlayBook để gọi video luôn nữa. bgio thì e bán với cho gần hết rồi.
@quangthegtvtk49 Đừng vì A mà phấn đấu, hay vì đam mê nha 😁
vẫn sử dụng bản nhạc chuông Spirit của OS 7 đến giờ, dù là cho SonyXZ1
@tuandung204 😆
xuan_luyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuandung204 Đó là thứ duy nhất của BB mà mình mang theo cho các chiếc đt khác!
Với mình thì 9900 là chiếc máy hoàn hảo nhất của BB.

Tiếc là OS của nó thiếu nhiều phần mềm nên ko còn phù hợp với thời đại.
@dualshoсk Với mình thì phải là chiếc Passport Silver, đẹp cả về hình thức lẫn trải nghiệm sử dụng 🤓
danlv
TÍCH CỰC
4 năm
@Dr.Son cái này hồi đó phải đi mua , giờ dev mở cửa cho xài free luôn
ngoài ra còn bebuzz đèn nháy nháy police nữa
danlv
TÍCH CỰC
4 năm
@Dr.Son mình cũng có mua key jivetalk, im+, bebuzz 3 ,beweather của 1 bạn trên tinhte khoản năm 2010 :D, nhưng giờ ko kích hoạt được nữa do nó đóng server rồi
Con này mình chưa đc sở hữu mới đc cầm qua tay 1 người bạn, 2014 mới bắt đầu mua con BB classic cầm mê mẩn đến 2015 thêm con passport tuy bỏ túi bao cấn 😁 cầm rất chắc tay
@sharinran141 Nếu từng xài Classic thì chú cũng có thể hình dung phần nào chiếc 99 òi đó, Classic là bản phóng to với nền tảng BB10, còn chiếc 99 với HĐH của BBOS nên ít nhiều có sự khác biệt trong quá trình sử dụng nhưng cái thời 99 mới ra thì đây thực sự là chiếc máy mơ ước của ko ít người 🤓
@crazysexycool1981 Thời 99 thì e còn sinh viên thêm cũng ko mê công nghệ 😁chưa kể thời đó các trường còn cấm đt nên toàn mượn nhà giàu xài ké thôi anh
@sharinran141 Giờ nếu vẫn còn hứng thú trải nghiệm thì giờ mua cũng được, giá rẻ lắm 😁
ảnh chụp cũng ổn phết, chưa biết chụp tài liệu gần có nét ko
anhtuan000
TÍCH CỰC
4 năm
@toilatoi199x Chụp tài liệu thì xác định vứt đi
ở nhà vẫn còn em 9900 & 8310 với Dock nằm trong hộp lâu rồi không xài...

thực sự xài rất thích nhưng giờ đã là thời của fulltouch nên BB sẽ mãi là kỉ niệm đẹp 1 thời. ;)

thêm vài hình "tưởng nhớ" thời chơi BlackBerry
Ryo Cheris
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vinhphucng25 Quá đẹp <3
@vinhphucng25 Với mình thì BB giờ vẫn dư sức đáp ứng nhu cầu sử dụng, đặc biệt cái bàn phím đem lại trải nghiệm rất đã mà ko có bất cứ dòng cảm ứng thuần nào làm được! Trước nay BB với phím qwerty vẫn là thiết bị máy chính của mình 😎
Mr Do
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhphucng25 Mình còn giữ một con 9930 lâu lâu lấy ra sạc rồi cất. Thỉnh thoảng mang theo đi cf một mình ngồi nhìn lại có nó mình mới có những cái iPhone đời mới ngày nay
Mr Do
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Cho em hỏi con key2 của bác pin pọt xài ổn định được tầm 1.5 - 2 ngày không?
@Mr Do Thói quen của mình: cứ dưới 80% là auto cắm sạc, giờ hành chính thường ngày mình làm việc với máy tính nên gần như pin lúc nào cũng lên đỉnh! Trừ những lúc đi chơi cuối tuần thì vô tư, sáng đến chiều tối còn tầm 20-30% 🤓
Bold đẳng cấp 1 thời tuy nhiên 9000 và 9900 vẫn đình đám nhất
@thanhlonghp Thì 9000 chính là Bold đấy thây 🤓
@crazysexycool1981 Bold nó rộng quá: 1.1 BlackBerry Bold 9700/1.2 BlackBerry Bold 9650/1.3 BlackBerry Bold 9780 Series/2.1BlackBerry Bold 9900/9930/2.2BlackBerry Bold 9790
Với lại chỉ là cảm nhận của cá nhân thích 2 em cụ thể thôi
@thanhlonghp Dòng 9900 tên chính xác Bold Touch bạn nhé 👍
Chán. Người ae song xinh.
@caffeinezzZ Trước mình cũng từng xài 9930, bản Verizon, xài được 1 thời gian vài tháng thì chết nguồn, nháy đỏ liên tọi, up rom kiểu gì cũng ko lên 😆
@caffeinezzZ Từ hồi bị vụ sóng sánh chập chờn với con 9650 xài CDMA là sợ mấy con kiểu đó lắm luôn :v
@mr.kavil 9930 thì sóng ngon lành bác ơi .
Mình cũng từng xài 9900 lẫn 9930, đây có lẽ là chiếc máy tốt nhất nhì trong các đời BBOS mình từng biết, tiếc thay dòng này tồn tại 2 lỗi rất điển hình: pin hẻo + dễ chết nguồn! Chính vì 2 lỗi này nên mình đã hy sinh cả em 9900 lẫn 9930, ko giữ lại chiếc nào sau khi hư 😅
anhtuan000
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 BBOS có ghi âm cuộc gọi không anh Hoàng sexy vui nhộn cool lạnh ơi
@anhtuan000 Hình như... ờ ờ... ko có, thời A xài ko thấy có tính năng này 🤐
anhtuan000
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Vãi cả thời a xài, thời đó em cũng xài rồi. Xưa thấy ngưỡng mộ ông này vì hay được trên tay mấy con bb mới ra (hình như oder bên Quang3G). Toàn đăng diễn đàn bbbietnam.com. Tiếc là bây giờ mấy web về BBer của VN mình dừng hoạt động hết rồi. BlackBerry viet nam. Net chuyển thành Fanpage bb
@anhtuan000 Bên BBVN.net ko hoạt động nữa nhưng vẫn có thể vô forum để coi lại được các bài viết, chỉ cần vô các sub-box là được 🙄
kỷ niệm vẫn mãi là kỷ niệm
@nhucongpro Ai từng xài qua dòng 99 chắc đều cảm nhận được độ phê khi dùng, nhất là bàn phím 🤓
MrT-TrM
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng 99 ngày trước khó chịu ở điểm nghe điện thoại áp tai thì hay bị chạm cảm ứng thành thao tác gọi điện cho người khác nữa. Thế là chuyển sang Q20. 😃 Kết lại BB vẫn có những cảm xúc rất riêng.
@MrT-TrM Áp điện thoại gần tai thì màn hình tự tắt mà, sao lại chạm cảm ứng? 😃
Bold 9900 là con máy tốt nhưng nó ra mắt ko đúng thời điểm, tiếc 😞
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@BlackBerryz Nói thật là con BB9900 này chỉ tốt với ae fan BB chúng ta thôi, chứ nó có cả đống nhược điểm ngay cả so với các con Bb khác mà bác
@BlackBerryz Thời điểm đó hình như Apple ra mắt iPhone 4 òi thì phải, nếu A nhớ ko lộn 🙄
@NguyenXuanBang Chắc chủ yếu khác nhau ở điểm các hãng bắt đầu chuyển sang thiết kế cảm ứng thuần, màn hình rộng, còn BB vẫn trung thành với bàn phím cứng 😎
@DearGodVN Đươnng nhiên máy nào chả có nhược điểm, ngay khi iPhone thuở đó cũng gây cho người dùng bao bất tiện: ko có thẻ nhớ, pin liền, bàn phím ảo khó thao tác, sync dữ liệu buộc phải cài iTunes, iTools trên máy tính, chưa kể sim phải cắt chứ ko phải dạng bình thường... 🙄
Cũng đã mua 1 con và không biết mất tích đâu rồi
@thanhchuong93 Chắc dọn nhà, vất vô thùng rác mà ko để ý cũng nên 😁
Mindzi
TÍCH CỰC
4 năm
Nghe gọi SMS. ko em nào qua được ! đã mua đi bán lại chắc 3,4 con rồi 😁
@Mindzi Với BB thì kỷ niệm nhiều nhất của mình là chiếc 8700, chủ yếu do đây là model đầu tiên của BB mình từng tiếp cận, cũng trải qua những 5 tháng vọc vạch, mày mò, cài cắm trên em nó với nhiều thủ thuật chia sẻ trên Tinh Tế đợt những năm 2009. Giờ em nó đã nằm yên trong hộc tủ nhưng thi thoảng mình vẫn lấy ra để sạc pin, em nó vẫn sống bình thường, giữ làm vật kỷ niệm 😁
Mindzi
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 dòng 9780 thì quả pin ổn, mod loa của con E72 nữa thì bao phê, chỉ có điều hay bị chảy mực màn (đỡ hơn 9700 tí xíu), bàn phím hơi bé nên bấm cũng đuối 😁
Mindzi
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 2008 lúc mình mới vào SG làm cũng kiếm mua em nó, tiệm gì đó bên đường Nguyễn Thiện Thuật 😁
@Mindzi Thời đó chơi BB cảm giác khác biệt hoàn toàn so với mấy dòng T9 của Nokia, thật sự ko giống với những gì đã quen với Nokia, càng xài càng đam mê & thích thú 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019